Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) จ่ายค่าเบี้ยประกันอย่างไรและผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันหรือเปล่า

ปกติการจ่ายเบี้ยประกันชีวิตจะจ่ายกันปีละครั้งมั้ยคะ? พอดีว่าดิฉันยังไม่เคยทำประกันชีวิตเลยน่ะค่ะ แต่ตอนนี้อยากหาประกันชีวิตให้แม่ก่อน ค่อยๆวางแผนการจ่ายประกัน กันทีละคน ที่ดูไว้ให้แม่คือ ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ประกันนี้ก็จ่ายค่าเบี้ยประกันปีละครั้งมั้ยและเรื่องผลประโยชน์เหมาะสมกับค่าเบี้ยประกันมั้ยคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพิชญ์

ค่าเบี้ยประกันของประกันตัวนี้ ต้องจ่ายตลอดชีวิตคะ แล้วถามว่าคุ้มไหม เราว่าคุ้มคะ เพราะเงินสินไหมทดแทน อยู่ที่ประมาณ 2แสนบาทคะ เราว่า ประกันแบบนี้ต้องทำนะคะ ยิ่งถ้าคนมีอายุ 50-70ปีแล้วแต่ยังไม่มีประกันชีวิตเลย เราว่ายิ่งน่าจะต้องรีบทำคะ เพราะตอนนี้อะไรๆทุกอย่างดูแล้วมันเสี่ยงไปหมดจริงๆคะ เราต้องหาตัวช่วยแล้วคะ

2020.11.21 13:46

Poppy

ประกันตัวนี้จะคุ้มครองแค่กรณีเสียชีวิตเท่านั้นนะคะ อย่าหลงเข้าใจผิดว่าประกันจะคุ้มครองทั้งชีวิตและเรื่องของสุขภาพ ถ้าอยากได้การคุ้มครองเกี่ยวกับสุขภาพด้วย ก็จะต้องซื้อประสุขภาพเพิ่มเติมค่ะ แต่นั่นก็ยิ่งจะต้องเสียค่าใช้จ่ายมากกว่าเดิมอีก อันนี้แล้วแต่จะพิจารณาเลยค่ะว่าต้องการความคุ้มครองเกี่ยวกับสุขภาพรึเปล่า

2020.12.15 16:14

กานต์สินี

ประกันแบบนี้จ่ายแบบที่เราต้องการคะ อย่างอยากซื้อแค่3ปีก็ได้คะ แล้วก็คุ้มครองแค่สามปีคะ แต่ไหนๆเราทำประกันชีวิตแล้วก็อยากทำแบบยาวๆใช่ไหมคะ ประกันตัวนี้ถ้าแม่อายุไม่ถึง50ปี น่าจะหาแบบอื่นดีกว่าคะ แต่ถ้าถามเรื่องการคุ้มครอง ประกันตัวนี้จ่ายคุ้มครองกรณีเสียชีวิตอย่างเดียวคะ แต่สินไหมที่ทดแทนก็จ่ายไม่เหมือนกันนะคะเขาคำนวนตามปีที่จ่ายคะ

2021.01.27 5:54

น้อยหน่า🙄😛

@กานต์สินี สำหรับที่ผู้ที่จะทำประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ)ได้เนี่ยต้องมีอายุตั้งแต่ 50 ปีขึ้นไปนะคะ แต่ก็เห็นด้วยค่ะถ้าผู้เอาประกันภัยอายุยังน้อย อย่างเช่น อายุ 50 ปี ไปทำประกันตัวอื่นดีกว่า เพราะประกันนี้ต้องจ่ายค่าเบี้ยประกันภัยไปตลอด คือ อายุ 80 ปี 90 ปี ก็ยังต้องจ่าย ถ้าหยุดคือจบความคุ้มครอง

2021.03.12 14:58

boat 0_0

ปกติการจ่ายเบี้ยประกันชีวิตจะจ่ายกันปีละครั้งมั้ยคะ? บางประกันก็สามารถจ่ายเป็นราย 6 เดือนหรือรายเดือนก็ได้นะคะ แต่ถ้าเป็นประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) อันนี้เราก็ไม่แน่ใจเหมือนกันยังไม่เคยทำให้ใครค่ะ เจ้าของกระทู้ได้สมัครให้แม่หรือยัง แล้วของตัวเองสมัครแล้วบ้างมั้ยคะ หวังว่าจะได้ประกันที่เหมาะกับคุณนะ

2021.04.13 13:8

วานิด

@ สุพิชญ์ ใช่เห็นด้วยค่ะยิ่งตอนนี้มีครบหมดแล้วลอกใหม่เกิดขึ้นเขาบอกว่าติดง่ายขึ้นแล้วก็ตอนนี้คนป่วยโรงพยาบาลแล้วเราอยู่ที่เชียงใหม่ตอนนี้กลับตัวแล้วกับตัวอีกสักตัวแล้วกับตัวอีกกะเป็นไม่รู้กี่รอบแล้วจนไม่มีเงินจะกัดตัวแล้วก็ยังต้องกลับตัวถ้าวันนึงเราติด covid ขึ้นมาไม่รู้จริงๆว่าจะเอาเงินไหนไปรักษาให้หายก็เลยตอนนี้ทำประกันไว้หลายตัวแต่ก็มองเพิ่มนะเพราะว่ากลัวว่าวันไหนจะลงที่เราแล้ววันนั้นเราจะอยู่ยังไง

2021.04.21 15:7

XO

ถ้าประกันชีวิตตัวนี้เป็นประกันที่จะต้องทำไปตลอดชีวิต อยากรู้ว่าเราจะทำประกันตัวนี้ได้เฉพาะเมื่อเราเป็นผู้สูงอายุหรือตอนที่อายุมากๆเท่านั้นหรือเปล่า คนที่ซื้อประกันตัวนี้ได้ต้องมีอายุเท่าไหร่คะ? อยากมีประกันชีวิตที่คุ้มครองไปตลอดจนแก่เหมือนกัน อยากทำตัวเดียวจบเลย ใครมีประสบการณ์ทำประกันตัวนี้บ้างไหมคะ?

2021.04.26 15:42

Cheela^6

@XO คนที่จะทำประกันชีวิตอาวุโสโอเค(เพื่อผู้สูงอายุ)ได้ ต้องมีอายุตั้งแต่ 50 ปีขึ้นไปค่ะ เราว่าคุณควรไปดูรายละเอียดของประกันฉบับนี้ให้ดีก่อนตัดสินใจสมัครนะคะ จริงๆยังมีประกันชีวิตอีกหลายฉบับนะที่น่าสนใจไม่แพ้กัน อาจจะเหมาะกับคุณมากกว่าประกันชีวิตอาวุโสโอเค(เพื่อผู้สูงอายุ)ก็ได้ ลองหามาเปรียบเทียบกันดูนะคะ

2021.05.12 15:12

Geena

เดี๋ยวนะคะ จขกทได้เช็คค่าเบี้ยรึยังเอ่ย??? คุณเคยคำนวณไหมว่าที่จ่ายๆไปมันคุ้มไหมที่จะได้รับเงินก้อนประมาณเท่านั้น ไม่เห็นมีใครพูดถึงเรื่องค่าเบี้ยกันเลย... ต้องเช็คดูหลายๆอย่างนะคะ อีกอย่างจขกทต้องจ่ายไปตลอดนะคะ จะไหวรึเปล่าตรงนี้ก็ต้องคิดดีๆด้วยเช่นเดียวกัน เพราะว่าถ้าคุณเกิดจ่ายไปได้สักพักแล้วหยุดไม่ได้จ่ายต่อ อันนี้จขกทจะเสียมากกว่าได้นะคะ คิดดีๆค่ะ

2021.05.28 12:33

มะเหมี่ยว

เอาเป็นว่าเราเพิ่มเติมให้จขกทแล้วกันนะคะว่า ประกันตัวนี้เป็นประกันชีวิตซึ่งผลประโยชน์ที่จะได้รับก็คือต่อเมื่อแม่ของผู้เสียชีวิตเท่านั้น ซึ่งการเสียชีวิตมีหลากหลายกรณีอย่างเช่นอุบัติเหตุหรือความเจ็บป่วย ตรงนี้สามารถที่จะเคลมได้ทั้งหมดค่ะ แต่ถ้าแม่ของจขกทอยู่จนครบสัญญา ตรงนี้จะได้เงินคืน100%นะคะ อันนี้เราตอบได้เท่าที่เคยได้ยินจากเพื่อนมานะคะ

2021.07.26 9:49

Arisan

ประกันสำหรับผู้สูงอายุ นอกจากประกันชีวิตอาวุโสโอเค(เพื่อผู้สูงอายุ) แล้วก็มีของบริษัทอื่นอีกนะครับ แต่ฉบับที่เจ้าของกนะทู้ถามมาก็ดีนะ ต้องเข้าใจว่าฉบับนี้เป็นประกันชีวิต เรื่องของค่ารักษาพยาบาลจะไม่มีให้แน่ๆเจ้าของกระทู้หรือคุณลูกท่านใดที่กำลังหาประกันให้กับพ่อแม่ต้องรู้ไว้นะ อยากได้ค่ารักษาพยาบาลต้องซื้อสัญญาเพิ่มเติม

2021.07.29 3:8

PimPim

@Arison ใช่ค่ะ ประกันชีวิตอาวุโสโอเคของ AIA ไม่มีความคุ้มครองค่ารักษาพยาบาล แต่ก็คุ้มในระดับนึงนะคะเพราะว่าประกันสำหรับผู้สูงอายุก็มีให้เลือกไม่มาก แต่ก็อยากจะฝากบอกเจ้าของก็ท้อนะคะ เรียกได้ว่าแนะนำละกันเพราะว่าฉันเองก็ทำประกันผู้สูงอายุให้กับแม่ แต่ทำของเมืองไทยประกันชีวิตค่ะโครงการเมืองไทยวัยเก๋าเบี้ยไม่แพงนะคะ มีความคุ้มครองค่ารักษาด้วย ในบางกรณี

2021.08.09 8:28

สิรวิชญ์

ขอถามได้ไหม ถ้าคุณที่ถามได้เข้ามาอ่าน อยากทราบเพิ่มเติมครับ ว่าแม่คุณอายุเท่าไรแล้วครับ บางครั้งประกันแบบที่คุณสนใจอาจจะไม่ตอบโจทย์ก็ได้นะครับ ยังไงถ้าเข้ามา อาจจะเลือกดูนะครับว่ามีอันไหนที่อยากทำบ้าง อย่างถ้าผมแนะนำ น่าจะซื้อประกันสุขภาพ ของ FWD ที่ไม่พ่วงกับประกันชีวิตดีกว่าครับ ถ้าคุณอยากเน้นเรื่องเวลาที่แม่ป่วยนะ

2021.09.18 4:18

Pun_Pun

คอมเม้นเยอะจังเลยค่ะห้องกระทู้นี้ แต่บางคอมเมนท์ก็อ่านอ่านแล้วก็งงๆนะคะ บางคอมเมนท์ก็มีข้อมูลที่ดี สรุปได้ว่า ประกันชีวิตอาวุโสโอเค ของ AIA ยังไงก็เหมาะกับผู้สูงอายุค่ะ เพราะชื่อประกันก็บอกแล้วเราเงื่อนไขต่างๆก็จะตอบโจทย์ผู้สูงอายุ ส่วนเรื่องความคุ้มครองก็คือคุ้มครองชีวิต หากผู้เอาประกันเสียชีวิตผลประโยชน์ก็ตกกับลูกหลาน เงื่อนไขก็ง่ายๆแค่นี้แหละค่ะ

2021.09.22 5:25

เปลวเพลิง

ถ้าอยากทำให้คุณแม่จริงๆเราแนะนำให้จขกทสมัครเป็นพวกประกันสุขภาพจะดีกว่านะคะ เพราะถ้าเกิดเจ็บป่วยคุณจะได้สะดวกสบายในเรื่องความคุ้มครองและค่ารักษาพยาบาล (คนสูงอายุเจ็บป่วยง่าย) ถ้าทำประกันชีวิตเราว่าไม่ค่อยมีประโยชน์เท่าไหร่นะคะสำหรับคุณแม่ แต่จะมีประโยชน์สำหรับตัวคุณมากกว่า ยังงัยลองทบทวนดูอีกทีก่อนตัดสินใจนะคะ

2021.09.24 1:52

สรศักดิ์

ประกันชีวิต น่าจะสามารถจ่ายได้ ทั้งรายปี 3เดือนครั้ง หรือ 6เดือนครั้งก็ได้นะครับ แต่ถ้าเป็น2อย่างหลังค่าเบี้ยประกันก็จะจ่ายเพื่มาอีกนิดหน่อยครับ แต่ก็เหมาะดีกับช่วงเวลาแบบนี้ นะ เพราะจะให้จ่ายที่เดียวเป็นก้อนใหญ่เลยตอนนี้ก็ไม่ไหวจริงๆ แล้วที่เพื่อนๆบอกว่าให้ซื้อประกันสุขภาพด้วย ต้องเชคนะเพราะบางตัวเขากำหนดเรื่องอายุเอาไว้ด้วย

2022.01.26 15:3

ชวกร

อาวุโสโอเคได้เคลมมาว่า ค่าเบี้ยประกัน เริ่มต้นเพียงวันละ 6 บาท และเป็นเบี้ยประกันแบบคงที่ตลอดอายุของสัญญากรมธรรม์ และหากซื้อพร้อมคู่สมรถก็จะได้รับส่วนลด แล้วค่าเบี้ยประกันเขาแบ่งแบบนี้ คือ รายเดือน จะเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 31*6 = 186 บาท แต่ถ้าเป็นรายปี จะเฉลี่ยอยู่ที่ประมาณ 366*6 = 2196 บาท แต่ราคานี้อาจจะมากกว่าหรือน้อยกว่าก็ได้นะ

2022.02.07 15:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

เว็บบอร์ดอื่นที่คุณอาจสนใจ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),การเกษียณก่อนกำหนด,All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) ควรให้สมัครกับตัวแทนที่ไว้ใจได้หรือสมัครผ่านช่องทางอื่นก็ได้เหมือนกัน?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เป็นประกันชีวิตแต่อยากได้ความคุ้มครองเรื่องของสุขภาพด้วย จะทำยังไงดี?

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เรื่องความคุ้มครองถือว่าคุ้มมั้ยหรือต้องซื้อประกันสุขภาพต่างหากอีกฉบับ?

ประกันชีวิต,All (ประกัน)

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) คุ้มครองกรณีที่เสียชีวิตเท่านั้น ไม่เกี่ยวกับการรักษาพยาบาลใช่มั้ย?

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อสมัครแล้วต้องจ่ายเบี้ยประกันกี่ปี และได้รับผลประโยชน์อะไรบ้าง

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

All (การมอบมรดก)

คนที่จะได้รับผลประโยชน์เป็นเด็ก

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี