Forum
แก้ไขล่าสุด: 

E1VFVN3001 คืออะไร

สิ่งนี้คือหัวข้อรายงานของเพื่อนผมที่เรียนอยู่คณะบริหารครับ เอาจริงๆผมที่เรียนคณะวิศวะคอมคิดว่ามันคือโค้ดอะไรสักอย่าง แต่มันไม่ใช่ครับ เพื่อนผมบอกมันคือ DR เอาล่ะครับ งงกว่าเดิมอีก ผมเป็นที่ชอบศึกษาครับ ผมเลยอยากถามเพื่อนๆที่รู้เรื่องโค้ดลับนี้ผมหน่อยว่ามันคืออะไรครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

หทัย

E1VFVN3001 คือ Depositary Receipt (DR) ตัวหนึ่ง   DR คือ หลักทรัพย์ประเภทหนึ่งที่จดทะเบียนให้ซื้อขายได้เหมือนหุ้น โดยผู้ออก DR จะต้องไปซื้อสินทรัพย์จากต่างประเทศมา แล้วนำมาขาย DR ให้กับนักลงทุนไทยในรูปสกุลเงินบาท โดยอ้างอิงกับสินทรัพย์ต่างประเทศนั้น ผู้ถือ DR จึงจะได้ประโยชน์เหมือนไปลงทุนต่างประเทศโดยตรง เพียงแต่ถ้าสินทรัพย์อยู่ในรูป DR แทน E1VFVN3001 คือ DR ที่อ้างอิงกับกองทุน ETF ที่ชื่อว่า E1VFVN30 ของเวียดนาม

2020.01.24 7:35

Naruesorn

กองทุน ETF ชื่อ E1VFVN30 มีนโยบายการลงทุนหลัก คือ ลงทุนแบบ passive investment หรือเลียนแบบไปตามดัชนี VN30 ให้มากที่สุด ลงทุนใน E1VFVN30 ก็เหมือนลงทุนในดัชนี VN30 ดังนั้น การลงทุนใน E1VFVN3001 ก็เหมือนกับการลงทุนใน E1VFVN30 ซึ่งก็เทียบเท่ากับการลงทุนในดัชนี VN30 นั่นเอง E1VFVN3001 ก็เหมือนการลงทุนในหุ้นตัว TOP ของเวียดนาม 30 ตัว

2020.01.24 7:35

ภูมิพัฒน์

ตอนแรกก็งงกับคำคามของคูณครับว่า e1vfvn3001-คืออะไร อยู่ๆมาก็เจอตัวเลขเลยงงเหมือนกัน แต่ก็ไปค้นหามาให้ละกันเอาเท่าที่หาได้นะครับ E1VFVN3001 คือ Depositary Receipt (DR) ตัวหนึ่ง E1VFVN3001 คือ DR ที่อ้างอิงกับกองทุน ETF ที่ชื่อว่า E1VFVN30 ของเวียดนาม ส่วนDR คือ ตราสารแสดงสิทธิการฝากหลักทรัพย์ต่างประเทศ แล้วE1VFVN30 ที่เป็นหลักทรัพย์ต่างประเทศ โดยทางบริษัท VietFund Management (VFM) ที่บริหาร E1VFVN30 จะนำเงินปันผลที่ได้จากการลงทุนในหุ้น

2020.03.13 3:3

อัญญาณี

หลายคนก็อธิบายมาเยอะแล้วครับเกี่ยวกับสิ่งที่คุณถาม สรุปคือ E1VFVN30 ที่เป็นหลักทรัพย์ต่างประเทศอ้างอิงของ DR “E1VFVN3001” (ซึ่งที่ผ่านมาไม่เคยจ่ายปันผล) โดยทางบริษัท VietFund Management (VFM) ที่บริหาร E1VFVN30 จะนำเงินปันผลที่ได้จากการลงทุนในหุ้น 30 ตัว ไปลงทุนต่อ ซึ่งมีข้อดีคือนักลงทุนไม่ต้องเสียภาษีเงินได้จากเงินปันผล

2020.04.25 4:24

วสิน

เป็นหัวข้อรายงานที่น่าสนใจเหมือนกันนะครับ แต่สำหรับคนทั่วไปที่ไม่มีความรู้เกี่ยวกับเรื่องนี้เลยถือว่าเป็นเรื่องที่ไม่เข้าใจแล้วก็ยากมาก อย่าถึงขนาดที่ว่าต้องเป็นการถามเฉพาะทางหรือเฉพาะงานเลยนะครับ อย่างที่เพื่อนๆได้อธิบายไปแล้วก็ได้จะเพียงพอนะครับ E1VFVN3001 น่าจะเกี่ยวข้องกับการลงทุนอะไรสักอย่างที่เพื่อนพูดมานั่นแหละครับ

2020.07.15 4:43

นัท

ก็เป็นหลักทรัพย์ของต่างประเทศนั่นแหละ เป็นตราสารที่แสดงถึงสิทธิการฝากหลักทรัพย์ของต่างประเทศ ถ้าเราจำไม่ผิดรู้สึกว่าเจ้าของเนี่ยจะเป็นหลักทรัพย์บัวหลวง เพียงแต่ว่าการลงทุนกับทางเนี่ยมีนโยบาย คือ ไม่มีการจ่ายเงินปันผล เพราะทางบริษัทจะเอาเงินปันผลที่ได้เนี่ยไปลงทุนในหุ้นตัวต่อไป ข้อดีของกอง E1VFVN3001 คือไม่ต้องกังวลเรื่องภาษีเงินได้ เพราะนักลงทุนจะไม่ต้องเสียภาษีเงินได้จากเงินปันผลเลย

2020.07.25 17:52

แตงโม

E1VFVN3001 เป็นตราสารแสดงสิทธิการฝากหลักทรัพย์ต่างประเทศ ซึ่งเป็นตราสารชนิดใหม่ที่มีวัตถุประสงค์เพื่อทำให้ผู้ลงทุนในประเทศไทยที่ต้องการลงทุนในหุ้นหรือ ETF ต่างประเทศได้โดยผ่านการซื้อขาย DR ที่ได้จดทะเบียนให้ซื้อขายได้ในตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย ซึ่งการถือครอง DR เป็นเหมือนการถือครองหลักทรัพย์นั้น โดยที่ผู้ถือจะได้รับสิทธิประโยชน์ต่างๆที่ใกล้เคียงกันกับการถือหลักทรัพย์ต่างประเทศนั้นๆด้วย ค่ะ

2020.08.08 7:9

ขลุ่ยเพียงออ^-^

บอกมาตามตรง เจ้าของกระทู้อยากรู้เรื่องนี้เองหรืออยากช่วยเพื่อนทำรายงานกันแน่คะ🤣 เราเห็นก็งงแล้วตัวอะไรก็ไม่รู้ นี่คือรายงานเฉยๆเหรอ ต้องหาข้อมูลประมาณนี้กันเลย ดีค่ะ เรียนรู้สิ่งที่มันยากๆ ไม่ค่อยคุ้นเคยเข้าไว้ ในอนาคตอาจเจออะไรที่มันยากกว่านี้จะได้รับไหว น้องเองก็อยากมีความรู้รอบตัวนอกเหนือจากสิ่งที่ตัวเองเรียน ดีค่ะขยันๆเข้าไว้

2020.08.26 15:6

วิศิษฐ

เป็นที่อยากรู้ มากเลยนะครับ ผมคิดว่า น่าจะเป็นรายงานของแฟนแน่ๆเลยใช่ไหมครับ แบบว่าแฟนให้ช่วยทำรายงานนะครับ ผมก็เคยโดนมาแล้วครับ งานของตัวเองเอามาโยนให้เราทำเฉยเลย เราเองก็มีงานของเรา ตอนเราใช้ให้ช่วยก็บอกว่าตัวใครตัวมันที่ขอตัวเอง ไม่บอกแบบนั้น เรื่องหัวข้อที่ถามมา ผมอ่านก็งงครับ คิดว่าเป็นโค้ช สินค้าซะอีกครับ

2021.09.29 6:2

พิมล**#

พอดีไม่ได้เรียนทางการยริหารมาน่ะค่ะ อยากจะขอถามเป็นความรู้สักหน่อย ที่เจ้าของกระทู้ถามมาที่เป็นรหัสยาวๆดูงงๆน่ะค่ะเป็นสิ่งที่นักศึกษาคณะบริหารต้องเรียนกันจริงๆเหรอคะ คือ เขาต้องเรียนเกี่ยวกับการลงทุนอะไรพวกนี้ด้วย? ถ้าได้เรียนอะไรแบบนี้จริงๆ เมื่อจบมาหรือแม้แต่ตอนที่เรียนอยู่ก็สามารถลงทุนนู่นนี่นั่นได้น่ะสิ

2022.01.30 9:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี