Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมคนจีนรวย

พี่ครับสงสัยครับคนจีนที่เข้ามาอยู่ในไทย ทั้งๆที่เขาเป็นแค่ผู้อพยพเท่านั้นแต่ทำไมเวลาผ่านไปเขาถึงสร้างเนื้อสร้างตัวได้ครับบางคนเป็นถึงเจ้าของห้างดังๆบางคนถูกเรียกว่าเป็นเจ้าสัวด้วยเขาทำยังไงครับพี่พอจะทราบไหมครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุดา

ตอนนี้ผมก็มีเจ้านายเป็นคนจีนนะครับเขามักคุยถึงประวิติครอบครัวเขาบ่อยมากแล้วบางครั้งเขาเล่าด้วยว่าเมื่อก่อนลำบากมากตัวเขาเองต้องเสียสละให้น้องแทบทุกอย่างผมสนิทกับเจ้านายคนนี้มากครับ พอรู้ครับว่าทำไมเขาถึงทำอะไรๆสำเร็จคนจีนจะมีนิสัยหนึ่งที่ถือเป็นเครื่องหมายการค้าเลยทีเดียว นั่นก็คือสัจจะในการทำงานหรือการดำรงชีวิต ซึ่งการรักษาคำพูด พูดคำไหนคำนั้น ถือเป็นสิ่งสำคัญในการทำธุรกิจและทำให้ได้รับโอกาสดีๆ

2019.08.01 18:0

วิภา

ผมก็เคยนึกนะครับว่าทำไมเขามีฐานะดีกว่าเราที่ผมอยู่มีคนที่เป็นเชื้อจีนหลายคนครับผมสังเกตุนะครับคนจีนขยันมากครับและเขาส่วนมากมีรากฐานอาชีพค้าขายหรือทำธุรกิจส่วนตัว ไม่ใช่รับราชการ หรือเป็นลูกจ้างประจำ ดังนั้นระยะเวลาที่สั่งสมประสบการณ์ทางการค้าและเริ่มธุรกิจมานาน จึงทำให้ความร่ำรวย ไม่เชื่อลองสังเกตุดูครับร้านใหญ่ส่วนมากเป็นคนจีนแทบทั้งหมดเลย

2019.08.01 18:0

Game

เคยถามอากงว่าตอนมาไทยครั้งแรกทำอะไร แกบอกว่ามาตัวเปล่านี่แหละ แต่เห็นว่าในหมู่บ้านมันยังไม่ค่อยเจริญ (ผมอยู่ตจว) เลยต้องหาอะไรมาขายให้ชาวบ้านเริ่มแรกก็ไม่มีเงินทุน ต้องไปหยิบยืมจากคนจีนรุ่นแรกๆที่มาก่อนมาลงทุน. ทำในสิ่งที่คนอื่นไม่ทำ ที่บ้านผมเริ่มจากขายอาหารสัตว์ , ปุ๋ย , อุปกรณ์การเกษตร นานวันเข้าก็ขยายใหญ่ขึ้น และ ผูกขาด เพราะไม่มีใครทำแข่ง จนตั้งตัวได้

2020.03.20 5:30

Nisa

เพราะสมัยก่อนคนจีนที่ข้ามน้ำข้ามทะเลมาอยู่เมืองไทยเขาลำบากมากๆและความลำบากทำให้เขาต้องกัดฟันทำทุกวิถีทางเพื่อจะหาเลี้ยงตัวเองและครอบครัวได้ ไม่ได้จะบอกว่าคนไทยขี้เกียจนะคะ เพียงแต่ว่าสมัยก่อนคนไทยเราสบาย ไม่ได้เป็นเมืองขึ้นของใคร อยากทำอะไรก็ได้ กว่าจะรู้ตัวอีกที บ้านเมืองเรา ที่ดิน ผลประโยชน์ส่วนใหญ่คนต่างชาติก็เอาไปใช้หมดแล้ว

2020.04.28 10:47

น้ำผึ้ง

เรามีเพี่อนที่เป็นครอบครัวคนจีนที่อพยพมางตั้งแต่ปู่ทวดย่าทวดมาปักหลักอยู่เมืองไทยตอนที่เข้ามาครั้งแรกไม่มีอะไรเลยนอกจากหมอนใบเสื่อใบลำบากมากแต่เนื่องเป็นคนขยันทำงานและเก็บออมดีมากและอีกอย่างหนึ่งเป็นครอบครัวที่มีลูกมากด้วยเพื่อให้ลูกได้ช่วยกันทำงานเราเห็นว่าทุกวันนี้ยังมีครอบครัวคนจีนที่ขยันทำงานตามบรรพบุรุษแล้วพวกเขาก็ไม่ลำบากด้วย

2020.07.08 8:40

โชแปง

เพราะว่าคนจีนเป็นอะไรที่ขยัน อดทน และประหยัด และถ้าสังเกตุดีๆจะเห็นว่าคนจีนเป็นอะไรที่มีหัวการค้ามาก อาจจะเป็นเพราะว่ามีอาชีพค้าขายมาเป็นทุนเดิมอยู่แล้ว สังเกตุได้เลยว่าส่วนใหญ่คนจีนมักจะบุกเบิกธุรกิจใหม่ๆ ไม่ค่อยทำซ้ำกับในตลาด และรู้จักที่จะต่อยอดในธุรกิจของตัวเอง เมื่อมีลูกหลานเค้ามักจะสอนรู้หลานให้รู้จักใช้เงินและแบ่งเงินอีกส่วนไว้เพื่อขยายธุรกิจ ดังนั้นเรามักจะเห็นธุรกิจของคนจีนสืบทอดกันไปเป็นรุ่นสู่รุ่นได้โดยยั่งยืน

2020.07.09 6:34

เสี่ยวมี่

จริงๆแล้วคนจีนก็ไม่ได้รวยทุกคนนะครับ คนจีนที่จนๆก็มี แต่เมื่อมองภาพรวมก็อาจจะเข้าใจว่าคนจียรวยก็ได้ แต่สิ่งที่ดีของคนจีนคือเขายบันทำงานมาก เรื่องการค้าเนี่ยต้องยกให้ที่หนึ่งเลย จึงเป็นเหตุผลที่ตอนนี้การค้าของจีนแซงหน้าประเทสอื่นๆไปไกลแล้วแม้แต่สหรัฐยังหยุดไม่อยู่ เมื่อก่อนญี่ปุ่นก็ค้าขายเก่งแต่ก็สู้จีนไม่ได้แล้วครับ

2020.08.10 11:9

แดงน้อย

เพราะว่าคนจีนขยันทำงานไงคะ และสิ่งหนึ่งที่ฉันชอบและอยากเรียนแบบกับเขาก็คือการประหยัด ทำงานเพื่อเงินอย่างเดียวเลย ไม่สนใจอย่างอื่นมุ่งแต่หาเงินพัฒนาเงินให้มากขึ้นอย่างเดียว ถ้ามองจากสายตาของเขาจะบอกเลยค่ะว่าเงินสะท้อนออกมาจากสายตาเลย บางอย่างก็ดีนะคะสามารถเปลี่ยนแบบได้ แต่ฉันว่าบางอย่างก็ไม่จำเป็นต้องเลียนแบบทุกอย่างก็ได้ค่ะ

2020.08.29 3:22

PermPerm

ผมว่าเป็นเพราะพวกเขาขยันและอดทนมากจึงทำให้ประสบความสำเร็จในการทำงาน หาเงิน และมีเงินเก็บไปต่อยอดทำธุรกิจต่างๆต่อไป ธุรกิจของพวกเขาหลายคนยังสืบเนื่องมาจนถึงปัจจุบัน ผ่านลูกหลานที่ขยันและอดทนเหมือนคนรุ่นก่อนๆน่ะครับ น่าดีใจที่คนรุ่นหลังยังคงดูแลกิจการและสานงานต่อมาได้เรื่อยๆจนถึงปัจจุบันนะครับ เป็นตัวอย่างที่ดี

2021.07.28 8:13

แดนชัย

คนจีนเหรอ ถ้าเป็นคนรุ่นก่อนๆ ยอมรับเลยครับ ว่าเป็นคนที่รวยมาก พวกเขาขยันแล้วก็รู้จักเก็บนะครับ แต่ ถ้าเข้ามาสู่ยุคของรุ่นหลังๆ ผมไม่ค่อยเห็นแล้วนะครับ ส่วนใหญ่ใช้เงินที่รุ่นนั้นเก็บกันเกลือบหมดแล้วละครับ ไม่ค่อยคิดที่จะเริ่มอะไรใหม่ๆด้วย พวกเขาน่าจะเรียนแบบ รุ่นปู่รุ่นย่าเขานะครับ แต่ถ้าเราขยัน ไม่ว่าจะจีนหรือไทย ก็รวยได้ครับ

2021.08.27 15:27

นภศวรรณ

เดี่ยวนี้คนจีน ถ้าเป็นคนรุ่นใหม่ๆ ก็ไม่ได้รวยอะไรแล้วนะคะ ส่วนหญ่ที่รวยๆ ก็จะเป็นจีน รุ่นเก่าๆเลยคะ คนวัยรุ่นสมัยนี้ ไม่ค่อยสู้งานเหมือนคนแก่ๆสมัยก่อนคะ แถวบ้านเรา มีหลายบ้านคะ คนรุ่นลูกเขาขายที่ดินกินกันหมดเลยคะ แต่ถ้าเราขยัน ไม่ว่าเราจะเป็นจีนหรือว่าคนไทย ก็สามารถเป็นคนรวยได้คะ อดทน แล้วก็สู้งาน เป็นไปได้หมดแหละคะ

2021.09.30 5:55

กฤตวัฒน์

เห็นด้วยเลยครับ คนจีนที่เป็นวัยรุ่น สมัยนี้ ไม่เหมือนกับคนจีนที่เข้ามาในบ้านเราเมื่อก่อนนะครับ ตอนนั้นพวกเขาต้องดิ้นรนเพื่อจะอยู่ในบ้านเราให้เรา เขาเลยขยันทำงานทุกอย่าง ถ้าเราไปแถวดำเนินสะดวก เราจะเจอเยอะมากเลยครับ ทีชาวสวนที่นั้น จะเป็นคนจีนเกลือบทั้งนั้นเลย แต่ คนรุ่นใหม่ๆแถวๆนั้น ก็ขายที่ดินทิ้งกันเยอะเลยครับ

2021.10.04 16:4

Titima mam

เราคิดว่าที่คนจีนหลายคนร่ำรวยทั้งที่อพยพมาอยู่บ้านเราแบบไม่มีทรัพย์สินอะไรติดตัวมาเลย เพราะว่าพวกเขา ซื่อสัตย์ ประหยัด ขยัน และอดทนค่ะ น่าเลียนแบบมาก เราเองไม่รู้ว่าจะเลียนแบบได้มากหรือน้อยแค่ไหน อยากพยายามทำแบบพวกเขาเหมือนกันเพราะเห็นได้ชัดว่าการทำแบบนั้นเกิดผลดี ไม่ต้องถึงกับรวยมากๆหรอก แค่พอกินพอใช้ก็พอค่ะ

2021.10.06 15:36

wayhaa

นอกจากข้อมูลและความคิดเห็นของคนที่เข้ามาคอมเม้นท์แล้ว อยากให้น้องเจ้าของกระทู้ลองไปหาประวัติของเจ้าสัวหรือคนที่ประสบความสำเร็จในธุรกิจที่มีเชื้อสายจีนอ่านดูนะครับ น้องจะได้รู้ความคิดและทัศนคติของพวกเขา ว่าอะไรที่ทำให้พวกเขาร่ำรวยอย่างทุกวันนี้ แม้เราอาจจะไม่ได้รวยเหมือนพวกเขา แต่ข้อมูลนั้นอาจมีประโยชน์กับเราครับ

2021.10.22 5:56

หัสนัย

ถ้าเราเอาแนวคิดของคนจีนสมัยก่อนมาใช้ในทุกวันนี้นะครับ เราทุกคนสบายกันแล้วละ อดทน มานะ ขยัน แค่นี้เราก็ไม่อดตายแล้ว ตอนนี้คนรุ่นใหม่ๆ งานอะไรที่ลำบากหน่อยก็ไม่เอาแล้ว ทั้งๆที่บางงานเงินดีจะตาย แต่ก็ไม่สู้งาน คนจีนสมัยก่อนเขารับจ้างทุกอย่างจริงๆ อย่างน้าข้างบ้านของผมเขาก็เชื้อสายจีนนะ เป็นคนขยันมากๆถึงแม้จะเป็นเจ้านายคนแต่ทำตัวเรียบง่ายมาก

2022.01.29 14:49

วีระยุทธ

ถ้าเป็นสมัยก่อนๆนะใช่ คนจีนเขาขยัน แต่พอมาคนที่เป็นลูกหลานคนจียตอนนี้ก้ไม่ต่างอะไรกับคนไทยทั่วๆไปหรอกครับ บางคนก็ต้องทำงานหนักเหมือนกับเรานั้นแหละ เรื่องจะจนหรือว่าจะรวยคิดว่ามันอยู่ที่โอกาสแล้วก็ความพยายามของคนๆนั้นมากกว่าครับ แต่ละคนมีการประสบความสำเร็จที่ไม่เหมือนกันนะครับ จเอามาเทียบกันก็คงลำบากนะ

2022.03.31 7:31

*give--

แต่ละคอมเมนต์น่าสนใจทั้งนั้น ถ้าเอาไปปรับใช้คงได้ประโยชน์มากจริงๆ หนังสือที่เกี่ยวกับประวัติของเจ้าสัวหรือคนจีนหลายๆคนที่มาจากครอบครัวที่อพยพจากจีนมาอยู่ประเทศไทยก็มีเยอะนะ ถ้าได้ลองเข้าไปอ่านคงจะได้อะไรๆมาปรับใช้ในชีวิตได้หลายอย่างเลยครับ ต้องยอมรับว่าคนจีนหลายคนและหลายครอบครัวประสบความสำเร็จมากจริงๆ

2022.04.14 15:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี