Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กองทุนตราสารหนี้ตัวไหนที่คุณเลือก!

ผมเป็นมนุษย์เงินเดือนครับ ตอนนี้สนใจเรื่องกองทุนตราสารหนี้อยู่ ผมมีการลงทุนที่หลากหลายแต่ขาดไม่ได้ก็คือกองทุนตราสารหนี้นี่ล่ะครับ อยากถามเพื่อนๆว่า คุณล่ะรสนิยมในการเลือกกองทุนตราสารหนี้แบบไหนกันบ้างเอ่ย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นิตยา

ผมก็เลือกลงทุนในกองทุนตราสารหนี้ครับ แนะนำเพื่อนตลอดว่าควรมีติดไว้ในพอร์ตการลงทุนของเราเสมอ เพื่อกระจายความเสี่ยงให้เหมาะสม หรือ เพื่อเก็บเงินไว้ในที่ปลอดภัยมากขึ้น ยิ่งบางคนมีเป้าหมายการลงทุนไม่นาน รับความเสี่ยงได้ต่ำ และต้องการความแน่นอนของผลตอบแทน ต้องการเก็บเงินและอยากได้ผลตอบแทนที่มากกว่าการฝากประจำ กองทุนเหล่านี้ถือตอบโจทย์ดีมาก ๆ ครับ

2020.01.24 7:35

Phraisong

ถ้าต้องการข้อมูลนะคะ กองทุนตราสารหนี้ระยะกลางจะช่วยให้โอกาสขาดทุนของเราน้อยลงมาก ๆ กองทุนที่น่าสนใจก็พวก K-FIXED, KFSMUL,SCBFP และ TMBABF ส่วนแบบระยะสั้นความเสี่ยงลดลงมาหน่อยก็มีหลายตัวอีก เช่น KFSPLUS ,TMBMPLUS ซึ่งค่อนข้างปลอดภัย และมีสภาพคล่องสูงดีค่ะ

2020.01.24 7:35

เผด็จ

ผมสนใจ กองทุนตราสารหนี้เพิ่มทรัพย์ครับ ของธนาคารกรุงศรีครับ กองทุนนี้เหมาะครับเพราะ เป็นกองทุนเพื่อส่งเสริมการออมเงินและสร้างผลตอบแทนที่สม่ำเสมอในระยะปานกลางถึงระยะยาว ส่วนเรื่องการซื้อขายตามนโยบายของกองทุนนี้ไม่แพงครับ การซื้อขั้นต่ำ (บาท): 1,000 และ การขายคืนขั้นต่ำ (หน่วย): 1,000 บาท หรือ 100 หน่วย ซึ้งเราสามารถลงทุนได้สบายๆครับ

2020.03.18 3:44

Paween

เราไม่มีกองทุนตราสารหนี้ที่ชอบเป็นพิเศษเลย แต่ก็ลงทุนกับตราสารหนี้อยู่ตัวหนึ่งก็งั้นๆ แต่เราว่าถ้าอยากได้ผลตอบแทนมากๆก็ควรลงทุนกับอย่างอื่น เราลงทุนกับตราสารหนี้เพื่อช่วยให้ออมเงินได้ดีขึ้นเท่านั้นยังไม่มองว่าเป็นการลงทุนที่จริงจังอะไรนัก ถ้าอยากลงทุนจริงๆให้ลงทุนกับอย่างอื่นน่าจะได้ผลตอบแทนดีกว่านะ แต่ถ้าแค่อยากออมเงินก็เลือกตราสารหนี้ได้

2020.05.27 16:10

สารภี

ฉันเองไม่ค่อยถนัดเกี่ยวกับการลงทุนตราสารหนี้แต่ฉันคิดว่าการลงทุนทำอะไรก็แล้วแต่เป้าหมายเราต้องการจะได้กำไรและให้มีความเสี่ยงน้อยที่สุดเพื่อที่จะไม่สูณเสียเงินฉันคิดว่าคุณต้องศึกษาข้อมูลเกี่ยวกับเรื่องที่คุณสนใจให้รอบครอบดีเสียก่อนๆที่จะตัดสินใจอะไรลงไปเพราะไม่มีอะไรที่ง่ายและได้เงินเยอะไม่อย่างนั้นทุกคนก็คงรวยกันหมดแล้ว

2020.07.04 8:57

Peepo

ไม่แนะนำให้เล่นช่วงนี้เลยครับ เพราะว่า ตอนนี้ตราสารหนี้โดนเทมาหลายกองแล้วนะครับ ถึงแม้ว่าตราสารหนี้ จะเป็นสินทรัพย์ที่ทุกคนมองว่าเป็นการลงทุนที่ปลอดภัย ความเสี่ยงต่ำ แต่นั่นไม่ได้หมายความว่าไม่มีความเสี่ยงอะไรนะครับ บางทีคุณลงทุนไปแล้วอาจจะไม่ได้เงินกลับมาก็ได้ แต่ถ้าคุณอยากจะลงทุนจริงๆแนะนำว่าช่วงนี้ให้ลงทุนกับตั๋วเงินคลังจะมีความเสี่ยงน้อยกว่าครับ

2020.07.07 10:34

KEN

ไม่ได้จะมาตอบคำถามนะครับ ผมเองก็เข้ามาหาข้อมูลเหมือนกัน ได้ข้อมูลเอยะเลยครับจากความคิดเห็นของทุกๆท่าน อย่างกองทุนตราสารหนี้เพิ่มทรัพย์อะไรเนี่ยไม่เคยได้ยินบ่อยนักนะครับ ต้องไปหาข้อมูลเรื่องกองทุนตัวนี้เพิ่มซักหน่อยแล้วสิ ตอนนี้ใครๆก็อยากลงทุนนะ เพราะงานอาชีพไม่แน่นอน ใครมีการลงทุนแบบไหนแนะกันบ้างก็บอกกันได้เด้อ

2020.08.08 13:8

มารี

เรารู้สึกอิจฉาคุณจริงๆนะคะ ที่คุณยังมีเงินที่จะลงลุงทุนตราสารหนี้ เราก็เคยมีความคิดเหมือนกับคุณที่จะลงทุนตราสารหนี้แบบไหนดีและยังไม่ได้ตัดสินว่าจะเลือกแบบไหนดี บังเอิญมาเกิดช่วงโกวิดทำให้เราต้องหยุดชะงักไป เพื่อเซฟเงินเอาไว้ใช้จ่ายยามฉุกเฉิน เราต้องรอให้สถานะการณ์ดีขึ้น และถ้าเรายังมีเงินที่จะพอสำหรับการลงทุน เราจะคิดอีกที่ว่าจะเลือกลงทุนแบบไหนดี

2020.08.29 2:4

แทน

ลงทุนกับตราสารหนี้ แต่เคยรู้ไหมครับว่าผลตอบแทนที่ได้รับหรือดอกเบี้ยนั้นมาจากไหน จริงๆแล้วกำไรได้มาจากส่วนต่างราคาซื้อขาย ได้มาจากดอกเบี้ย หากสามารถที่จะขายได้ราคาที่สูงกว่าราคาซื้อ ก็ได้กำไร แต่ถ้าขายได้ราคาต่ำกว่าซื้อก็จะขาดทุน ทำให้เห็นแล้วว่ามีโอกาสเหมือนกันนะครับที่เราจะขาดทุนจากการลงทุน ในกองทุนรวมตราสารหนี้ได้ด้วยเหมือนกัน

2020.10.23 12:59

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี