Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เพิ่งเริ่มลงทุนค่ะ เลือกแบบไหนดี ถ้ารับความเสี่ยงได้ไม่มาก

ตอนนี้อยากเพิ่มเงินเก็บค่ะ แต่ก็เป็นมือใหม่ อยากเริ่มลงทุนแบบที่มีความเสี่ยงต่ำ แต่มีผลตอบแทนที่ทำให้ยิ้มได้ เลือกอะไรดีค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jarunsuk

ผมว่า เงินฝากประจำดีครับ เพราะมีระยะเวลากำหนดที่แน่นอน ยิ่งระยะเวลาในการฝากนาน ยิ่งได้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้น เช่น เงินฝากประจำ 3 เดือน 6 เดือน 12 เดือน 24 เดือน เมื่อครบระยะเวลาที่เลือกไว้ก็จะได้ดอกเบี้ยตามประกาศของธนาคาร แต่ถ้าเราจำเป็นต้องถอนเงินออกก่อนระยะเวลาที่กำหนดจะไม่ได้รับดอกเบี้ยตามอัตราที่ธนาคารแจ้งไว้นะครับ

2019.08.01 18:0

Rung

พี่เลือกกองทุนตราสารหนี้ ประเภทกำหนดอายุโครงการค่ะ เพราะยิ่งระยะเวลาในการลงทุนนาน ยิ่งมีโอกาสได้รับผลตอบแทนที่สูงขึ้น และเมื่อลงทุนครบระยะเวลาที่เลือกไว้ก็มีโอกาสได้รับผลตอบแทนตามที่ บลจ. ได้ประมาณการไว้ซึ่งระบุในหนังสือชี้ชวนฯ แต่ระหว่างการลงทุนไม่ไถ่ถอน หรือขายคืนก่อนกำหนดเช่นกัน

Pathanin

เลือกเงินฝากประจำเหมือนกันค่ะ เพราะคิดว่าสำหรับคนที่ต้องการดอกเบี้ย หรือผลตอบแทนที่แน่นอน และไม่อยากรับความเสี่ยงจากการลงทุนในต่างประเทศ ต้องการใช้เงินเก็บในส่วนนี้เป็นหลักประกันในการขอสินเชื่อเพื่อเพิ่มสภาพคล่องทางการเงิน แบบตั้งแต่ 12 เดือนขึ้นไป ก็ถือว่าคุ้มค่าค่ะ

Koradol

ผมว่ากองทุนตราสารหนี้ ประเภทกำหนดอายุโครงการนี้ เหมาะกับคนที่รับความเสี่ยงจากการลงทุน ทั้งในประเทศ และต่างประเทศได้ หรือผู้ที่มีเงินสำรองเผื่อฉุกเฉินอย่างน้อย 6 เท่าของค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนแล้ว เพราะถึงกองทุนประเภทนี้จะมีความเสี่ยงในการลงทุนที่ต่ำ แต่ผลตอบแทนที่ได้รับจริงก็มีโอกาสจะต่างจากที่ประมาณการไว้ได้​ครับ

Ubol

ถ้าคุณมีเป้าหมายในการออมเงินอยู่แล้ว การการลงทุนในสลากออมสินก็ดีนะคะมีความเสี่ยงต่ำ เพราะเขามีการรับประกันเงินต้นด้วย ไม่เหมือนกับการลงทุนอย่างอื่นที่ไม่มีการการันตีเงินต้น การลงทุนในสลากออมสินเรายังได้ลุ้นรางวัลทุกเดือนจนกว่าเราจะขายคืนสลาก เมื่อถึงเวลาขายคืนเราจะได้ทั้งเงินต้น และดอกเบี้ย รวมถึงรางวัลในแต่ละงวดอีกด้วยยิ้มได้มั้ยละคะ.

2020.03.03 10:47

พรรณี

การลงทุนในทองคำแท่งเป็นอีกหนึ่งวิธีที่สร้างผลตอบแทนดีเช่นกัน ท องคำแท่งเป็นสินทรัพย์ที่นักลงทุนให้ความสนใจมาก หรือจะลงทุนกับ กองทุนรวมเหมาะกับนักลงทุนมือใหม่ด้วยลองหันไปมองพวกกองทุนรวมตราสารหนี้ หรือ ตราสารตลาดเงิน ซึ่งมีความเสี่ยงต่ำ และการลงทุนแบบนี้ ใช้เงินทุกเริ่มต้นเพียง 1,000-2,000 บาท ไม่ได้ลงทุนมากไม่เสี่ยง

2020.04.22 14:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี