Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

ตอนนี้ดิฉันเปิดร้านขายของเล็กๆแถวบ้านค่ะ เปิดมาได้สักครึ่งปีแล้วแต่ดูเหมือนลูกค้ายังน้อยๆอยู่เลยค่ะ ดิฉันเองก็ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องการตลาด อยากได้ความรู้เรื่องนี้ค่ะจะได้เอามาพัฒนาตัวเองและร้านค้าให้ก้าวหน้าต่อไปค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sinee

ขั้นแรกคุณต้องสำรวจตลาดก่อนว่าสินค้าอะไรที่คนต้องการ อาจเลือกจากสินค้าฮิตในช่วงนี้และพยายามขายสินค้าที่เราชอบและอยากขายก็เป็นอีกปัจจัยที่ห้ามละเลยเพราะการขายของที่เราชอบหรือรู้สึกมีความสุขที่ได้ขาย จะทำให้เราขยันช่วยเปลี่ยนให้คุณกลายเป็นพ่อค้าแม่ค้าตัวจริงได้

2020.01.24 7:35

ไพฑูรย์

การตกแต่งร้านก็สำคัญไม่แพ้กัน เพราะสมัยนี้การตกแต่งที่สวย อาร์ต มีเอกลักษณ์ และเข้ากับสินค้าที่ขายนั้นเป็นตัวช่วยดึงดูดลูกค้าให้เราเป็นอย่างดี ส่วนใครที่คิดแนวทางการตกแต่งไม่ออก เน้นความเรียบง่าย โปร่ง โล่งสบาย และทำให้ลูกค้าสามารถเลือกสินค้าได้สะดวกที่สุด หยิบสินค้ามาชำระเงินได้ง่ายที่สุด

2020.01.24 7:35

จุลภาส

เปิดร้านขายของแถวบ้าน แสดงว่าคุณคุ้นเคยกับผู้คนแถวนั้นดี สินค้าที่มีในร้านคุณตรงกับความต้องการของลูกค้ากลุ่มเป้าหมายของคุณมั้ย? ถ้าเป็นอย่างนั้นดิฉันว่าน่าจะขายง่ายหน่อย เรื่องการแต่งร้านก็สำคัญ หมายรวมถึงการจัดวางสินค้าด้วยนะคะ เคยเข้าไปบางร้านวางของไม่เป็นระเบียบไม่เป็นสัดส่วนเลย หาของยากก็ไม่อยากไปอีกแล้วล่ะค่ะ ลองไปปรับใช้ดูนะคะ

2020.03.19 4:11

Buppakorn

เห็นมีคนเข้ามาให้คำแนะนำน่าสนใจทั้งนั้นเลยค่ะ เรากำลังคิดจะเปิดร้านขายของใกล้บ้านค่ะ เลยมาหาข้อมูลอ่านดู คุณได้ลองทำตามคำแนะนำไหนบ้างคะ ได้ผลยังไงบ้าง เผื่อเราจะได้เอาไปเป็นแนวทางในการค้าขายของตัวเองด้วย ตอนนี้ได้แต่คิดค่ะยังไม่ได้ตัดสินใจอะไรมากนัก รอดูหลายอย่างเหมือนกัน เลยอยากได้คำแนะนำจากหลายๆคนที่มีประสบการณ์น่ะค่ะ

2020.05.16 15:0

พิมพ์ใจ

ลงทุนเรื่องการค้าขายไปแล้วแต่มีลูกค้าไม่เยอะอย่างที่เราคิดไว้มันก็เครียดเหมือนกันนะคะ แต่มันก็มาจากหลายสาเหตุนะ คุณลองค่อยๆคิดและนำไปปรับใช้ดูค่ะ เช่น สินค้าตรงกับกลุ่มเป้าหมายมั้ย ร้านค้าดูสะอาดเรียบร้อยมั้ย ราคาขายเหมาะสมกับสินค้ามั้ย หรืออาจจะมาจากเศรษฐกิจโดยรวมที่ทำให้คนต้องประหยัดมากขึ้นจึงออกมาซื้อของกันน้อยลงก็ได้ค่ะ

2020.06.17 14:34

Time

ลองดูวิธีนี้มั้ยคะ คือลองโพสขายแบบออนไลน์ดูบ้างอะค่ะ ขายหน้าร้านแล้วก็ต้องเรียกลูกค้าที่อยู่แต่ที่บ้านให้มาสนใจของที่เราขายด้วย อย่าโพสไปในเฟส หรือในไอจีแบบนี้นะคะ หรืออีกวิธีหนึ่งคือใช้บริการ Food Delivery ต่างๆ ไม่ว่าจะเป็น Grab / Food Panda แบบนี้ก็ช่วยให้ร้านเรามีลูกค้ามากขึ้นได้นะคะ เป็นการเข้าถึงลูกค้าหลากหลายแบบไปเลยค่ะ

2020.10.06 11:39

วิรัช

ช่วงนี้ต้องทำใจอย่างเดียวเลยครับ ลูกค้าน้อยกันไปทุกร้ายแหละครับ คนไม่ค่อยออกจากบ้าน หรือก็ต้องเก็บเงินเอาไว้ดีกว่า ตอนนี้ที่ทำได้ผมว่า อย่าซื้อของเข้าร้านเยอะๆครับ เพราะถ้าเอามาเยอะแล้วทุนจะจมเอานะครับ แล้วไม่ต้องเครียดครับ เพราะว่าเป็นเหมือนกันทั้งประเทศครับ แล้วอีกอย่างนะครับ พยายามหาช่องทางสำรองเอาไว้ด้วยนะครับ

2021.06.28 6:5

Chaiyadej62

ถ้าเจ้าของกระทู้ยังเปิดร้านขายของอยู่ นี่ก็ผ่านมาเป็นปีแล้วนะครับ คุณคงรู้วิธีที่จะทำให้มีลูกค้ามาซื้อของที่ร้านคุณเยอะๆแล้วแน่ๆ อย่างนี้ต้องมาบอกต่อให้กับคนที่กำลังเปิดร้านขายของแถวบ้านอยู่หรือคนที่กำลังคิดจะเปิดร้านได้รู้เคล็ดลับดีๆของคุณแล้วล่ะครับ ถือว่าช่วยๆกันนะ ช่วงนี้หลายร้านขายของไม่ค่อยดีเลยครับ

2021.07.21 3:15

P'Su

เปิดร้านขายของ คือขายอะไรคะ? @จขกท. ขายของชำรึป่าว? หรือขายอาหาร หรือเครื่องดื่ม? ขายของแถวบ้านก็ต้องรอหน่อยกว่าจะมีลูกค้าเยอะเนาะ เพราะมันไม่ใช่ทำเลการค้า แต่พอคนแถวบ้านรู้แล้วก็จะมาซื้อเป็นประจำเอง ถ้าคุณอัธยาศัยดี ขายของมีคุณภาพหน่ะ ไม่เหมือนป้าร้านของชำแถวบ้านพี่ หน้าไม่รับแขก ไม่อยากไปซื้อแต่บางทีจำเป็น 555

2021.08.09 7:24

Oranee

ร้านค้าที่บ้านช่วงนี้เป็นยังไงบ้างคะ หลังจากที่เจ้าของกระทู้มาโพสต์ไว้ มีคนเข้ามาให้คำแนะนำกันเยอะแยะเลย คุณเอาคำแนะนำไหนไปทำตามบ้าง แล้วขายดีขึ้นมั้ยคะ จะว่าไปช่วงที่ผ่านมานี้คนที่ทำอาชีพค้าขายก็ค่อนข้างลำบากกันพอสมควร ไม่รู้ว่าร้านของเจ้าของกระทู้จะไปโดนผลกระทบช่วงนั้นด้วยหรือเปล่า ยังไงก็สู้สู้นะคะ

2021.09.30 7:54

ภานุเดช

ขายของช่วงแรกๆก็จะเป็นแบบนี้กันทุกคนแหละครับ กว่าล๔กค้าจะรู้จักก็ต้องใช้เวลาหน่อย ยิ่งถ้าเราเปิดเป็นร้านอาหารด้วยแล้วก็ต้องทำใจไว้ก่อนเลย เพราะส่วนใหญ่ทุกคนเขาก็จะมีร้านที่เป็ฯเจ้าประจำอยู่แล้ว แล้วกว่าคนจะรู้จักเรามันต้องอาศัยการบอกต่อกัน ยังไงอดทนนะครับ ถ้าฝ่านช่วงนี้ไปได้รับรองเลยครับว่ามีลูกค้าเยอะแน่นอน

2022.01.30 6:53

พัชรพล

ผ่านมานานแล้วน่าจะได้รับคำตอบแล้วละว่าตอนนี้เป็นยังไงบ้าง เราคิดว่าลูกค้าน่าจะสนใจร้านของคุณอย่างแน่นอนแล้วละ เมื่อก่อนผมก็เคยเป็นแบบนี้แหละ เปิดร้านขยายขนมหวานแถวๆบ้าน กว่ามีมีลูกค้าเล่นเอาเงินทุนแทบจะไม่เหลือเลยครับ เคยท้อคิดที่จะปิดร้านเหมือนกัน แต่ตอนนี้ดีขึ้นแล้ว มีลูกค้าเยอะขึ้นสามารถอยู่ได้เลยละ

2022.02.26 14:29

กันยนา..นี่ไง

ถ้าว่าง เจ้าของกระทู้มาอัพเดทเรื่องร้านค้าหน่อยนะคะ ช่วงที่ผ่านมา คนส่วนใหญ่อยู่แต่บ้านไม่ค่อยได้ออกไปข้างนอกเท่าไหร่ ร้านของคุณคงจะขายดีนะ เป็นเราก็ซื้อของที่ร้านค้าแถวบ้านน่ะแหละ ไม่ต้องออกไปไหนไกล บางร้านที่เราเห็นแถวบ้านเราน่ะ เขาก็กันเชือกไว้ที่หน้าทางเข้า ใครอยากซื้ออะไรก็บอก เจ้าของร้านจะหยิบให้เอง ดีนะแบบนี้

2022.04.10 8:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง

วันนี้ฉันอยากมาแนะนำบัตร UOB YOLO Platinum ที่ฉันเพิ่งได้มาค่ะ

บัตรเครดิต ยูโอบี โยโล่ แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี