Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ธุรกิจครอบครัวมีปัญหาอะไรเกิดขึ้นได้บ้าง?

การทำงานกับครอบครัวก็ดีแต่หลายคนก็บอกว่าจะมีปัญหาด้วยแล้วการทำธุรกิจร่วมกันกับครอบครัวนั้นจะมีปัญหาอะไนเกิดขึ้นได้บ้างสาเหตุสาวนใหญ่มาจากอะไรถ้ารู้ก่อนจะได้ป้องกันได้ทันเพื่อปัญหาจะน้อยลงหรือไม่เกิดขึ้นเลย?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

นภสร

สิ่งที่ต้องคำนึงก่อนการคิดจะทำธุรกิจคอบครัวไม่งั้นจะเป็นปัญหาได้ในอนาคต มีดังนี้ เวลาการแบ่งหุ้นส่วนทางธุรกิจระหว่างสมาชิกในครอบครัวและคนนอกหากในธุรกิจเรามีคนนอกเข้ามาหุ้นด้วยจะต้องตัดสินใจจัดสรรหุ้นให้อยู่บนพื้นฐานของเหตุผลทางธุรกิจมากกว่าเหตุผลส่วนตัว เรื่องนี้สำคัญมาก

2020.01.24 7:35

Bhakdi

บทบาทและความรับผิดชอบอาจจะแตกต่างกันระหว่างผู้ที่เป็นสมาชิกภายในครอบครัวกับคนนอกที่เป็นหุ้นส่วน สมาชิกในครอบครัวอาจจะไม่ได้ทุ่มเทกับงานมากเท่ากับสมาชิกหุ้นส่วยภายนอกแต่การที่ที่ตัดสินให้ผลตอบแทนตามบทบาทหน้าที่รับผิดชอบอาจจะทำให้เกิดความไม่พอใจ , บางครั้งเจอความขัดแย้งทางอารมณ์ ความรู้สึก ที่มาพร้อมกันในทางด้านธุรกิจ

2020.01.24 7:35

อภิรักษ์

ปัญหาที่เจอเลยนะคะคือ ความขัดแย้งในงานกระทบความสัมพันธ์ในบ้าน คะ เป็นยังไงนะเหรอคะ เรื่องงานกับเรื่องครอบครัวมักจะปะปนกันอย่างเลี่ยงไม่ได้คะ ในเมื่อเพื่อนร่วมก็คือเครือญาติของเราเอง เมื่อเกิดความขัดแย้งขึ้นในฝั่งใดฝั่งหนึ่ง ย่อมส่งผลกระทบถึงอีกฝั่งอย่างเลี่ยงไม่ได้คะ เราเห็นข่าวบ่อยๆใช่ไหมคะเกี่ยวกับเรื่องแบบนี้

2020.05.20 9:3

๋Jackii

อันนี้ขอตอบจากประสบการณ์ตรง ความโลภคือปัญหาหลักครับ ที่เห็นตามข่าวที่ฆ่ากันในครอบครัวก็เพราะอยากได้เงินเยอะๆ อีกอย่างก็จะมีเรื่องคนยุยงอะไรทำนองนี้ด้วย เช่นถ้าคนในครอบครัวไปแต่งงานกับคนนอกที่ฐานะไม่ค่อยร่ำรวย ไม่สามีหรือภรรยาก็จะยุให้โกงเงินในครอบครัว ซึ่งมันมีผลมากครับ ยิ่งถ้าไม่มีการจัดระบบที่ดีแล้วล่ะก็... โกงกันเป็นว่าเล่นเลยครับ

2020.07.03 5:49

ศิวัษ

ง่ายๆก็คือความคิดไม่ตรงกันครับ เรื่องนี้เกิดขึ้นบ่อยมาก ยิ่งเป็นผู้ใหญ่ๆกันแล้ว ก็มีความคิดเยอะแยะมากมาย และการที่ไม่ยอมฟัง หรือไม่ยอมรับความคิดเห็นของผู้อื่นด้วย ทำให้เกิดปัญหาแตกแยกจนถึงขั้นไม่อยู่ด้วยกัน ดังนั้นต้องมีการจัดระบบให้ดี และต้องมีการยอมกันด้วย อะไรที่ยอมๆกันได้ก็ยอมกันไป จะได้ไม่เป็นเรื่องใหญ่ และต้องแสดงความนับถือกันด้วยนะครับ

2020.07.31 11:58

พลากร

แน่นอนครับผมเห็นด้วย ถ้าคุณทำงานธุรกิจกับครอบครัวแน่นอน เพราะในทุกวันนี้เงินไม่เข้าใครออกใครยิ่งมีข่าวออกมาเยอะมาก ไม่เหมือนสมัยก่อนครอบครัวทำธุรกิจร่วมกัน ครอบครัวนั้นจะเจริญก้าวหน้าเพราะทุกคนสามัคคีกัน แต่เดี๋ยวนี้มันยากมากครับตัวใครตัวมัน และเห็นแก่ตัวกันมากขึ้น ถ้าคุณต้องการทำธุรกิจกับครอบครัวจริง คุณต้องทำสัญญาให้ชัดเจนทุกเรื่องนะครับ

2020.08.25 6:25

_Hand623

เป็นไปได้ทุกอย่างตามที่มีคนบอกมาเลยครับเรื่องปัญหาครอบครัวที่ทำธุรกิจร่วมกัน บางเรื่องคุยกับคนในครอบครัวง่ายมาก ในขณะที่บางเรื่องคุยกันไม่ได้เลย ยิ่งมาทำธุรกิจร่วมกันแต่ละครอบครัวคงทราบดีว่าต้องระมัดระวังเรื่องอะไรบ้าง เพราะในเบื้องต้นก็รู้อยู่แล้วว่าแต่ละคนในครอบครัวของตัวเองเป็นอย่างไร ควรบริหารจัดการอย่างไรครับ

2020.08.31 11:40

ซำบาย

เห็นด้วยกับหลายคอมเม้นท์ข้างบนที่เกี่ยวกับความขัดแย้งที่อาจเกิดขึ้นเมื่อทำธุรกิจร่วมกันในครอบครัว เรื่องเงินไม่เข้าใครออกใครจริงๆ อย่างที่เคยเห็นตามข่าวน่ะครับ ส่วนใหญ่ก็ขัดแย้งกันเรื่องผลประโยชน์น่ะแหละ เพราะอะไรล่ะ..ก็เพราะความไม่ยุติธรรม ความเหลื่อมล้ำบางอย่าง ความอยากมีอยากได้ ความไม่ปล่อยวาง มีหลายสาเหตุครับ

2020.10.09 7:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ทำไมบัตร ktc อนุมัติช้าจังครับ

บัตรเครดิต เคทีซี วีซ่า แพลทินั่ม

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุนหุ้น,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้นกลุ่มเกษตรและอาหาร

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

ธนาคารดิจิทัล,การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (อี วอลเล็ต)

อยากสอบถามเรื่องการถอนเงินบัญชีฟอเรกซ์หน่อยครับ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

บัตรUOB PRIVIMILES บัตรเครดิตที่เหมาะสำหรับนักเดินทางแบบผม

บัตรเครดิต ยูโอบี พรีวิไมลส์ / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต วีซ่า

วัยรุ่นอย่างเราก็ต้องไปดูหนังบ่อยเป็นธรรมดาแต่อยากดูให้คุ้มต้องAEON M GEN

บัตรเครดิต อิออน เอ็ม เจ็น วีซ่า / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต วีซ่า

มีสิทธิพิเศษที่เหมาะกับคนไหนที่ชอบ afternoon tea

บัตรเครดิต เคทีซี เอ็กซ์ บางกอก แอร์เวย์ส วีซ่า ซิกเนเจอร์ / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี