Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

คือว่าตอนที่เราเข้าโรงพยาบาลแล้วรักษาสุขภาพ เราคิดได้ว่ามตัวเองมีประกันสุขภาพอยู่ ก็เลยเก็บใบเสร็จไว้และตั้งใจว่าจะเอาไปเคลมกับบริษัทประกันที่เราทำไว้ แต่ตอนนี้เกิดปัญหาว่าเราทำใบเสร็จจ่ายเงินหาย หายังไงก็หาไม่เจอ หามาสามวันแล้ว ค่ารักษาก็หลายพันอยู่ รู้สึกเครียดมาก เลยอยากถามว่าถ้าไม่มีใบเสร็จเราสามารถขอเคลมได้ไหมค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Meerab

ความจริงแล้วไม่สามารถเคลมได้ครับถ้าไม่มีใบเสร็จจากโรงพยาบาลที่เราเข้ารับการรักษา เพราะว่าใบเสร็จเป็นหลักฐานยืนยันสำคัญที่จะเบิกเงินจากประกันของเราซึ่งประกันจะตรวจสอบจากใบเสร็จนั่นเองครับ แต่ก็พอเข้าใจว่าสถานการณ์แบบนี้เกิดขึ้นได้ ผมว่าลองไปติดต่อที่โรงพยาบาลเพื่อขอใบเสร็จอีกครั้งดูครับ ถ้าทำได้ก็สามารถเอามายืนเบิกได้ครับ

2020.07.30 16:23

ม้า

สามารถทำการไปติดต่อกับโรงพยาบาลเพื่อขอใบเสร็จมีค่ารักษาพยาบาลอีกทีนึงก็ได้ครับ เรื่องนี้เป็นเรื่องใหญ่เหมือนกันนะครับ ถ้าไม่มีใบเสร็จแล้วจะสามารถเบิกค่ารักษาพยาบาลยังไงไม่มีหลักฐาน แบบนี้ก็เข้าทางให้กับกรมธรรม์ปันกันภัยที่จะได้รับผลประโยชน์ไปเลย เพื่อที่จะไม่เสียผลประโยชน์ในเรื่องนี้ก็จำเป็นต้องคิดให้รอบคอบในเรื่องนี้นะครับ

2020.11.25 14:37

อ้อม

จริงๆแล้วที่โรงพยาบาลในระบบจะมีข้อมูลการจ่ายเงินอยู่นะคะ ก็สามารถไปติดต่อขอข้อมูลหรือบิลจากทางโรงพยาบาลได้เลย บิลสำคัญมากเลยนะคะที่จะเอาไปใช้เบิกกับประกันภัย จริงๆแล้วต้องเป็นเรื่องแรกเลยนะคะที่จะต้องคิดถึงเมื่อทำการเข้ารับการรักษา แล้วก็จะรักษาผลประโยชน์ในการเบิกค่ารักษาไว้ก็ต้องเก็บบิลไว้ให้ดีนะคะ

2020.12.28 14:6

Boat

@อ้อม ฉันก็คิดเหมือนคุณค่ะเจ้าขอโทษไม่น่าจะต้องวิตกกังวลนะคะ ไม่ต้องเครียดไปค่ะ จริงๆแล้วที่โรงพยาบาลเนี่ย เขามีข้อมูลของคนไข้อยู่แล้วนะ เราจะไม่ขอเอกสารหรือใบรับรองแพทย์หรือใบเสร็จค่ารักษาพยาบาลอีกครั้งก็ไม่ใช่เรื่องที่น่าจะเป็นปัญหาอะไรเลย โดยเฉพาะเรื่องสำคัญอย่างเช่นเราต้องการเอาไปเคลมประกันทางโรงพยาบาลน่าจะเข้าใจนะ

2021.02.21 17:59

วาริศา

น่าแปลกนะคะ ที่ตอนที่เข้ารักษาพยาบาล ทางเจ้าหน้าที่ไม่ถามว่มีประกันอะไรบ้างไหม อย่างน้อบก็น่าจะช่วยให้เรานึกได้ถ้าเขาถาม แบบนี้ต้องสำรองจ่ายเองก่อนด้วย นี่ถ้าค่ารักษาพยาบาลต้องจ่ายหลักหมื่นจะทำยังไงละคะ เอาว่าทำอะไรไม่ได้แล้ว ถ้าตอนนี้เอกสารการจ่ายค่ารักษา หาย ก็ต้องกลับไปใหม่แบบที่เพื่อนๆบอกคะ แล้ว ก็ขอใบรับรองแพทย์มาด้วยนะคะ เพราะอาจต้องใช้คะ

2021.08.09 14:43

(กลีบบัว)

ใจเย็นมากนะคะ ผ่านมาสามวันแล้วเจ้าของกระทู้ยังไม่ได้เคลมประกันเลย เป็นเรานี่รีบส่งใบเาร็จเคลมทันที ไม่ใช่อะไรหรอกค่ะ..ร้อนเงิน เรื่องการเบิกเงินชดเชยพวกนี้ต้องรีบทำ รีบแจ้งเรื่องกับตัวแทนประกัน บางทีนะกว่าจะได้เงินคืนก็ต้องผ่านหลายกระบวนการ ถ้าเจอที่แบบไม่มีอะไรมาก ไม่ต้องยุ่งยากเท่าไหร่ก็พอโอเคอยู่อะค่ะ

2021.09.25 16:8

นพพินันท์

ไม่มีใบเสร็จก็จบแล้วละครับ แต่ งงกับพี่มากเลยครับ มีประกันสุข ที่พี่ต้องจ่ายทุกปี แต่พี่กลับจำไม่ได้ว่าซื้อประกันสุขภาพเอาไว้ หรือว่าวันนั้น ที่พี่เข้าโรงพยาบาล ป่วยมากจนจำอะไรแบบนั้นไม่ได้ใช่ไหมครับ เออพี่ไม่ทราบว่าพี่มีบัตรประกันสุขภาพไหมครับ ผมแนะนำว่าพี่เอาเก็บไว้รวมกับกระเป๋าตังค์เลยครับ แบบนี้พี่ไม่มีทางลืมแน่นอนครับ

2022.01.11 14:22

พงษ์พัฒน์

ทำไมเราต้องเคลมประกันเองด้วยละครับ ทำไมทางโรงพยาบาลที่เราเข้ารักษาไม่ทำการเคลมการคุ้มครองของเราเองเลยละ หรือว่าเป็นปีประกันที่เราต้องสำรองจ่ายไปก่อนแล้วค่อยขอเคลมทีหลังแบบนั้นใช่ไหม แบบนี้ไปที่โรงพยาบาลเพื่อขอเอกสารย้อนหลังได้เลย แต่ทำไมไปทำประกันที่เราต้องจ่ายค่ารักษาพยาบาลก่อนด้วยละครับ มีแบบที่เราไม่ต้องจ่ายเลยก็มีนะ

2022.02.27 14:52

Jirapoom\\

แค่ใบเสร็จรับเงินหาย ไม่ใช่เรื่องใหญ่ครับ เจ้าของกระทู้ไปขอจากที่โรงพยาบาลใหม่ได้เลย ขอแล้วรีบไปดำเนินการขอรับเงินคืน หมายถึงรับเงินค่ารักษาพยาบาลคืนจากบริษัทประกันที่คุณไปทำไว้น่ะครับ แต่ตอนนี้คงเดินเรื่อง ยื่นเอกสารเสร็จแล้วมั้ง ปล่อยไว้นานๆก็ไม่ดีนะเรื่องเงินๆทองๆเนี่ย จัดการให้จบเร็วเท่าไหร่ยิ่งดีครับ

2022.04.18 14:14

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี