Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

ผมทำงานเป็นพนักงานของบริษัทเอกชนแห่งหนึ่งในกรุงเทพ อายุ 30 ปี ผมอยากทราบว่าผมจะยกเลิกประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์ได้มั้ย เพราะผมได้เอารถไปเข้าไฟแนนซ์มา และเขาบังคับให้ซื้อประกันที่บริษัทของเขา และผมรู้สึกว่า ค่าเบี้ยประกันมันจะแพงกว่าที่อื่น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Merritt

ประกันรถยนต์ก็เหมือนกับสินค้าและบริการอื่นๆนั่นแหล่ะ ถ้าไม่พอใจสามารถเปลี่ยน หรือยกเลิกได้ ประกันรถที่พ่วงมากับ ไฟแนนซ์ทำการยกเลิกได้ ไม่ยากด้วยสามารถทำได้ 2กรณี คือ ยกเลิกหรือปรับเปลี่ยน ก่อน วันคุ้มครอง ถ้ากรมธรรม์ยังไม่ถึงวันคุ้มครองยกเลิกหรือเปลี่ยนความคุ้มครองได้ทันที โดยแจ้งยกเลิกได้กับทางบริษัทประกัน และบอกเขาว่าเราจะยกเลิก พร้อมกับเอากรมธรรม์ตัวจริงให้กับบริษัทเพื่อทำการยกเลิก

2019.10.28 15:30

สุนี

ส่วนอีกกรณีที่ 2คือ ยกเลิกหรือปรับเปลี่ยน หลัง วันคุ้มครอง ขั้นตอนนี้อาจจะยุ่งยากกว่ากรณีแรกนิดหน่อย คุณต้องแจ้งกับบริษัทประกันภัยว่าต้องการยกเลิก พร้อมกับเอากรมธรรม์ตัวจริงให้กับทางบริษัท เขาจะคิดคำนวนเงินส่วนต่างคืนให้เรา ขั้นตอนนี้ใข้เวลาค่อนข้างนานพอสมควร แต่ถ้าคุณได้รับเงินเงินแล้วก็ถือได้ว่า การยกเลิกประกันเป็นอันเสร็จสมบูรณ์

2019.11.01 19:10

Nawa

อันนี้ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกันนะครับ ถ้าสมมุติว่าเป็นรถยนต์ที่คุณยังผ่อนไม่หมดคุณยังไม่ได้เป็นเจ้าของรถคันนั้นอย่างเต็มที่การที่คุณจะเลือกบริษัทประกันเองไม่ทราบว่าทำได้หรือเปล่าถ้าสมมุติว่า ไฟแนนซ์นั้นต้องการให้คุณทำประกันกับบริษัทที่เขาดิวกันอยู่ แต่ถ้าคุณอยากทำประกันกับบริษัท ที่ไฟแนนซ์นั้นไม่ได้ผลประโยชน์อะไร อันนี้ก็ตอบยากนะครับผมก็ไม่เคยคิดเรื่องนี้มาก่อนเลย

2020.10.16 13:37

ลาดิส

@สุนี จะยกเลิกประกันทั้งที่นี่ก็ยุ่งยากเหมือนกันนะคะ เคยได้ยินว่าประกันบางตัวของบางบริษัทถ้าเราจะยกเลิกถ้าเลยเวลากำหนดไปแล้วเนี่ยอาจจะยกเลิกไม่ได้หรือว่าต้องมีการจ่าย ค่าชดเชยหรือว่าอะไรด้วย ถ้าใช้เดินเรื่องเอกสารมีก็ถือว่าเสียเวลาไปพอสมควรเลย แสดงว่าถ้าจะตัดสินใจทำประกันตัวไหนจริงๆเราว่าเลือกดีๆดีกว่าเสียเวลายุ่งยากเรื่องเอกสารน่าจะเหนื่อยสุดๆเลยนะคะ

2021.04.26 15:14

K.Non

@สุนี ผมคิดว่าถ้าจะยกเลิก หรือเปลี่ยนบริษัทประกันรถยนต์ตอนนี้ที่ใกล้จะสิ้นสุดความคุ้มครองมันง่ายกว่านะครับ เพราะทุกปีเราต้องต่อประกันอยู่แล้วแต่ถ้าอยากยกเลิกก็ทำได้ หรือถ้าอยากเปลี่ยนก็ทำได้เหมือนกันง่ายกว่า แต่ถ้ามาเปลี่ยน หรือยกเลิกกลางคันจะยุ่งยากมากกว่านะครับ คุณสุนีเข้าใจอะไรผิดรึป่าว???? @จขกท. มีประกันดีกว่านะอย่ายกเลิกเลยไม่พอใจเปลี่ยนที่อื่นได้

2021.05.17 7:40

Pit Piti

ทำไมบริษัทที่เจ้าของกระทู้ไปขอไฟแนนซ์ต้องบังคับให้คุณซื้อประกันภัยรถยนต์กับเขาด้วยล่ะครับ รถของคุณก็มีประกันภัยรถยนต์ที่ติดมากับรถอยุ่แล้วนี่ หรือว่ามันเป็นเรื่องปกติที่บริษัทไฟแนนซ์เขาทำกัน พอดีผมไม่ค่อยรู้เรื่องไฟแนนซ์เท่าไหร่ ต้องขออภัยด้วยครับ ใครมีข้อมูลก็เข้ามาบอกเพิ่มเติมได้ ผมจะได้มีความรู้ใหม่ๆครับ

2021.05.22 15:12

Lily

ไม่มีความรู้เกี่ยวกับไฟแนนซ์เลยค่ะ 5555 ขอโทษนะคะที่ตอบไม่ได้ พอดีเพิ่งเรียนจบค่ะไม่มีรถแต่อยากจะซื้อ เคยได้ยินเหมือนกันว่าไฟแนนซ์ๆ เวลาที่คนเค้าซื้อรถกัน มีใครสามารถที่จะบอกความหมายให้หนูเข้าใจบ้างได้ไหมคะว่า "ไฟแนนซ์" คืออะไร?? แล้วถ้าซื้อรถจำเป็นไหมที่ต้องเกี่ยวข้องกับไฟแนนซ์ ?? ช่วยอธิบายทีนะคะ

2021.07.17 11:55

ปณิดา

อย่าไปยกเลิกคะ ปีนี้ทนใช้ไปก่อน 1ปีคะ แล้วพอครบปีเราค่อยเปลี่ยนประกันตัวที่เราอยากได้คะ แต่พี่คะ ไม่ทราบว่าประกันที่ไฟแนนซ์ เขาทำให้พี่เป็นประกันตัวไหนเหรอคะ ส่วนใหญ่เขาจะจัด เป็น ประกัน 2+ ให้เราใช่ไหมคะ ถ้าพี่อยากเปลี่ยน ก็น่าจะเอาเป็นประเ๓ทนี้เหมือนกับที่เขาทำให้เรานะคะ เพราะว่าคุ้มครองหรือว่าเคลม โอเคกว่าคะ

2021.08.29 14:15

Morning

@ Lily "ไฟแนนซ์" คือ เวลาที่เราซื้อรถจะมีตัวกลางที่เค้าซื้อรถให้เราไปก่อนนั่นคือ"ไฟแนนซ์" เเล้วเราก็ผ่อนกับทางเค้าต่อ โดยที่เค้าจะคิดดอกเบี้ยจากเราและมีสัญญาที่เราจะต้องจ่ายเค้าเป็นรายเดือน ในขณะที่ผ่อนอยู่ คุณจะยังไม่ได้เป็นเจ้าของรถคันนี้ นอกจากว่าคุณจะผ่อนหมดแล้ว หวังว่าที่เราอธิบายคุณจะเข้าใจนะ 555

2021.09.08 14:0

Anu Anu

คิดว่าผมสงสัยอยู่เเดียว อ่านคอมเม้นท์ข้างบนมีบางคนสงสัยเหมือนผมด้วยว่าทำไมบริษัทที่เจ้าของกระทู้ไปขอไฟแนนซ์ต้องบังคับให้คุณทำประกันภัยรถยนต์กับเขาด้วย มีใครเคยเจอแบบเจ้าของกระทู้บ้างมั้ยครับ ไม่รู้ว่าตอนนี้เจ้าของกระทู้สามารถเปลี่ยนบริษัทประกันภัยได้หรือยัง จะได้ใช้ประกันอย่างที่ถูกใจเจ้าของกระทู้สักที

2021.09.20 13:35

อาณัฐ15/

จะไปยกเลิกทำไมกันละครับ สามารถใช้ตัวที่ไฟแนนซ์ติดมาได้เลยหรือว่าประกันรถยนต์ที่ทางไฟแนนซ์ติดมาให้เป็นแบบประกันชั้น 2 หรือว่าประกันชั้น 3 แบบนั้นเหรอครับ ถ้าเป็นแบบนี้พี่สามารถซื้อประกันคู่ได้เลยไม่ต้องไปยกเลิกของตัวที่มีอยู่แล้วเวลาจะเคลมก็เอาตัวที่ไฟแนนซ์ให้มาหรือของที่เราซื้อเคลมก็ได้ครับ เลือกเอาเลย

2022.01.15 16:7

วัฒนา

การคุ้มครองของเขาน่าจะเข้าท่าอยู่นะ ไม่ทราบว่าได้อ่านเรื่องการคุ้มครองของเขาบ้างไหมละ อย่างที่เืพื่อนๆหลายๆบอกเลย ว่าทนใช้ไปก่อน1ปีแล้วเราค่อยเปลี่ยนบริษัทประกันก้ได้ ดีไม่ดีนะถ้าเราบอกว่าจะเลี่ยนเจ้า ทางประกันที่ไฟแนนซ์ให้เราซื้ออาจะลดราคาลงมาให้เราเหมือนกับเจ้าอื่นๆในท้องตลาดก้ได้นะ เคยมีนะผมก้เคยโดนเสนอแบบนี้แหละ

2022.03.23 13:39

*aomaom*

ค่าประกันรถยนต์ที่ติดกับรถมามันแพงกว่าประกันรถยนต์อื่นมากเลยเหรอคะ ปกติ จะมีเงื่อนไขอย่างนี้กันอยู่แล้วมั้ย เงื่อนไขที่เจ้าของกระทู้บอกว่าโดนบังคับซื้อประกันรถยนต์มาเนี่ยอะค่ะ ถ้ามันแพงมากเกินไปจริงๆ คนซื้อไม่สามารถปฏิเสธได้เลยเหรอคะ อย่างนี้ก็แย่เลย แล้วเจ้าของกระทู้เปลี่ยนประกันรถยนต์ได้แล้วหรือยังคะ

2022.04.27 5:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

หมายความว่ายังไงกันที่บอกว่า ถ้าแจ้งอายุผิดตอนที่ซื้อประกันชีวิต กรมธรรม์ที่เราทำไว้จะถูกยกเลิกในทันที

เมืองไทย สมาร์ท โพรเทคชั่น 80/10 / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี