Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ประกันภัยบ้านคุ้มครองน้ำท่วมบ้านไหมคะ?

เรากำลังจะย้ายบ้านไปต่างจังหวัดค่ะอยากจะกลับไปอยู่กับพ่อแม่แต่ที่นี้เมื่อปีที่แล้วแถวที่เราจะไปเนี่ยมันเคยมีน้ำท่วมท่วมบ้านไปครึ่งหลังเลยค่ะ แต่เราก็ยังไม่มั่นใจว่าที่ที่เราไปอยู่เนี่ยน้ำจะท่วมไหมเคยตั้งใจว่าตอนซื้อบ้านก็จะทำประกันภัยบ้านไว้ก็เลยอยากรู้ว่า ประกันภัยบ้านที่เราจะทำเนี่ยให้ความคุ้มครองถึงภัยน้ำท่วมด้วยหรือเปล่าคะ? เพราะเคยได้ยินว่ามันประกันแค่ไฟไหม้บ้านเฉยๆ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bear

ถ้าจำไม่ผิดเท่าที่เราดูประกันภัยบ้านนอกจากจะคุ้มครองเรื่องอัคคีภัยหรือว่าไฟไหม้บ้านอะไรพวกนี้แล้ว ก็ยังให้ความคุ้มครองเรื่องภัยพิบัติด้วยค่ะ ซึ่งภัยพิบัติจากธรรมชาตินี้ก็ยังรวมถึงภัยน้ำท่วมด้วย แต่ถ้าเราเป็นพื้นที่เสี่ยงที่มีโอกาสเกิดเหตุน้ำท่วมบ่อย เคยมีประวัติว่าน้ำท่วมบ้านมาก่อนหรือท่วมบ้านทุกๆปี อันนี้ก็ต้องไปคุยกับบริษัทประกันดูค่ะ ต้องอ่านรายละเอียดกรมธรรม์ดีๆ

2020.08.16 15:25

วุฒิ

น้ำท่วมก็เป็นภัยพิบัติอย่างนึงนะครับ แต่ก็ต้องดูด้วยนะครับว่าปัจจัยที่จะมีน้ำท่วมแถวบ้านนั้นมีมากน้อยแค่ไหน ถ้าอยู่ใกล้แม่น้ำหรือว่าน้ำท่วมทุกปีอันนี้ไม่สามารถที่จะทำประกันหรือได้รับการคุ้มครองในเรื่องน้ำท่วมได้ แต่ถ้าไม่เคยเกิดน้ำท่วมมานานแล้วเกิดมีคนถล่มหรือน้ำท่วมขึ้นมา ประกันภัยจะให้การคุ้มครองและได้รับผลประโยชน์ในเรื่องความเสียหายด้วยครับ

2020.11.30 15:33

คนึง

ก็มีบางกรมธรรม์ประกันภัยบ้านนะคะที่คุ้มครองน้ำท่วม แต่ก็ไม่ใช่ทุกอัน เพราะส่วนมากประกันภัยบ้านจะคุ้มครองกรณีไฟไหม้มากกว่า ก็เลยถ้าคุณอยากจะซื้อประกันภัยบ้านที่คุ้มครอง เหตุการณ์น้ำท่วมด้วย คุณก็ต้องเลือกให้ดีหน่อย เลือกให้ตรงกับที่ต้องการนะคะไม่อย่างนั้นคุณอาจจะได้ประกันภัยบ้านที่ไม่คุ้มครองกรณีน้ำท่วมเลย แบบนั้นเสียดายแย่

2020.12.06 6:15

Cha_Cha

@คณึง จริงอย่างที่คุณว่านะคะ บางครั้งเราเห็นในกรมธรรม์ว่าคุ้มครองเรื่องนั้นเรื่องนี้ แต่ก็อาจจะไม่ได้เป็นอย่างที่เราคิดเสมอไป ภายใต้ความคุ้มครองนั้นก็มีเงื่อนไขต่างๆ เพื่อความแน่ใจเราน่าจะถาม พนักงานขายประกัน ตรงๆเลยว่าถ้ากรณีน้ำท่วมถ้าคุ้มครองจะคุ้มครองในกรณีไหนบ้าง เราจะได้ไม่ต้องคิดเองเออเองแล้วเข้าใจผิดทีหลัง

2021.02.26 16:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ

คนที่เป็นโรคภูมิแพ้กับโรคหอบ ประกันชีวิตของFWD ชื่อประกัน มั่นใจชัวร์ สามารถทำได้ไหม ต้องตรวจสุขภาพของเราด้วยไหม

มั่นใจชัวร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,All (ประกัน),การตั้งภรรภ์,อาการบาดเจ็บ,All (อุบัติเหตุ)

เกิดอุบัติเหตุจนแท้งลูกได้รับเงินไหมคะ

แอกซ่า สมาร์ทแคร์ ออพติมั่ม พลัส / แอกซ่าประกันภัย

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

วิธีเพิ่มทุนประกัน

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน),All (การวางแผนการเงืน),All (วางแผนเกษียณอายุ)

อายุเท่าไหร่ถึงจะทำประกันชีวิตได้

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี