Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

ตอนนี้ดิฉันเปิดร้านขายของเล็กๆแถวบ้านค่ะ เปิดมาได้สักครึ่งปีแล้วแต่ดูเหมือนลูกค้ายังน้อยๆอยู่เลยค่ะ ดิฉันเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการตลาด อยากได้ความรู้เรื่องนี้ค่ะจะได้เอามาพัฒนาตัวเองและร้านค้าให้ก้าวหน้าต่อไปค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sinee

ขั้นแรกคุณต้องสำรวจตลาดก่อนว่าสินค้าอะไรที่คนต้องการ อาจเลือกจากสินค้าฮิตในช่วงนี้และพยายามขายสินค้าที่เราชอบและอยากขายก็เป็นอีกปัจจัยที่ห้ามละเลยเพราะการขายของที่เราชอบหรือรู้สึกมีความสุขที่ได้ขาย จะทำให้เราขยันช่วยเปลี่ยนให้คุณกลายเป็นพ่อค้าแม่ค้าตัวจริงได้

2020.01.24 7:35

ไพฑูรย์

การตกแต่งร้านก็สำคัญไม่แพ้กัน เพราะสมัยนี้การตกแต่งที่สวย อาร์ต มีเอกลักษณ์ และเข้ากับสินค้าที่ขายนั้นเป็นตัวช่วยดึงดูดลูกค้าให้เราเป็นอย่างดี ส่วนใครที่คิดแนวทางการตกแต่งไม่ออก เน้นความเรียบง่าย โปร่ง โล่งสบาย และทำให้ลูกค้าสามารถเลือกสินค้าได้สะดวกที่สุด หยิบสินค้ามาชำระเงินได้ง่ายที่สุด

2020.01.24 7:35

จุลภาส

เปิดร้านขายของแถวบ้าน แสดงว่าคุณคุ้นเคยกับผู้คนแถวนั้นดี สินค้าที่มีในร้านคุณตรงกับความต้องการของลูกค้ากลุ่มเป้าหมายของคุณมั้ย? ถ้าเป็นอย่างนั้นดิฉันว่าน่าจะขายง่ายหน่อย เรื่องการแต่งร้านก็สำคัญ หมายรวมถึงการจัดวางสินค้าด้วยนะคะ เคยเข้าไปบางร้านวางของไม่เป็นระเบียบไม่เป็นสัดส่วนเลย หาของยากก็ไม่อยากไปอีกแล้วล่ะค่ะ ลองไปปรับใช้ดูนะคะ

2020.03.19 4:11

Buppakorn

เห็นมีคนเข้ามาให้คำแนะนำน่าสนใจทั้งนั้นเลยค่ะ เรากำลังคิดจะเปิดร้านขายของใกล้บ้านค่ะ เลยมาหาข้อมูลอ่านดู คุณได้ลองทำตามคำแนะนำไหนบ้างคะ ได้ผลยังไงบ้าง เผื่อเราจะได้เอาไปเป็นแนวทางในการค้าขายของตัวเองด้วย ตอนนี้ได้แต่คิดค่ะยังไม่ได้ตัดสินใจอะไรมากนัก รอดูหลายอย่างเหมือนกัน เลยอยากได้คำแนะนำจากหลายๆคนที่มีประสบการณ์น่ะค่ะ

2020.05.16 15:0

พิมพ์ใจ

ลงทุนเรื่องการค้าขายไปแล้วแต่มีลูกค้าไม่เยอะอย่างที่เราคิดไว้มันก็เครียดเหมือนกันนะคะ แต่มันก็มาจากหลายสาเหตุนะ คุณลองค่อยๆคิดและนำไปปรับใช้ดูค่ะ เช่น สินค้าตรงกับกลุ่มเป้าหมายมั้ย ร้านค้าดูสะอาดเรียบร้อยมั้ย ราคาขายเหมาะสมกับสินค้ามั้ย หรืออาจจะมาจากเศรษฐกิจโดยรวมที่ทำให้คนต้องประหยัดมากขึ้นจึงออกมาซื้อของกันน้อยลงก็ได้ค่ะ

2020.06.17 14:34

Time

ลองดูวิธีนี้มั้ยคะ คือลองโพสขายแบบออนไลน์ดูบ้างอะค่ะ ขายหน้าร้านแล้วก็ต้องเรียกลูกค้าที่อยู่แต่ที่บ้านให้มาสนใจของที่เราขายด้วย อย่าโพสไปในเฟส หรือในไอจีแบบนี้นะคะ หรืออีกวิธีหนึ่งคือใช้บริการ Food Delivery ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Grab / Food Panda แบบนี้ก็ช่วยให้ร้านเรามีลูกค้ามากขึ้นได้นะคะ เป็นการเข้าถึงลูกค้าหลากหลายแบบไปเลยค่ะ

2020.10.06 11:39

วิรัช

ช่วงนี้ต้องทำใจอย่างเดียวเลยครับ ลูกค้าน้อยกันไปทุกร้ายแหละครับ คนไม่ค่อยออกจากบ้าน หรือก็ต้องเก็บเงินเอาไว้ดีกว่า ตอนนี้ที่ทำได้ผมว่า อย่าซื้อของเข้าร้านเยอะๆครับ เพราะถ้าเอามาเยอะแล้วทุนจะจมเอานะครับ แล้วไม่ต้องเครียดครับ เพราะว่าเป็นเหมือนกันทั้งประเทศครับ แล้วอีกอย่างนะครับ พยายามหาช่องทางสำรองเอาไว้ด้วยนะครับ

2021.06.28 6:5

Chaiyadej62

ถ้าเจ้าของกระทู้ยังเปิดร้านขายของอยู่ นี่ก็ผ่านมาเป็นปีแล้วนะครับ คุณคงรู้วิธีที่จะทำให้มีลูกค้ามาซื้อของที่ร้านคุณเยอะๆแล้วแน่ๆ อย่างนี้ต้องมาบอกต่อให้กับคนที่กำลังเปิดร้านขายของแถวบ้านอยู่หรือคนที่กำลังคิดจะเปิดร้านได้รู้เคล็ดลับดีๆของคุณแล้วล่ะครับ ถือว่าช่วยๆกันนะ ช่วงนี้หลายร้านขายของไม่ค่อยดีเลยครับ

2021.07.21 3:15

P'Su

เปิดร้านขายของ คือขายอะไรคะ? @จขกท. ขายของชำรึป่าว? หรือขายอาหาร หรือเครื่องดื่ม? ขายของแถวบ้านก็ต้องรอหน่อยกว่าจะมีลูกค้าเยอะเนาะ เพราะมันไม่ใช่ทำเลการค้า แต่พอคนแถวบ้านรู้แล้วก็จะมาซื้อเป็นประจำเอง ถ้าคุณอัธยาศัยดี ขายของมีคุณภาพหน่ะ ไม่เหมือนป้าร้านของชำแถวบ้านพี่ หน้าไม่รับแขก ไม่อยากไปซื้อแต่บางทีจำเป็น 555

2021.08.09 7:24

Oranee

ร้านค้าที่บ้านช่วงนี้เป็นยังไงบ้างคะ หลังจากที่เจ้าของกระทู้มาโพสต์ไว้ มีคนเข้ามาให้คำแนะนำกันเยอะแยะเลย คุณเอาคำแนะนำไหนไปทำตามบ้าง แล้วขายดีขึ้นมั้ยคะ จะว่าไปช่วงที่ผ่านมานี้คนที่ทำอาชีพค้าขายก็ค่อนข้างลำบากกันพอสมควร ไม่รู้ว่าร้านของเจ้าของกระทู้จะไปโดนผลกระทบช่วงนั้นด้วยหรือเปล่า ยังไงก็สู้สู้นะคะ

2021.09.30 7:54

ภานุเดช

ขายของช่วงแรกๆก็จะเป็นแบบนี้กันทุกคนแหละครับ กว่าล๔กค้าจะรู้จักก็ต้องใช้เวลาหน่อย ยิ่งถ้าเราเปิดเป็นร้านอาหารด้วยแล้วก็ต้องทำใจไว้ก่อนเลย เพราะส่วนใหญ่ทุกคนเขาก็จะมีร้านที่เป็ฯเจ้าประจำอยู่แล้ว แล้วกว่าคนจะรู้จักเรามันต้องอาศัยการบอกต่อกัน ยังไงอดทนนะครับ ถ้าฝ่านช่วงนี้ไปได้รับรองเลยครับว่ามีลูกค้าเยอะแน่นอน

2022.01.30 6:53

พัชรพล

ผ่านมานานแล้วน่าจะได้รับคำตอบแล้วละว่าตอนนี้เป็นยังไงบ้าง เราคิดว่าลูกค้าน่าจะสนใจร้านของคุณอย่างแน่นอนแล้วละ เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นแบบนี้แหละ เปิดร้านขยายขนมหวานแถวๆบ้าน กว่ามีมีลูกค้าเล่นเอาเงินทุนแทบจะไม่เหลือเลยครับ เคยท้อคิดที่จะปิดร้านเหมือนกัน แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว มีลูกค้าเยอะขึ้นสามารถอยู่ได้เลยละ

2022.02.26 14:29

กันยนา..นี่ไง

ถ้าว่าง เจ้าของกระทู้มาอัพเดทเรื่องร้านค้าหน่อยนะคะ ช่วงที่ผ่านมา คนส่วนใหญ่อยู่แต่บ้านไม่ค่อยได้ออกไปข้างนอกเท่าไหร่ ร้านของคุณคงจะขายดีนะ เป็นเราก็ซื้อของที่ร้านค้าแถวบ้านน่ะแหละ ไม่ต้องออกไปไหนไกล บางร้านที่เราเห็นแถวบ้านเราน่ะ เขาก็กันเชือกไว้ที่หน้าทางเข้า ใครอยากซื้ออะไรก็บอก เจ้าของร้านจะหยิบให้เอง ดีนะแบบนี้

2022.04.10 8:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม

TERM FUND ทางเลือกในการลงทุนนี้คืออะไร

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),โบรกเกอร์ คริปโทเคอร์เรนซี,All (การลงทุน)

ใครเคยใช้บริการของhotforexกันบ้างคะ?ทำไมถอนเงินออกมาได้ช้าจัง เพื่อนๆเคยเจอไหม??

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

อยากได้สิทธิพิเศษเมื่อเข้ารพ.กรุงเทพดุสิต ต้องมีบัตรนี้BDMS Kbank

บัตรเครดิตร่วมกรุงเทพดุสิตเวชการ-กสิกรไทย / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี