Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธุรกิจครอบครัวมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นได้บ้าง?

การทำงานกับครอบครัวก็ดีแต่หลายคนก็บอกว่าจะมีปัญหาด้วยแล้วการทำธุรกิจร่วมกันกับครอบครัวนั้นจะมีปัญหาอะไนเกิดขึ้นได้บ้างสาเหตุสาวนใหญ่มาจากอะไรถ้ารู้ก่อนจะได้ป้องกันได้ทันเพื่อปัญหาจะน้อยลงหรือไม่เกิดขึ้นเลย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นภสร

สิ่งที่ต้องคำนึงก่อนการคิดจะทำธุรกิจคอบครัวไม่งั้นจะเป็นปัญหาได้ในอนาคต มีดังนี้ เวลาการแบ่งหุ้นส่วนทางธุรกิจระหว่างสมาชิกในครอบครัวและคนนอกหากในธุรกิจเรามีคนนอกเข้ามาหุ้นด้วยจะต้องตัดสินใจจัดสรรหุ้นให้อยู่บนพื้นฐานของเหตุผลทางธุรกิจมากกว่าเหตุผลส่วนตัว เรื่องนี้สำคัญมาก

2020.01.24 7:35

Bhakdi

บทบาทและความรับผิดชอบอาจจะแตกต่างกันระหว่างผู้ที่เป็นสมาชิกภายในครอบครัวกับคนนอกที่เป็นหุ้นส่วน สมาชิกในครอบครัวอาจจะไม่ได้ทุ่มเทกับงานมากเท่ากับสมาชิกหุ้นส่วยภายนอกแต่การที่ที่ตัดสินให้ผลตอบแทนตามบทบาทหน้าที่รับผิดชอบอาจจะทำให้เกิดความไม่พอใจ , บางครั้งเจอความขัดแย้งทางอารมณ์ ความรู้สึก ที่มาพร้อมกันในทางด้านธุรกิจ

2020.01.24 7:35

อภิรักษ์

ปัญหาที่เจอเลยนะคะคือ ความขัดแย้งในงานกระทบความสัมพันธ์ในบ้าน คะ เป็นยังไงนะเหรอคะ เรื่องงานกับเรื่องครอบครัวมักจะปะปนกันอย่างเลี่ยงไม่ได้คะ ในเมื่อเพื่อนร่วมก็คือเครือญาติของเราเอง เมื่อเกิดความขัดแย้งขึ้นในฝั่งใดฝั่งหนึ่ง ย่อมส่งผลกระทบถึงอีกฝั่งอย่างเลี่ยงไม่ได้คะ เราเห็นข่าวบ่อยๆใช่ไหมคะเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้

2020.05.20 9:3

๋Jackii

อันนี้ขอตอบจากประสบการณ์ตรง ความโลภคือปัญหาหลักครับ ที่เห็นตามข่าวที่ฆ่ากันในครอบครัวก็เพราะอยากได้เงินเยอะๆ อีกอย่างก็จะมีเรื่องคนยุยงอะไรทำนองนี้ด้วย เช่นถ้าคนในครอบครัวไปแต่งงานกับคนนอกที่ฐานะไม่ค่อยร่ำรวย ไม่สามีหรือภรรยาก็จะยุให้โกงเงินในครอบครัว ซึ่งมันมีผลมากครับ ยิ่งถ้าไม่มีการจัดระบบที่ดีแล้วล่ะก็... โกงกันเป็นว่าเล่นเลยครับ

2020.07.03 5:49

ศิวัษ

ง่ายๆก็คือความคิดไม่ตรงกันครับ เรื่องนี้เกิดขึ้นบ่อยมาก ยิ่งเป็นผู้ใหญ่ๆกันแล้ว ก็มีความคิดเยอะแยะมากมาย และการที่ไม่ยอมฟัง หรือไม่ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่นด้วย ทำให้เกิดปัญหาแตกแยกจนถึงขั้นไม่อยู่ด้วยกัน ดังนั้นต้องมีการจัดระบบให้ดี และต้องมีการยอมกันด้วย อะไรที่ยอมๆกันได้ก็ยอมกันไป จะได้ไม่เป็นเรื่องใหญ่ และต้องแสดงความนับถือกันด้วยนะครับ

2020.07.31 11:58

พลากร

แน่นอนครับผมเห็นด้วย ถ้าคุณทำงานธุรกิจกับครอบครัวแน่นอน เพราะในทุกวันนี้เงินไม่เข้าใครออกใครยิ่งมีข่าวออกมาเยอะมาก ไม่เหมือนสมัยก่อนครอบครัวทำธุรกิจร่วมกัน ครอบครัวนั้นจะเจริญก้าวหน้าเพราะทุกคนสามัคคีกัน แต่เดี๋ยวนี้มันยากมากครับตัวใครตัวมัน และเห็นแก่ตัวกันมากขึ้น ถ้าคุณต้องการทำธุรกิจกับครอบครัวจริง คุณต้องทำสัญญาให้ชัดเจนทุกเรื่องนะครับ

2020.08.25 6:25

_Hand623

เป็นไปได้ทุกอย่างตามที่มีคนบอกมาเลยครับเรื่องปัญหาครอบครัวที่ทำธุรกิจร่วมกัน บางเรื่องคุยกับคนในครอบครัวง่ายมาก ในขณะที่บางเรื่องคุยกันไม่ได้เลย ยิ่งมาทำธุรกิจร่วมกันแต่ละครอบครัวคงทราบดีว่าต้องระมัดระวังเรื่องอะไรบ้าง เพราะในเบื้องต้นก็รู้อยู่แล้วว่าแต่ละคนในครอบครัวของตัวเองเป็นอย่างไร ควรบริหารจัดการอย่างไรครับ

2020.08.31 11:40

ซำบาย

เห็นด้วยกับหลายคอมเม้นท์ข้างบนที่เกี่ยวกับความขัดแย้งที่อาจเกิดขึ้นเมื่อทำธุรกิจร่วมกันในครอบครัว เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใครจริงๆ อย่างที่เคยเห็นตามข่าวน่ะครับ ส่วนใหญ่ก็ขัดแย้งกันเรื่องผลประโยชน์น่ะแหละ เพราะอะไรล่ะ..ก็เพราะความไม่ยุติธรรม ความเหลื่อมล้ำบางอย่าง ความอยากมีอยากได้ ความไม่ปล่อยวาง มีหลายสาเหตุครับ

2020.10.09 7:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี