Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วิกฤตเศรษฐกิจต้มยำกุ้งคืออะไร?

ผมเป็นพนักงานออฟฟิตของโรงงานทำรองเท้า อยากรู้เรื่องเศรษฐกิจเอาไว้บ้างครับเผื่อการวางแผนอยากเปิดโรงงานบ้าง ผมเคยได้ยินเกี่ยวกับวิกฤตเศรษฐกิจของประเทศไทยชื่อ ต้มยำกุ้งมีใครพอช่วยอธิบายได้ไหมครับเกี่ยวกับเรื่องนี้?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Son Chai

ที่ผมจำได้ในช่วงก่อนวิกฤติ กระบวนการพิจารณาสินเชื่อของสถาบันการเงินเป็นไปอย่างหละหลวม โดยไม่พิจารณาความเป็นไปได้ของโครงการ หรือความสามารถในการชำระเงินคืนอย่างถ่องแท้ การปล่อยสินเชื่อให้แก่พวกพ้องหรือบุคคลที่เกี่ยวข้อง นักการเมือง อย่างนี้ครับ และตอนนั้นราคาอสังหาริมทรัพย์ที่เพิ่มขึ้นต่อเนื่องทำให้เกิดความต้องการเก็งกำไร ซึ่งได้ดึงดูดให้มีผู้เข้ามาลงทุนในธุรกิจอย่างมากจนกลายเป็นภาวะเศรษฐกิจฟองสบู่

2019.08.01 18:0

Banlop

ครับผม ผมทำงานที่ธนาคารตอนนั้นผมยังหนุ่ม ตอนนั้นลูกหนี้เริ่มไม่สามารถชำระหนี้ได้ โดยเฉพาะธุรกิจอสังหาริมทรัพย์ที่มีการลงทุนเกินกว่าความต้องการซื้อ ทำให้ธนาคารมีปัญหาสภาพคล่อง หนี้ที่ไม่ก่อให้เกิดรายได้ หรือเอ็นพีแอลพุ่งขึ้นสูง นอกจากนั้นแล้วมาตรฐานการกำกับดูแลสถาบันการเงินของไทยก็ไม่มีประสิทธิภาพ เพียงพอ ทำให้ไม่สามารถตรวจสอบความหละหลวมของการปล่อยกู้ได้อย่างถูกต้องและรวดเร็ว กฎเกณฑ์การกำกับดูแลก็ไม่เข้มงวดเพียงพอที่จะทำให้สถาบันการเงินมีฐานะทางการเงินที่เข้มแข็งได้ครับ

2019.08.01 18:0

Kanokwan

วิกฤตดังกล่าวเริ่มขึ้นในประเทศไทย เมื่อค่าเงินบาทลดลงอย่างมากอันเกิดจากการตัดสินใจของรัฐบาลไทย ซึ่งมี พลเอกชวลิต ยงใจยุทธ เป็นนายกรัฐมนตรี ที่ลอยตัวค่าเงินบาท เมื่อวิกฤตดังกล่าวขยายออกนอกประเทศ ค่าเงินของประเทศส่วนใหญ่ในเอเชียตะออกเฉียงใต้ และญี่ปุ่นก็ได้ทรุดตัวลงเช่นกันและส่งผลกระทบถึงหลายประเทศในทวีปเอเชีย

2020.03.20 3:21

รัตน์

เป็นช่วงที่เศรษฐกิจไทยเติบโตแบบเปราะบาง แต่ช่วงนั้นกลุ่มคนต่างชาติก็เข้ามาโจมตีค่าเงินบาทของไทยเพื่อหวังทำกำไรจากการที่เงินบาทลอยตัว ทำไมตอนนั้นทุนสำรองระหว่างประเทศแทบไม่เหลือเลยเงินบาทก็แทบจะไม่มีค่า เป็นเพราะการบริหาร ที่ไม่ดีแล้วก็การคิดอย่างไม่รอบคอบ ทำให้ประเทศไทยก็ต้องไปยืมเงินกู้จาก IMF มาชำระหนี้ ตอนนี้บ้านเราก็พ้นจากวิกฤติเศรษฐกิจต้มยำกุ้งไปแล้ว แต่ถ้าอยู่ในตัวกรุงเทพฯนะจะเห็นเลยว่าปุ๊กตึกที่ถูกสร้างเยอะขึ้นแล้วสร้างไม่เสร็จน่ะ หลายตึกก็ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ต้มยำกุ้งนี้นี่แหละ

2020.04.24 1:56

Marquis

ที่จริงแล้ว วิกฤตเศรษฐกิจต้มยำกุ้ง ก็คือการบริหารการเงินที่ผิดพลาดของรัฐบาล และคนกู้ยืมเงินที่ไม่คิดอย่างรอบคอบ ถ้าจะอธิบายในคาบวิชาศึกษาสำหรับเด็กๆพูดเฉยๆเด็กก็ไม่เข้าใจหรอกค่ะแต่ตอนนี้ใน YouTube นะมีวิธีอธิบายเรื่องนี้โดยใช้ภาพและวีดีโอที่เข้าใจง่ายๆและก็ไม่น่าเบื่อ ได้ไงคุณครูลองไปหาดูนะคะวิกฤตเศรษฐกิจต้มยำกุ้งที่อธิบายเป็นแบบวีดีโอการ์ตูนให้เด็กสามารถเข้าใจได้ง่ายๆ

2020.04.24 1:56

Khantharot

เป็นช่วงที่เศรษฐกิจไทยเติบโตแบบเปราะบาง แต่ช่วงนั้นกลุ่มคนต่างชาติก็เข้ามาโจมตีค่าเงินบาทของไทยเพื่อหวังทำกำไรจากการที่เงินบาทลอยตัว ทำไมตอนนั้นทุนสำรองระหว่างประเทศแทบไม่เหลือเลยเงินบาทก็แทบจะไม่มีค่า เป็นเพราะการบริหาร ที่ไม่ดีแล้วก็การคิดอย่างไม่รอบคอบ ทำให้ประเทศไทยก็ต้องไปยืมเงินกู้จาก IMF มาชำระหนี้ ตอนนี้บ้านเราก็พ้นจากวิกฤติเศรษฐกิจต้มยำกุ้งไปแล้ว แต่ถ้าอยู่ในตัวกรุงเทพฯนะจะเห็นเลยว่าปุ๊กตึกที่ถูกสร้างเยอะขึ้นแล้วสร้างไม่เสร็จน่ะ หลายตึกก็ได้รับผลกระทบจากเหตุการณ์ต้มยำกุ้งนี้นี่แหละ

2020.04.24 1:58

gypsiaa

เจอโควิด19เข้าไป ต้มยำกุ้งนี่ลืมไปก่อนเลยคับ ดูเด็กๆไปเลย 5555

2020.05.12 17:9

วันพล

เรากำลังทำรายงานเรื่องนี้พอดีเลยค่ะ วิกฤติต้มยำกุ้งก็คือ วิกฤติการเงินในเอเชียปี 2540 ซึ่งประเทศส่วนใหญ่ที่ได้รับผลกระทบมากที่สุดก็คือประเทศเรา ฟิลิปนส์และอินโดนีเซีย สาเหตุสำคัญที่ทำให้เกิดวิกฤตินี้ขึ้นก็คือ การขาดดุลบัญชีเดินสะพัด และปัญหาหนี้ต่างประเทศ นอกจากนั้นยังมีการลงทุนเกินตัวในด้านอสังหาริมทรัพย์ ซึ่งต้องไปกู้เงินจากต่างประเทศ จนดึงดูดให้มีต่างชาติเข้ามาลงทุนในประเทศมากจนกลายเป็นภาวะฟองสบู่แตกค่ะ

2020.05.18 12:28

Paponthee

ก็คือวิกฤตการณ์ ที่รัฐบาลอนุญาตให้มีการกู้เงินจากต่างประเทศ ในราคาดอกเบี้ยที่ถูก และเอามาปล่อยเงินกู้ต่อในประเทศไทยและมีคนกู้มาก ตอนนั้นค่าเงินบาทต่อดอลลาร์ถูกกว่าตอนนี้ 2 เท่า ก็ดูเหมือนว่ากู้มาในราคาที่ดอกเบี้ยถูกแต่ตอนส่งคืน นักลงทุนกลับปรับราคาขึ้นเป็น 2 เท่าในการซื้อคืน ผลก็คือทำให้คนไทยที่กู้เงินต่างชาติมาล้มละลายกันเป็นแถว ส่งผลให้ข้าวของเครื่องใช้ก็ต้องแพงขึ้นไปด้วย

2020.05.20 1:9

Sanouk

ผมเคยได้ยินนะครับ "วิกฤตเศรษฐกิจต้มยำกุ้ง" แต่ไม่รู้รายละเอียดว่าเป็นอย่างไร เกิดอะไรขึ้นบ้าง ณ ตอนนั้น อายุยังน้อยอยู่ เห็นมีคอมเม้นท์นึงบอกว่ามีเป็นคลิปการ์ตูนอธิบายให้เข้าใจง่ายๆด้วย สงสัยผมต้องไปหาดูบ้างละ..ขอบคุณมากเลยครับ เจ้าของกระทู้เป็นคนที่สนใจเรื่องเศรษฐกิจอย่างจริงจัง ถ้าเปิดโรงงานเมื่อไหร่ขอให้ประสบความสำเร็จนะครับ

2020.06.16 14:17

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

ระยะเวลาคืนทุนคืออะไรคะ?

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

All (ธนาคาร)

ธนาคารพาณิชย์ หมายถึงอะไร และมีธนาคารไหนบ้างที่เป็นธนาคารพาณิชย์ อยากรู้จริงๆครับ?

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด

อยากเข้าพักที่ TG lounge ที่สนามบินสุวรรณภูมิไม่ยากอย่างที่คิด แค่คุณมีบัตร KBank Master card Platinum

บัตรเครดิต กสิกรไทย มาสเตอร์การ์ด แพลทินั่ม / ธนาคารกสิกรไทย

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card บัตรที่ทำให้การสะสมไมล์ เป็นเรื่องง่ายสำหรับคุณ

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี