Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การลงทุน ช่วยเจ้าของกิจการอย่างไรบ้าง

ทำไมเจ้าของกิจการควรสนใจเรื่องทรัพย์สินทางการเงิน หรือการลงทุนเพิ่มเติมครับ มีข้อดีอะไรที่ช่วยเราๆครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pattanapong

จริงๆแล้วการลงทุนจะช่วยกระจายความเสี่ยงไปยังอุตสาหกรรมอื่นนอกเหนือจากธุรกิจหลักครับ เช่น ในช่วงที่เศรษฐกิจชะลอตัว ธุรกิจหลักที่เราทำอยู่อาจได้รับผลกระทบ แต่การจัดสรรเงินลงทุนในธุรกิจอื่น เช่น การลงทุนในหุ้นโรงพยาบาลซึ่งเป็นกิจการที่ได้รับผลกระทบน้อยกว่า จะช่วยส่งผลให้ความมั่งคั่งของเจ้าของกิจการมีความสม่ำเสมอมากกว่าการลงทุนอย่างเดียวได้

2019.08.01 18:0

Thanapoom

เราจะเป็นเจ้าของธุรกิจใหม่ได้ง่าย ถึงแม้มีประสบการณ์น้อยไงค่ะ เพราะว่าการลงทุนในหุ้นนั้นเปรียบเสมือนการจ้างผู้บริหารที่มีความชำนาญมาบริหารธุรกิจนั้นๆ หรือแม้แต่การลงทุนในกองทุนรวมก็มีผู้จัดการกองทุนรวมเป็นผู้คัดเลือกสินทรัพย์ ทำให้เจ้าของกิจการมีทางเลือกในการเริ่มต้นธุรกิจใหม่ที่ตนเองยังขาดความเชี่ยวชาญได้ค่ะ

Lamom

ดี เช่น กองทุนรวมสามารถเริ่มต้นลงทุนเพียง 500 บาท และการเปิดบัญชีหุ้นเริ่มต้นที่ 50,000 บาท ซึ่งน้อยกว่าการทำธุรกิจจริง ดังนั้น ถ้าเราแบ่งเงินมาลงทุนในสินทรัพย์ทางการเงินอย่างหุ้นและกองทุนรวม ก็สามารถเริ่มต้นได้ง่ายและใช้เงินลงทุนน้อย โดยไม่กระทบกับธุรกิจหลักที่ทำอยู่เลยค่ะ

Pasut

เอาเป็นว่าสินทรัพย์ทางการเงินเป็นสินทรัพย์ที่มีสภาพคล่องสูง ซื้อ-ขายได้ง่ายถ้ามีความจำเป็นต้องใช้เงินก็สามารถขายบางส่วนแล้วนำเงินออกมาใช้ได้เลย หรือเปลี่ยนประเภทอุตสาหกรรมที่ลงทุนก็สามารถทำได้ง่าย แตกต่างจากการเลิกกิจการจริง จึงเป็นทางเลือกที่ช่วยเจ้าของกิจการอย่างเราได้ครับ

Prapan

เอาง่ายๆเลยครับ ใครบ้างอยากจะอยู่ที่เดิมครับ ยิ่งเห็นความก้าวหน้าของธุระกิจของตัวเอง อยู้ตรงหน้าแล้วมั่นใจครับ ว่านักลงทุนทุกคนต้องคว้าไว้แน่นอนครับ ใครจะปล่อยโอกาศดีๆแบบนี้หลุดมือไปครับ ถึงแม้จะเสี่ยงแต่นักลงทุนเขากล้าครับ ถึงแม้จะได้เงินมาน้อยนิดจากการลงทุน เขาก็กล้าครับ อันนี้เข้าใจได้ไม่ยากครับ ที่บ้านผมยังขยายธุรกิจเลยครับ ถ้ามีช่องทางที่ดี

2020.04.22 14:36

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี