Forum
แก้ไขล่าสุด: 

จุดคุ้มทุนหมายถึงอะไรคะ?

ดิฉันเป็นครูมา 10 กว่าปีแล้ว มีความรู้เฉพาะแต่เรื่องวิชาการ เรื่องการเรียนการสอนเท่านั้น ไม่มีความรู้ในเรื่องของการลงทุนเอาซะเลย ตอนนี้เริ่มรู้สึกว่า อยากจะหาความรู้ในเรื่องการลงทุนบ้างเลยสนใจคำว่า จุดคุ้มทุนคืออะไร ขอใครก็ได้ช่วยอธิบายหน่อยนะคะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สุพรรณ

คำว่าจุดคุ้มทุน (Break Even Point) ความหมายตรงตัว คือเป็นจุดที่เท่าทุน คือไม่ได้อะไรเลย ไม่ว่าจะเป็นกำไร แล้วก็ไม่ขาดทุนด้วย หรือ จุดที่รายรับเท่ากับรายจ่ายหรือต้นทุนพอดี ถ้าตุณต้องการให้ได้กำไรจากการลงทุน จะต้องผ่านจุดคุ้มทุนให้ได้ก่อนเสมอ เพราะถ้าลงทุนไปเรื่อยๆโดยไม่รู้จุดคุ้มทุนเหมือนกับทำไปเรื่อยๆ ไม่สนใจว่าจะได้กำไรหรือขาดทุน

2019.10.24 18:25

ทวีวงศ์

ก่อนที่จะเริ่มทำการลงทุนอะไรซักอย่าง การรู้ถึงจุดคุ้มทุนมีประโยชน์มากเพราะจะช่วยให้รู้เป้าหมายในการผลิตสินค้า ว่าต้องทำจำนวนเท่าไหร่ ราคาควรจะอยู่ที่เท่าไร่ จะช่วยให้รู้ว่า ถ้าต้องการให้ได้มากกว่าจุดคุ้มทุนเราต้องผลิตสิ้นค้ามากขนาดไหน ถ้าเราไม่ให้ความสำคัญกับจุดคุ้มทุน จะทำให้เราเกิดความผิดพลาดในการตั้งราคาขึ้นได้

2019.11.28 19:10

Sphinx

จุดคุ้มทุน = ระดับปริมาณการผลิตและจำหน่ายผลิตภัณฑ์ที่ทำให้เกิดรายได้รวมเท่ากับต้นทุนรวมของกิจการ ซึ่งจะมีวิธีการคำนวณง่ายๆ ก็คือ จุดคุ้มทุน (หน่วยผลิตภัณฑ์ หรือจำนวนชิ้น) = ต้นทุนคงที่รวม หารด้วย ราคาขาย -ต้นทุนที่ผันแปรต่อหน่วย (ค่าผลิต) ซึ่งการวิเคราะห์จุดคุ้มทุนอย่างเหมาะสมจะทำให้ธุรกิจเราสามารถมีกำไรได้

2020.07.11 8:42

สมใจ

เหมือนกับว่าเราเสียเงินในการร่ำเรียนไปขนาดนี้ แล้วจำนวนเงินที่เราได้จากอาชีพหรืองานที่ทำอยู่ เท่ากันณปัจจุบัน ทำให้เรียกว่าจุดเท่าทุน หรือบางคนก็คิดว่าประสบการณ์ที่ตัวเองได้รับมา รวมถึงความยากลำบากที่จำเป็นต้องเรียนหรือทำงาน มาสิ้นสุดตรงนี้และหลังจากนั้นก็จะเป็นกำไรของชีวิตเพื่อใช้ในการใช้จ่ายอย่างที่ตัวเองคาดหมายหรือตั้งใจไว้แล้วค่ะ

2020.07.15 14:26

น้ำปั่น

จากคอมเม้นท์ข้างบนคุณคงทราบพอสมควรแล้วนะคะว่าจุดคุ้มทุนหมายความว่าอย่างไร เอาเป็นว่าถ้าคุณสนใจอยากลงทุนขึ้นมา การที่คุณลงทุนไปแล้วได้ผลตอบแทนเป็นการคุ้มทุนก็ถือว่าโอเคเลยนะ สำหรับคนที่เริ่มลงทุนอย่างน้อยๆก็ดีใจไว้ก่อนว่าไม่ขาดทุนก็พอ คราวนี้ก้สามารถลงทุนต่อได้แล้ว ต่างกับคนที่ขาดทุนในช่วงแรกๆมักจะไม่มั่นใจลงทุนต่อไป

2020.08.17 16:58

น้ำชา

การที่เราทำธุรกิจซักอย่างแล้วต้องมีการลงทุนเข้าไป เราก็มีความหวังที่อยากได้เงินกลับมายิ่งเราลงเงินเข้าไปเยอะ ความกังวลของเราก็จะเยอะมากขึ้นว่าจะคุ้มทุนหรือเปล่า คำว่าคุ้มทุน ก็คือเงินทุนที่ลงไปแล้วได้เงินกลับมาเท่ากับทุนที่ลงไป ถ้าได้เงินกลับมามากกว่าเงินที่ลงทุนไปเรียกว่า กำไร แต่ถ้าได้เงินกลับมาน้อยกว่าเงินที่ลงทุน จะเรียกว่า ขาดทุน ค่ะ

2020.08.27 10:13

Virus

จะลงทุนทั้งทีต้องศึกษาคำศัพท์ของการลงทุนเยอะแยะมากมายเลยนะครับ แล้วถ้าเราปล่อยปละละเลยเรื่องแบบนี้เราก็จะไม่เข้าใจ เราทำให้เราเสียโอกาสต่างๆที่จะได้ผลตอบแทนหรือกำไรไปได้ทั้งนั้นผมขอบอกไว้นะที่นี่เลยนะครับใครคิดจะลงทุนต้องศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน ไม่งั้นคุณก็จะได้แต่ สงสัยไปเรื่อยๆ ทั้งๆที่ลงทุนไปแล้วด้วยซ้ำ

2020.10.17 12:49

บริพัฒน์

ไม่ทราบว่าอยากลงทุนเกี่ยวกับเรื่องอะไรเหรอครับ คุณครู การลงทุนตอนนี้ต้องดูดีๆนะครับ ตั้งแต่มีโควิด-19 ครูน่าจะทราบดี เพราะพ่อแม่ของเด็กที่ครูสอนหนังสือ น่าจะได้รับผลกระทบหลายๆเรื่องแน่นอน ต้องศึกษาเรื่องการลงทุนให้ดีๆนะครับ ยิ่งครู้บอกว่าไม่่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้ เวลาจะลงทุนอย่ารีบร้อนละครับ ผมว่าครูน่าจะหาข้อมูลเก่งแน่นอน

2021.09.26 14:23

มลฤฆดี

ครูคะแล้วไม่ทราบว่า อยู่อยากจะลงทุนแบบไหนละคะ การลงทุนมีหลายรูปแบบให้ครูได้เลือกใช้งานนะคะ อย่างถ้าไม่อยากขาดทุนก็ลงทุนพวกที่ได้กำไรแน่นอนเลยดีไหมคะ อย่างตอนนี้ราคาทองคำก็กำลังไปได้สวยเลย ถ้าลงทุนแบบนี้ไม่นานหลอกคะ ครูจะได้รู้จักคำว่าจุดคุ้มทุนด้วยตัวของครูเองคะ แต่อย่าลืมนะคะ ทุกการลงทุนย่อมมีความเสี่ยงนะคะ

2022.01.09 12:35

ศรันย์

เรื่อการลงทุนน่าจะมีเนื้อหาที่เป็นวิชาการให้ครู้ได้พอหาอ่านได้นะครับ ผมว่าน่าจะไปร้านหนังสือเพื่อหาข้อมูลเรื่องของการลงทุนก็ได้นะครับ ถ้าครูเป็นพวกวิชาการอยู่แล้ว เรื่องหนังสือคิดว่าน่าจะชอบอ่านครับ อ่านแล้วก็สามารถเอามาใช้ในส่วนนี้ได้เลย มีหลายเรื่องที่น่าสนใจนะ อย่างตอนนี้เรื่องการลงทุนมีเยอะมากทั้งการลงทุนแบบออนไลน์หรือการลงทุนทั่วๆไป

2022.02.26 10:0

56yon

ดีครับที่เจ้าของกระทู้สนใจเรื่องการลงทุน เดี๋ยวนี้การทำงานเพียงแค่อาชีพเดียว ไม่พอแล้วล่ะครับ ถ้าทำอาชีพเสริมหรือว่าหารายได้จากการลงทุนในประเภทอื่นๆได้อีกก็จะดีมากเลยล่ะครับ แต่ก็ต้องระวังไม่ให้กระทบกับงานประจำที่ทำอยู่ ไม่อย่างนั้นเดี๋ยวจะเสียงานหลักไปด้วย งานประจำเดี๋ยวนี้ยิ่งหายากอยู่ด้วย เป็นครูก็หาไม่ง่ายนะครับ

2022.04.27 6:34

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี