Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลาออกมาเล่นหุ้น ดีไหม?

ผมเบื่อที่จะต้องมาทำงานในออฟิศแล้วครับ และตอนนี้ผมก็ได้เล่นหุ้นมาสักระยะนึงแล้วครับ มันดีมากทุกๆเดือน มันให้ผลกำไรที่ดีมากเลยครับ ผมเลยมีความคิดที่จะออกมาเล่นหุ้นอย่างเดียว เพื่อนๆมีไอเดียย หรือคำแนะนำไหมครับ ผมจะได้ตัดสินใจได้อย่างถูกต้อง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Wipada

เรามีความสามารถในการลงทุนที่ดี และแน่นอน หรือเปล่า   นักลงทุนส่วนใหญ่ที่คิดลาออกมาเล่นหุ้น มักจะมีผลตอบแทนที่ดีในระดับหนึ่งอยู่แล้ว ไม่อย่างนั้นคงไม่มั่นใจที่จะลาออกมาเล่นหุ้น แต่อีกคำถามที่สำคัญ คือ ความสามารถของเรา หรือผลตอบแทนของเรา เป็นสิ่งที่แน่นอนหรือเปล่า เราเก่งแค่ช่วงตลาดขาขึ้นตอนนี้ไหม ตรงนี้ควรดูผลตอบแทนย้อนหลังอย่างน้อย 3 – 5 ปี เปรียบเทียบกับดัชนีตลาดหุ้น เราควรเทียบว่าในปีที่ดี เราดีกว่าตลาดมากแค่ไหน และในช่วงที่แย่ เราเอาตัวรอดมาได้ดีแค่ไหน

2020.01.24 7:35

Runrot

เรารับมือกับการเป็น fulltime investor ได้ดีพอหรือยัง   การเป็นนักลงทุนอิสระเต็มตัว มีระดับความเครียดที่สูงกว่านักลงทุนที่งานประจำอื่นเป็นอย่างมาก เพราะเมื่อเราไม่มีรายได้ประจำแล้ว แปลว่าเราจำเป็นต้องหารายได้จากการลงทุนเป็นหลัก เมื่อเป็นอย่างนั้น อารมณ์เราจะผันผวนไปตามตลาดหุ้นมาก เราจึงควรกลับมาถามตัวเองว่า เรามีภูมิคุ้มกันเพียงพอแล้วหรือยัง เช่น เราควบคุมอารมณ์ในการลงทุนได้ดีไหม เรามีเงินสำรองเพียงพอสำหรับช่วงตลาดหุ้นย่ำแย่หรือเปล่า

2020.01.24 7:35

Nithirot

เรามีความพร้อมมากขนาดไหนสำหรับการเป็นFull Time Trader ที่ประสบความสำเร็จหลายๆคนเบื่องานประจำ เบื่อมากๆ หุ้นมันมีขึ้นมีลงตลอด แล้วมันก็ทำให้เจ๊งได้ แล้วพอเจ๊งนะเหตุการณ์ร้ายๆเกิดได้กับทุกคนละครับ หากยากมาเล่นหุ้นแบบเต็มตัว คุณพร้อมหรือยังที่วันหนึ่งคนจะไม่มีอะไรเหลือเลยแม้แต่คนที่คุณรัก เพราะทุกคนจะหนีหายไปจากคุณแน่นอน

2020.03.13 15:53

สุเมธ

ทำงานไปด้วยเล่นไปด้วย ก็ไม่เห็นเป็นอะไร แบ่งเวลาให้ถูกก็ไม่น่ามีปัญหาโอเคในบางจังหวะที่มันผวนมาก ถ้าติดงาน ก็อาจเข้าซื้อขาย ไม่ทัน แต่ถึงอย่างนั้น เราก็ยังมีงานหลักรองรับอยู่ เจ็บก็คงไม่มาก ยิ่งตอนนี้หุ้นหลายตัวตกลงมากเลย คิดดีๆก่อนที่จะทำอะไีลงไปนักเล่นหุ้น หลายคนเขาก็ทำงานไปด้วยเล่นไปด้วย ทั้งนั้นนะ

2020.04.28 3:12

มายอง

ในช่วงเศรษฐกิจแบบนี้เราว่าถ้ายังมีอาชีพประจำอยู่ก็ทำอาชีพประจำควบคู่กับการเล่นหุ้นไปด้วยดีกว่านะคะ เพราะเศรษฐกิจคือๆยิ่งหลัง covid ระบาดเศรษฐกิจไทยก็เงียบ ลงทุนอาจจะได้ดี แต่ว่าโควิตก็มีผลกระทบกับตลาดการลงทุนการเล่นหุ้นอยู่เหมือนกันนะคะ เราว่าการรักษางานอาชีพประจำไว้เป็นเรื่องที่สมควรจะทำมากในสมัยแบบนี้ หรือถ้าอยากออกมาเล่นหุ้นจริงๆอย่างเดียวเนี่ยเราว่าอย่างน้อยต้องมีเงินสำรองไว้สัก 6 เดือนถึง 1 ปีเลยนะคะ

2020.07.13 21:58

ปิ่น

เดี๋ยวออกจากงานเลยค่ะ มีรายได้ทั้ง 2 ทางดีกว่าถ้าเกิดในกรณีที่หุ้นขาดทุนขึ้นมาเราจะได้มีหนทางที่จะช่วยให้เราสามารถ มีช่องทางการได้รับเงินอยู่จากงานที่เราทำ ก็ทำการเล่นหุ้นไปด้วยแล้วก็ทำงานประจำไปด้วยค่ะ อาจจะคิดถึงวิธีที่จะช่วยให้เราทำงานไม่น่าเบื่อขึ้น เพราะเดี๋ยวนี้งานหายากนะคะ ถ้าสามารถที่จะได้เงินจากงานนั้นอยู่ก็ทำไปก่อนเถอะค่ะ

2020.07.26 9:51

พี่ภพ..วรภพครับ

สงสัยจะเบื่องานที่ทำอยู่มากหรือไม่ก็ตอนนี้เล่นหุ้นแล้วได้กำไรดีมากจนไม่อยากทำงานละ ถ้าจะออกจากงานควรมีเงินสะสมมากๆนะครับ เพราะถ้าออกจากงานมาจริงๆหุ้นที่เล่นอยู่จะได้เงินดีต่อไปอีกนานแค่ไหน คุณต้องมีแผนสำรองไว้ด้วยนะครับ คนที่เข้ามาแสดงความคิดเห็นหรือให้คำแนะนำต่างๆนานาก็ตัดสินใจแทนคุณไม่ได้ คุณต้องตัดสินใจเองครับ

2020.08.23 16:21

PP

อยากแนะนำแบบนี้ดีกว่าค่ะ เนื่องจากการเล่นหุ้นอย่างเดี่ยวอาจจะมีความเสี่ยงไป ก็ลองเปลี่ยนงานประจำอันเดิม เป็นงานประจำเกี่ยวกับหุ้นดีไหมค่ะ เพราะตอนนี้มีหลายองค์กรที่เปิดเป็นบริษัทใหญ่ในการเป็นตัวแทนซื้อขายหุ้น และถึงกับมีการเปิดคอร์สสอนการเล่นหุ้นด้วย คุ้นก็เล่นหุ้นไปด้วย ทำงานในองค์กรหุ้นไปด้วย ก็น่าจะดูมั่นคงและสามารถเพิ่มความเป็นมือโปรในเรื่องหุ้นของเราด้วย

2020.08.30 9:28

ฝาก...ไว้

ตอนนั้นเจ้าของกระทู้ได้ออกจากงานประจำมาเล่นหุ้นอย่างเดียวมั้ยครับ อยากให้กลับมาบอกกันบ้าง ผมอยากรู้อะว่าการเล่นหุ้นที่เจ้าของกระทู้ทำอยู่มันเป็นหุ้นแบบไหน เห็นคุณบอกว่าได้กำไรดีด้วย มันคงดีมากจริงๆ ไม่อย่างนั้นคุณคงไม่อยากออกจากงานประจำแล้วมาเล่นหุ้นอย่างเดียวหรอก..จริงมั้ยครับ งานประจำไม่ได้หาง่ายๆนะ

2021.07.31 5:25

นายกฤษณะ

ช่วงโควิแบบนี้ ถ้ายัง คิดแบบนี้เรา ว่ามีหวัง ไม่เหลืออะไรแน่ๆครับ โควิด ทำให้หุ้นหลายตัวตกลงมากนะครัย ผมว่า ถ้ายังไม่ได้ตัดสินใจอะไร อยากให้ฟังเพื่อนที่ตอบๆกันนะครับ ทำงานไปด้วยเล่นหุ้นไปด้วยก็ไม่ได้เสียหายอะไรเลย หรือถ้ากลัวว่าไม่มีเวลาเล่นหุ้น ก็หันไปเล่นผ่านพวกโปรกเกอร์ดูไหม เล่นแบบนี้ความเสี่ยงไม่ค่อยเยอะด้วยนะ ที่กว่าออกมาเล่นคนเดียว

2021.08.28 8:22

ภัทรพงษ์

ต้องขอบคุณทุกคำตอบของเพื่อนๆมากครับ คือตอนนี้ ผมยังไม่ได้ออกจากงานนะครับ ช่วงโควิดแบบนี้เหมือนที่เพื่อนๆทุกคนบอกเลยครับ ว่าไม่น่าจะรอดครับ ตอนนี้ผมทำงานที่เดิมครับ งานลดลงด้วยครับ แต่ก็พอมีเวลบาได้เรียนรู้เรื่องการเล่นหุ้นเพิ่มเติมครับ ผมต้องขอบคุณโควิดนะครับ เพราะทำให้ผมได้รู้ครับว่ายังไม่พร้อมสำหรับการลงสนามเลยครับ

2021.09.24 14:54

ศรชัย

ผมว่าคิดแบบกลับกลัน ดีไหมครับ เอาแบบว่าเลิกเล่นหุ้น หันมาหางานประจำทำ อะไรแบบนี้ดูไหมครับ ตลาดหุ้นบ้านเราช่วงนี้ ซื้อได้อย่างเดียวแหละครับ เอามาขายเพื่อหวังเอากำไร ผมว่าไม่น่าจะได้ครับ แต่ ถ้าไม่กลัว ก็หุ้นต่างประเทศไปเลยครับ ความเสี่ยงสูง แต่ได้ดี แต่ผมก็ยังคำเดิมนะครับ ออกจากตลาดหุ้นมาหางานทำดีกว่าตอนนี้

2021.10.18 15:26

PensiriP

ถ้าเล่นหุ้นแล้วได้กำไรดีจนคิดอยากจะลาออกมาเล่นหุ้นอย่างเดียว เจ้าของกระทู้คงได้เงินมากจริงๆไม่อย่างนั้นคงไม่คิดจะทิ้งงานประจำที่ได้เดือนแน่นอนทุกๆเดือนแน่เลยอะ ตอนนี้ลาออกมาแล้วด้วยมั้งเนี่ย..อันนี้เราเดาเอา ว่าแต่ถ้าคุณลาออกมาแล้วจริงๆ หุ้นที่คุณเล่นเป็นยังไงบ้างคะ ยังทำกำไรได้ดีเหมือนเดิมมั้ย ขอให้มากกว่าเดิมดีกว่าเนอะ

2022.01.30 11:4

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี