เมื่อพูดถึงประกัน ไม่ว่าจะเป็นประกันชีวิต ประกันสุขภาพ ประกันอุบัติเหตุ ถ้าเรามีไว้ก็ทำให้อุ่นใจได้เยอะเลยค่ะ เพราะสามารถช่วยเราได้เมื่อเกิดเหตุฉุกเฉินขึ้นมาโดยเฉพาะค่ารักษาพยาบาล และยังนำมาลดหย่อนภาษีได้ด้วย สมัยนี้มีบริษัทประกันชีวิตเยอะมากๆ และแผนการคุ้มครองและค่าเบี้ยประกันก็แตกต่างกัน ในฐานะผู้เอาประกันเราก็อยากได้ประกันชีวิตที่ให้ความคุ้มครองที่ครอบคลุมและคุ้มค่ามากที่สุดใช่มั้ยคะ? นี่คือเหตุผลหนึ่งที่หลายคนเลือกทำประกันสุขภาพแบบเหมาจ่าย
ประกันสุขภาพเหมาจ่าย คือ ประกันสุขภาพที่ไม่กำหนดวงเงินค่ารักษาพยาบาลซึ่งจะจ่ายให้ตามจริงแต่ไม่เกินจำนวนเงินเอาประกันสูงสุด ซึ่งประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายจะมีความยืดหยุ่นมากกว่าประกันสุขภาพทั่วไปแบบแยกค่าใช้จ่าย ที่มีการกำหนดวงเงินความคุ้มครองแต่ละอย่างไว้ในกรมธรรม์ชัดเจน ถ้ามีการเจ็บป่วยและค่ารักษาพยาบาลเกินวงเงินตามที่กำหนดเราก็ต้องควักเงินจ่ายเอง แต่ถ้าเป็นประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายเราจะสบายใจ และไม่ต้องกังวลกับค่าใช้จ่ายในส่วนเกินนี้ และไม่ต้องสำรองเงินจ่ายก่อน
เนื่องจากประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายมีความน่าสนใจ ดังนั้นในบทความนี้ดิฉันจึงได้นำเอาข้อมูลที่น่าสนใจของประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายของ Generali มาฝากเผื่อจะเป็นอีกทางเลือกหนึ่งให้กับเพื่อนๆได้ค่ะ เช่น จุดเด่นของประกันสุขภาพ Generali Gen Health Lump Sum, แผนความคุ้มครองและค่าเบี้ยประกัน, เงื่อนไข ดิฉันหวังว่าข้อมูลที่นำมาฝากจะช่วยให้เพื่อนๆตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนะคะ ลองอ่านไปพร้อมๆกันทีละข้อเลยค่ะ
จุดเด่นของประกันสุขภาพ Generali Gen Health Lump Sum
การคุ้มครองที่ครอบคลุมและคุ้มค่า ! ดูเหมือนจะหาได้ยากจากประกันสุขภาพทั่วไป แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าจะไม่มีเลยนะคะ เช่นบริษัท Generali ประกันภัย (ไทยแลนด์) เขาก็มีประกันสุขภาพแบบ เหมาจ่ายให้บริการในชื่อ Gen Health Lump Sum ค่ะ
จุดเด่น ของเขาน่าสนใจมากๆค่ะ เพราะให้ความคุ้มครอง ครอบคลุมทั้งโรคทั่วไป และโรคร้าย ผ่าตัด และโรคมะเร็ง รวมถึงอุบัติเหตุด้วย ครอบคลุมทั้ง IPD และ OPD จ่ายค่ารักษาพยาบาลตามจริงโดยไม่จำกัดวงเงินในแต่ละครั้ง สูงสุดถึง 1 ล้านบาท ต่อปี กรณีนอนโรงพยาบาลจะมีค่าห้องให้สูงสุดถึง 8,000 บาทต่อวัน ผู้เอาประกันจะรู้สึกอุ่นใจได้มากเพราะสามารถเข้ารับการรักษาในโรงพยาบาลชั้นนำในเครือข่ายมากกว่า 300 แห่ง โดยที่ไม่ต้องสำรองเงินสดจ่ายก่อน และไม่ต้องพกบัตร Care Card เพื่อใช้สิทธิ์ เมื่อเจ็บป่วยในต่างประเทศก็มีบริการเสริมในการเคลื่อนย้ายผู้ป่วยฉุกเฉิน พร้อมมีผู้ช่วยประสานงานให้ตลอดเวลาในการรักษาตัว ตรวจสอบสิทธิพิเศษได้ทางออนไลน์ผ่านแอป Gen 356 และรวมถึงตรวจสุขภาพประจำปีฟรี ! แค่แลกแต้มผ่านแอป Gen 356 ได้ง่ายๆค่ะ
แผนความคุ้มครองและค่าเบี้ยประกัน
แผนความคุ้มครอง และค่าเบี้ยประกัน ของ Gen Health Lump Sum เขาก็มีให้เลือก เช่น ความคุ้มครองเฉพาะ IPD (ผู้ป่วยใน ) กับแผนประกันสุขภาพ S, M, L , XL และความคุ้มครอง IPD & OPD (ผู้ป่วยนอก )
แผน S
ให้ความคุ้มครองต่อปีสูงสุด 250,000 บาท ค่าห้อง ค่าอาหาร วันละ 2,000 บาท จำนวน 180 วัน ค่าห้อง ICU วันละ 4,000 บาทนานถึง 15 วัน กรณีรักษาทั่วไป ค่ายา ค่า X-RAY อุบัติเหตุฉุกเฉิน ค่าผ่าตัด จ่ายตามจริง กรณีชีวิต และทุพพลภาพถาวร รับ 250,000 บาท ส่วนเบี้ยประกัน อายุ 26-30 ปี ค่าเบี้ยปีละ 8,116 บาท, แต่อายุ 61-65ค่าเบี้ยปีละ 15,375 บาท ค่ารักษากรณีเป็นผู้ป่วยนอก ได้ครั้งละ 800 บาทสูงสุด 30 ครั้งต่อปี
แผน M
ให้ความคุ้มครองสูงสุด 500,000 บาท ค่าห้อง ค่าอาหาร วันละ 3,000 บาท นานถึง 180 วัน ค่าห้อง ICU วันละ 6,000 บาทสูงสุด15 วัน ส่วนค่าผ่าตัด ค่ารักษาทั่วไป จ่ายตามจริง กรณีเสียชีวิต ทุพพลภาพ ได้ 500,000 บาทค่ะ ส่วนค่าเบี้ยประกันปีละ 12,728 บาท กรณีเป็นผู้ป่วยนอกค่ารักษา 1,000 บาท ต่อครั้ง และไม่เกิน 30 ครั้งต่อปี
แผน L
ให้ความคุ้มครองสูงสุด 750,000 บาท ค่าห้อง ค่าอาหาร วันละ 4,000 บาท ค่าห้อง ICU วันละ 8,000 บาทนานถึง 15 วันส่วนค่ารักษาทั่วไป ค่าผ่าตัดจ่ายตามจริง กรณีเป็นผู้ป่วยนอกได้รับค่ารักษา ค่ายา ครั้งละ 1,200 บาท ปีละ 30 ครั้ง
แผน XL
ให้ความคุ้มครองสูงสุด 1,000,000 บาท ค่าห้อง ค่าอาหารวันละ 8,000 บาท ค่าห้อง ICU วันละ 16,000 บาท ส่วนค่ารักษาพยาบาลทั่วไป ค่าผ่าตัด จ่ายตามจริง ในกรณีเป็นผู้ป่วยนอกรับค่ารักษา ค่ายา ครั้งละ 1,500 บาท ค่าเบี้ยประกันปีละ 29,417 บาท กรณีเป็นผู้ป่วยนอกค่ารักษาพยาบาลได้ 1,500 บาทต่อครั้ง และ 30 ครั้งต่อปี
เงื่อนไข
เงื่อนไขของประกันสุขภาพแบบเหมาจ่าย อายุรับประกันเริ่มตั้งแต่ 6- 65 ปี และ 69-70 ปีในกรณีต่ออายุไม่ต้องตรวจสุขภาพ แต่ตอบคำถามสุขภาพ ผู้เอาประกันต้องไม่เป็นโรคประจำตัว เรื้อรังและร้ายแรงมาก่อนสมัครทำประกันภัย เมื่อเข้ารับการรักษา ไม่ต้องสำรองจ่ายก่อน เพียงแค่แสดงบัตรประกันสุขภาพกับโรงพยาบาลในเครือข่าย 300 แห่งทั่วประเทศ ลูกค้าสามารถแบ่งชำระค่าเบี้ยเป็นงวดได้ด้วยนะคะทั้งแบบ 3 เดือน, 6 เดือน และรายเดือนก็ได้ นอกจากนี้สามารถแบ่งชำระแบบ 0% ผ่านบัตรเครดิตได้ตั้งแต่ 3, 4, 6, 12 งวดตามเงื่อนไขของธนาคาร ถ้ามีการชำระต่อเนื่องจะได้รับความคุ้มครองต่อเนื่องด้วย เบี้ยประกันภัยงวดแรกต้องชำระทันที และต้องชำระทุกงวดจนครบสัญญาค่ะ ส่วนระยะเวลาผ่อนการชำระเบี้ย 30 วัน และมีสิทธิ์ผ่อนผันการชำระเบี้ยเพียง 1 ครั้งเท่านั้น กรณีที่ลูกค้าไม่มีการเคลมเลยจะได้รับส่วนลด 10 % ของเบี้ยประกันภัยปีแรก เมื่อต่ออายุกรมธรรม์ของปีที่ 2 จะได้รับส่วนลด 15% ของเบี้ยประกันปีแรกด้วยค่ะ.
สุขภาพเป็นเรื่องสำคัญทำประกันเอาไว้อุ่นใจได้เยอะ
ไม่ว่าจะทำงานอาชีพอะไร หรือจะเป็นคนในวัยไหน เราต่างต้องการมีสุขภาพที่ดีใช่มั้ยคะ? และปัญหาสุขภาพมันก็ไม่ได้เลือกว่าจะเกิดขึ้นกับใคร และเมื่อเราเจ็บป่วยด้วยโรคทั่วไปหรือโรคร้ายแรง หรือกรณีเกิดอุบัติเหตุ หรือต้องเข้ารับการผ่าตัด เราก็อยากจะได้รับการรักษาที่ดีครอบคลุม และไม่ต้องกังวลเรื่องค่าใช้จ่ายในการรักษา นี้คือเหตุผลที่หลายคนเลือกที่จะประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายเอาไว้ให้ตัวเองและคนในครอบครัว ถึงแม้เราจะไม่ได้เจ็บป่วยและไม่ได้เคลมเราก็ได้รับส่วนลด และยังสามารถเอาค่าเบี้ยประกันไปลดหย่อนภาษีได้อีกด้วย ตอนไม่ป่วยอาจจะรู้สึกเสียดาย แต่ถ้าเราเจ็บป่วยด้วยโรคร้ายแรงและเรื้อรังเราจะไม่เสียใจ เพื่อนๆคงจะเห็นแล้วว่า ประกันสุขภาพสามารถช่วยเราได้จริงๆ ถ้าเรามีเงินพอก็น่าจะทำประกันสุขภาพเอาไว้สักกรมธรรม์ก็ดีนะ เพราะสุขภาพเป็นเรื่องสำคัญ ทำประกันไว้อุ่นใจได้เยอะเพราะไม่ต้องกังวล และรบกวนใครค่ะ.
มิ้น
น่าสนใจมากเลยค่ะ เป็นประกันสุขภาพที่ครบทุกวงจรเลย ตอนรู้รายละเอียดต้องอึ้งเลยนะคะ555 นอกจากจะมีหลากหลายแผนแล้ว ความคุ้มครองของประกันสุขภาพตัวนี้ถือว่าไม่เลวเลย น่าไปสมัครมากๆเลยค่ะ ตอนนี้กำลังหาประกันสุขภาพดีๆให้ตัวเองอยู่ด้วย มาเจอบทความนี้ก่อนโชคดีมากๆเลยค่ะ ขอบคุณสำหรับข้อมูลดีๆนะคะ ทำต่อไปเรื่อยๆเลยนะคะ
ฝน
ประกันสุขภาพเป็นอีก เรื่องหนึ่งที่เราจำเป็นต้องคิดถึงแล้วก็ต้องทำเอาไว้ด้วย ยังประกันสุขภาพของGenerali มีแบบแผนหลายอย่างให้เราเลือกใช้บริการและเป็นราคาเหมาจ่ายด้วยค่ะ บทความนี้ทำให้เข้าใจมากยิ่งขึ้นเกี่ยวกับประกันสุขภาพของGenerali ทำให้เราเข้าใจถึงความจำเป็นที่จะต้องมีประกันสุขภาพเอาไว้ เผื่อในกรณีที่เราเจ็บป่วยด้วย
มะขามหวาน
ทำแผนประกันสุขภาพออกมาได้น่าสนใจนะคะ เหมือนเคยได้ยินชื่อของบริษัทนี้อยู่นะ แต่ไม่เคยรู้ว่าเขามีแผนประกันสุขภาพให้เลือกหลายแผนแล้วก็มีความคุ้มครองหลายอย่างด้วย ตอนนี้เราทำแค่ประกันชีวิตอย่างเดียวเอง ยังไม่เคยทำประกันสุขภาพเลยค่ะ มีใครได้ทำของบริษัทGenerali แล้วบ้างมั้ย อยากรู้ว่าเมื่อใช้ประกันมันใช้ได้จริงแล้วสะดวกดีมั้ยคะ?
กำปอ
ประกันแบบเหมาจ่ายแบบนี้ไม่ใช่มีแค่เจ้านี้เจ้าเดียวนะครับ ยังมีอีกหลายเจ้าที่ดังๆ อย่างของ AIA ก็มีครับ ความคุ้มครองคล้ายๆกันเลยนะครับ ถ้าจะให้ผมเลือก น่าจะเลือกของ AIA ดีกว่าครับ เพราะดูจากเวบนี้แล้ว และ ไปเทีบกับของ AIA ของAIA ชนะขาดเรื่องการเข้ารับการรักษาครับ ค้าเบี้ยเท่ากัน แต่ AIA เหม่าจ่ายไปเลยครับ
น้อยหน่า
เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่จำเป็นต้องคิดถึงเลยนะคะสำหรับประกันสุขภาพ ถ้าอยากจะเลือกหาประกันสุขภาพที่เอาไว้ช่วยเหลือในยามที่เราเจ็บป่วยแล้วเราก็ แนะนำเป็นประกันสุขภาพของGenerali และมีหลายแบบแผนให้เลือกชอบแบบแผนXL ค่ะ เพราะดูเหมือนว่าจะให้การคุ้มครองที่สูงอยู่ที่เดียว ถึงแม้ว่าจะดูเหมือนมีเบี้ยประกันที่สูง แต่ก็ให้ผลตอบแทนคุ้มค่ามากเลยค่ะ
บาคุส์
เข้าท่าดีนะ ประกัน ของ Gen Health Lump Sum เนี๊ยะ แต่เราทำของเจ้าอื่นไว้แล้วนีสิ ถ้ายังไม่ทำเราก็ว่า ประกัน ของ Gen Health Lump Sum น่าสน มีหลายแผนการคุ้มครองให้เราได้เลือกด้วย คิดดูสิเบี้ยประกัน ประมาณหมื่นกว่าบาท แต่ได้รับการคุ้มครอง ได้ค่าห้องพยาบาล ได้ค่ารักษาตัวอีก นี่ป่วยมาครั้งเดียว เบี้ยประกันก็หลุดแล้ว
ยอน
น่าสนใจนะครับสำหรับการทำประกันกับGen Health Lump Sum สำหรับผมเมื่ออ่านแล้วผมนึกถึงประกันแบบแผงสุดท้ายเลยครับ XL เพราะว่าดูเหมือนจะให้การคุ้มครองและการดูแลสูงสุดเท่าที่จะมีการคุยกันมาเลยครับ แล้วอย่าลืมว่าเบี้ยประกันก็ต้องสูงไปด้วยแต่ถ้าเราคุยกันเกี่ยวกับความเสี่ยงที่จะเกิดขึ้นเกี่ยวกับอุบัติเหตุแล้วเราก็คุ้มแบบสุดๆ
นิสิตา
ก็น่าสนนะคะ สำหรับใครที่ต้องการวางแผนสำหรับค่าใช้จ่ายในการรักษา เป็นการวางแผนชีวิตที่ดีคะ แต่หลายคนไม่ค่อยคิดกันนะคะ เขาบอกว่า เป็นเงินเสียเปล่ากัน เลยไม่ค่อยมีคนนิยมทำกัน แต่ถ้ามองอีกมุนหนึ่งเราคิดว่า ถ้าทำได้ทำดีกว่าคะ เรื่องความเจ็บป่วยไม่เข้าใครออกใครจริงๆคะ เอาง่ายๆถ้าวันหนึ่งใส้ติ่งแตก ถ้าได้ทำไว้ก็คุ้มแล้วคะ
พยูน
@มิ้น ใช่ค่ะ กำลังคิดเหมือนกันเลยว่า โห รายละเอียดประกันมันเยอะขนาดนี้เลยหรอเนี่ย แต่ที่อยากรู้อีกอย่างก็คือ ค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายในแต่ละปีนี้เยอะไหมคะส่วนใหญ่แล้ว ไม่ค่อยเห็นรายละเอียดของค่าเบี้ยประกันที่ต้องจ่ายเลย หรือว่าถ้าอยากรู้นี่เราต้องไปถามตัวบริษัทเองก็เคยได้ยินมาเหมือนกันว่าค่าเบี้ยประกันบางทีนอกจากจะขึ้นกับอายุของคนทำแล้วบางทีอาชีพของลูกค้าจะทำประกันก็เกี่ยวด้วย
Bam
@พยูน มันก็เป็นเรื่องปกติค่ะส่วนมากเขาไม่ค่อยได้ให้รายละเอียดเจาะจงในเรื่องของเบี้ยประกันเท่าไหร่ เพราะว่าทางบริษัทจัดการอาจจะต้องดูที่รายได้ของเราก่อน ว่าสามารถที่จะจ่ายเบี้ยประกันได้เท่าไหร่ ซึ่งเราว่ามันก็ดีนะสามารถยืดหยุ่นได้เพราะบริษัทประกันบางเจ้าหรือบางแบบแผนเนี่ยเขามีเบี้ยประกันเฉพาะเจาะจง ใครที่เงินไม่ถึงก็ไม่สามารถซื้อประกันตัวนั้นได้
Pongphat
ความคุ้มครองเยอะขนาดนั้นไม่ต้องคิดเลยครับว่าค่าเบี้ยจะโหดขนาดไหน แค่ประกันสุขภาพที่ไม่ได้คุ้มครองเยอะขนาดนั้นแต่ละปียังราคาหลักสองสามหมื่นขึ้นเลย แบบนี้ผมว่าคงไม่น่าจะต่ำกว่าห้าหมื่นอ่ะครับ ถ้าคุ้มครองหลักล้านขนาดนี้ ผมว่าถ้าใครอยากทำประกันสุขภาพแต่มีงบน้อยแนะนำให้ทำกับบริษัทอื่นดีกว่าครับ เช่น aetna ราคาจะไม่ค่อยแรงครับ
ปิ่น
@กำปอ ไม่รู้ว่าคุณเป็นตัวแทนประกันของเจ้าไหนนะคะเห็นโฆษณาให้เขาจังเลย จริงค่ะที่ประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายมีของบริษัทอื่นๆด้วย แต่เราคิดว่าของเจนเนอราลี่เนี่ยเป็นประกันสุขภาพเหมาจ่ายที่มีหลายแบบแผนให้เลือกมากที่สุด ไม่ได้มีแค่แบบแผ่นเดียวที่มัดมือชกให้ซื้อ สามารถเลือกได้ตามความเสี่ยงและค่าเบี้ยประกันที่จ่ายไป
Som_O
@ ปิ่น ก็คงต้องมีหน้าม้าหลุดกันมาบ้างแหละ ยิ่งช่วงนี้คนยิ่งห่วงเกี่ยวกับโควิดด้วย ก็คงต้องคิดที่จะทำประกันสุขภาพกันไว้เป็นเรื่องปกตินะ5555 เพื่อนๆคะขอความเห็นหน่อยค่ะว่าถ้าเราอยากทำประกันแบบเหมาจ่าย มีของบริษัทไหนน่าสนใจบ้าง ไม่เอาเจอเนอรารี่นะคะเพราะคิดว่าค่าเบี้ยน่าจะเเพง เราสู้ไม่ไหวค่ะ มาแชร์กันได้นะคะ ยิ่งถ้ามีคุ้มครองเกี่ยวกับโควิดร่วมด้วยก็จะดีมากเลยค่ะ
ลักษิกา
น่าสนใจคะ ประกันตัวนี้ Gen Health Lump Sum สามารถเลือกแผนการคุ้มครองได้ตามความต้องการของเราเลยคะ ถ้าหากเราต้องเลือกใช้ Gen Health Lump Sum เราน่าจะเลือก แผนการคุ้มครอง แผน L คะ สาเหตุที่เราเลือกก็เพราะว่าโรงพยาบาลเอกชนที่เราสามารถเข้ารักษาตัวได้ เขาคิดค่าห้องรักษา ต่อวัน ที่ 3พันกว่าบาท แผนนี้เลยเหมาะสมที่สุดคะ
Tan wa wa
หลายคนอยากทำประกันสุขภาพเพราะโรคภัยมันเยอะเหลือเกิน ถ้าทำประกันสุขภาพเหมาจ่ายอย่างที่บทความนี้แนะนำของ Generali มาก็ดีนะครับ มีให้เลือกหลายแผน ผู้เอาประกันภัยมีอายุอยู่ช่วงไหน สามารถจ่ายค่าเบี้ยประกันได้ที่แผนอะไร แผน S M L หรือ XL เลือกความคุ้มครองและการจ่ายค่าเบี้ยประกันที่เหมาะกับคุณได้ ยังไงก็ดูหลายๆประกันครับ
GubGib
ให้ความคุ้มครองเยอะขนาดนั้นค่าเบี้ยคงจะต้องแพงน่าดูเลย อยากรู้ว่าถ้าเราสนใจประกันตัวนี้เราสามารถปรึกษาที่เว็บไซต์นี้ได้เลยไหม ? มีใครเคยลองปรึกษากับเว็บไซต์นี้บ้าง เป็นยังไงบ้างให้คำแนะนำที่ตรงจุดไหม ? แล้วเขามีการคำนวณเบี้ยให้เราด้วยไหมว่าเราจะต้องเสียค่าใช้จ่ายเท่าไหร่ต่อปี ถ้ามีการคำนวณเบี้ยให้ด้วยก็ดีเลยนะ