อยากลงทุนเรื่องเล่นทองคำ

ช่วงนี้คิดอยากจะลงทุนเล่นทองคำครับ มีความรู้สึกว่าเป็นทรัพย์ที่มีค่าที่สุดในตอนนี้ ถึงจะขาดทุนก็ไม่มากแน่นอนครับ มีพี่ๆคนไหนเคยลงทุนเรื่องทองบ้างไหมครับ ผมขอคำแนะนำด้วยครับว่าผมจะเริ่มเล่นยังไงดีเพราะผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ มันมีอะไรที่น่าห่วงไหมครับ

• user image

ปิยบุตร

การลงทุนทองคำอาจแบ่งได้เป็นการลงทุนระยะสั้นและระยะยาว ในการลงทุนระยะสั้น การติดตามแนวโน้มทางเทคนิคของราคาทองคำเป็นสิ่งสำคัญ หากราคาทองคำมีแนวโน้มเป็นขาขึ้น เรายังคงสามารถถือลงทุนทองคำต่อได้ แต่หากราคามีแนวโน้มเป็นขาลง หรือหลุดแนวรับสำคัญทางเทคนิค เราอาจจะต้องตัดใจขายทองคำในราคาที่ขาดทุนออกไปก่อน อย่าคิดว่ารอก่อนๆครับเพราะบางครั้งราคาตกไวมากด้วย

2020.01.24 7:35

Thanapon

หลากหลายปัจจัยที่มีผลกับการขึ้นลงของราคาทองคำ เช่น การเคลื่อนไหวของค่าเงินดอลลาร์สหรัฐฯ ภาวะเศรษฐกิจโลก ความต้องการใช้ทองคำเพื่อเป็นเครื่องประดับ แนวโน้มทางเทคนิคของราคาทองคำ เป็นต้น หากคิดอยากลงทุนทองคำให้ได้กำไร เราควรติดตามปัจจัยต่าง ๆ ที่มีผลกับราคาทองคำอย่างใกล้ชิด เพื่อเพิ่มโอกาสในการสร้างกำไร

2020.01.24 7:35

สาธิต

เดี๋ยวนี้รู้สึกว่าหลายคนเริ่มสนใจการลงทุนกับทองคำเยอะขึ้นนะคะ มี 2 อย่างที่เราเห็นว่าราคาไม่เคยตกเลยก็คือที่ดินกับราคาทองคำที่นับวันก็จะแพงขึ้นแพงขึ้นทุกวัน เราเองก็ไม่เคยเล่นลงทุนทองคำจริงๆแต่มีคนรู้จักที่เป็นเจ้าของร้านทองค่ะเขาแนะนำว่าก็ทองอาจจะได้ราคาดีแต่ก็มีขึ้นลงตามเศรษฐกิจอยู่บ้างนะคะ โดยเฉพาะช่วงนี้ที่เศรษฐกิจของประเทศไม่ค่อยดีเพื่อนก็แนะนำว่าอย่าเพิ่งเล่นหรือว่าลงทุนกับทองคำเลยจะดีกว่า

2020.05.19 14:27

พล

วันนี้ใครใครที่คิดว่าการลงทุนทองคำสามารถทำได้แค่ การซื้อทองคำมาเก็บไว้และขายเก็งกำไรเท่านั้น แต่เดี๋ยวนี้สามารถที่จะทำผ่าน application ได้แล้วนะครับ เป็น application เพื่อช่วยให้เราสามารถลงทุนในทองคำ โดยใช้ค่าเงินของเราในการลงทุนก่อน หลังจากนั้นเมื่ออัตราเพิ่มขึ้นเหมือนกับการเล่นหุ้นเราก็จะได้ส่วนต่างกลับคืนมาครับ

2020.10.24 14:37

Please leave your knowledge and opinion!

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรที่แค่ซื้อสินค้าเพียง3,500แต่ได้ส่นลดมากถึง 25% !!

บัตรเครดิต เคทีซี อาร์อีวี แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

UOB lady's platinum บัตรที่ทำให้ฉันชอบช๊อปปิ้งมากขึ้น

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี แพลทินั่ม / ธนาคารยูโอบี

บัตรเครดิตที่มีการประกันภัยวงเงินมากถึง 4,500,000บาท !!

บัตรเครดิตเอสซีบี บิยอนด์ / ธนาคารไทยพาณิชย์

Citi Cash Back Platinum บัครเดบิตตอบไลฟ์สไตล์คนในกรุงเทพได้

บัตรเครดิตซิตี้ แคชแบ็ก แพลทินั่ม / ธนาคารซิตี้แบงก์

UOB Lady Solitaire บัตรนี้ทำมาเพื่อผู้หญิงจริงๆหรอ

บัตรเครดิต เลดี้ ยูโอบี โซลิแทร์ / ธนาคารยูโอบี

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

การระบาดของโควิด 19 จะมีผลกระทบต่อการเทรดfxไหม

XM / XM Global

ผมต้องการขยายพอร์ตแต่อยากจะทราบว่ามีโบรคเกอร์ไหนที่ปลอดภัยแล้วดูไม่โกงไหม?

XM / XM Global

ใครอยากจะรีวิว Hot forex เชิญทางนี้เลย มาแสดงความคิดเห็นกันนะคะเกี่ยวกับข้อดีข้อเสีย

HotForex / เอชเอฟ มาร์เก็ต

ใครก็ได้ช่วยสอนวิธีฝากเงินทางธนาคารบนโทรศัพท์มือถือ เราใช้โบรคเกอร์ Exness อยู่

แนะนำโบรกเกอร์​ forex ดีๆหน่อยค่ะ