Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ข้าวของไฟไหม้หายไปพร้อมกับรถ ประกันภัยชั้น 2 คุ้มครองไหมครับ?

คือก่อนหน้านี้ ผมเคยมีรถยนต์คันเก่าๆอยู่คันนึงได้มาจากที่บ้าน เพราะมันเป็นรถยนต์รุ่นเก่าแล้วผมก็เลยทำประกันภัยชั้น 3 คิดว่าพจน์ก็ทำประกันภัยได้สูงสุดแค่ที่ชั้น 3 ด้วยแหละครับ แต่รถคันนั้นก็เสียไปแล้วเพราะว่าไฟไหม้ ก็ตอนนั้นดีครับที่ ข้าวของไม่ค่อยเสียหายเท่าไหร่มีแค่ตัวรถที่เสียไป กับมือถือ แต่ที่ผมคิดว่าถ้าเกิดผมมีรถยนต์มือสองอีกคันแล้วเกิดเหตุการณ์แบบเดียวกันผมก็เสียดายไม่ใช่แค่รถแต่ของที่อยู่ในรถด้วยเลยอยากรู้ว่าถ้าผมทำประกันภัยรถยนต์สูงขึ้นมาอีกหน่อยอย่างประกันภัยชั้น 2 มันจะครอบคลุมความเสียหาย ของภายในรถด้วยไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Gora

คือถ้าจะอธิบายง่ายๆนะคะประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 เนี่ยจะให้ความคุ้มครองกรณีที่ไฟไหม้รถความเสียหายภายในรถด้วยค่ะแต่ความเสียหายภายในรถที่ว่าคือตัวรถนะคะไม่ใช่ทรัพย์สินหรือว่าสิ่งของของเราภายในรถอย่างเช่นถ้ากระเป๋าหรือ laptop มือถืออะไรต่างๆของเราอยู่ในรถแล้วไฟ มันไหม้ไปพร้อมกับตัวรถเนี่ย บริษัทประกันภัยจะรับผิดชอบความเสียหายของตัวรถเท่านั้น ไม่รวมความเสียหายของทรัพย์สินภายในรถนะคะ อันนี้จะแยกกันค่ะ

2020.08.07 15:25

ไม้

ก็ต้องระวังเหมือนกันนะครับสำหรับการเก็บของสำคัญสำคัญไว้ในรถ สำหรับประกันชั้น 2 จะให้การคุ้มครองเกี่ยวกับตัวรถในเรื่องของกรณีไฟไหม้ ใจก็เป็นความรับผิดชอบของตัวเราเองด้วยครับที่จะดูแลทรัพย์สินส่วนตัว ไม่จำเป็นไม่ควรที่จะเก็บทรัพย์สินที่มีค่าไว้ในรถ เพราะเหตุการณ์ที่ไม่คาดฝันแบบนี้อาจจะเกิดขึ้นทำให้เราไม่ได้รับการคุ้มครองในหลักทรัพย์สินเหล่านั้นด้วย

2020.11.30 14:57

สมศักดิ์

ผมว่ายังไงคุณควรระวังการใช้รถหรือว่าตรวจเช็คเป็นประจำดีกว่านะครับโดยเฉพาะรถมือสองเนี่ยเพื่อป้องกันการเกิดไฟไหม้อีกเพราะว่าการทำประกันก็ไม่ได้แก้ปัญหาที่ต้นเหตุนะครับการดูแลรถของเราต่างหากที่เป็นการแก้ปัญหาที่ต้นเหตุ เพราะถ้าเกิดไฟไหม้หรือเหตุการณ์ไม่คาดคิดขึ้นมาเนี่ยประกันเขาก็คุ้มครองหรือชดใช้ค่าเสียหายให้เราได้ในบางส่วนเท่านั้นแหละ ไม่คุ้มกับสิ่งที่เราเสียไปครับ

2020.12.06 5:54

POP

@สมศักดิ์ ผมก็ขับรถอย่างระวังอยู่แล้วครับ ตรวจเช็คเป็นประจำ ตามระยะเวลา แต่อุบัติเหตุเนี่ยไม่มีใครห้ามได้คุณก็น่าจะรู้ ไม่งั้นเขาจะทำประกันรถยนต์กันไปทำไม ว่าคนใช้รถทุกคนก็ไม่มีใครอยากจะให้เกิดอุบัติเหตุอะไรขึ้นหรอก แล้วคนที่รถเขาเกิดอุบัติเหตุก็ไม่ได้หมายความว่าเขาขับรถไม่ดีหรือดูแลรักษารถของเขาไม่ดีนะครับ

2021.02.26 16:26

Victor

@สมศักดิ์ โถ่คุณ ขึ้นชื่อว่าอุบัติเหตุเนี่ยถึงจะป้องกันระวังแค่ไหนมันก็เกิดขึ้นได้ บางทีรถบางคันออกมาใหม่ป้ายแดงด้วยซ้ำนะยังเปิดไฟไม่ได้เลย ไม่เคยอ่านข่าวหรือดูข่าวในทีวีหรอครับ อย่าว่าแต่รถมือสองเลย ดังนั้นความเป็นจริงอ่ะปวดที่เหตุเกิดขึ้นได้เสมอ เตรียมรับมือกับเรื่องที่จะเกิดขึ้นดีกว่า ประกันรถยนต์เนี่ยก็ช่วยให้เราจัดการกับอุบัติเหตุในหลายๆรูปแบบได้ดีมากขึ้น

2021.05.12 14:27

<Supa

ถ้าประกันภัยรถยนต์ชั้น 2 คุ้มครองไปจนถึงทรัพย์สินที่อยู่ในรถเมื่อเกิดไฟไหม้ หากรถคันใดเกิดอุบัติเหตุนี้ขึ้นมาจริงๆทางบริษัทประกันคงต้องจ่ายค่าเสียหายเยอะเลยนะครับ ผมว่าต้องมีพวกโน้ตบุ๊ค แท็ปเล็ต หรือโทรศัพท์ติดรถกันไว้บ้างแหละ ทำประกันไว้ก็ดีนะเพราะไม่มีใครรู้หรอกว่าจะเกิดเหตุขึ้นเมื่อไหร่ เหมือนที่เห็นในข่าวน่ะครับ

2021.05.17 15:5

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ให้การคุ้มครองในเรื่องอะไรบ้างคะ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

All (ประกัน)

พระภิกษุสงฆ์สามารถที่จะสมัครใช้บริการ สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน เมืองไทยประกันชีวิต ได้ไหมครับ

สัญญาเพิ่มเติมสุขภาพวงเงินแน่นอน / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,การประกันการเสี่ยงภัยยานพาหนะ,All (ประกัน)

ถ้ามีสาเหตุที่จะต้องทำการศัลยกรรมสามารถที่จะเบิกค่ารักษาพยาบาลในส่วนนี้ได้ไหมคะประกันสุขภาพเด็ก อลิอันซ์อยุธยา

ประกันสุขภาพเด็ก / อลิอันซ์ อยุธยา ประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี