Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การฝากเงินประเภทออมทรัพย์ถือเป็นการลงทุนมั้ย?

มีการลงทุนหลายประเภท อยากรู้ว่าการฝากเงินบัญชีออมทรัพย์ถือว่าเป็นการลงทุนได้รึเปล่า มีข้อดี ข้อเสียอะไรมั้ย ในการฝากประเภทนี้?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Paponthee

ตั้งแต่สมัยก่อนคนไทยชอบฝากเงินประเภทบัญชีออมทรัพย์กันมาก เพราะเป็นการเก็บเงินเอาไว้ใช้ในยามฉุกเฉินได้เป็นอย่างดี เพราะเงินฝากประเภทนี้ ไม่ต้องเสียภาษีดอกเบี้ย เราจะฝากจำนวนเงินเท่าไหร่ก็ได้ จะฝากเมื่อไหร่ก็ได้ หรือจะถอนเมื่อไหร่ก็ได้เช่นกัน ซึ่งการถอนก็สะดวกมาก จะถอนจากธนาคาร หรือใช้บัตร ATM หรือผ่าน Mobie banking ได้ทุกที่ ทุกเวลา

2019.08.01 18:0

Freddy

การฝากเงินบัญชีออมทรัพย์ช่วยสร้างเครดิตให้กับเจ้าของบัญชีได้ด้วย ถ้าเราต้องการขอสินเชื่อทางธนาคารจะดูความเคลื่อนไหวจากบัญชีของเราด้วยว่าเรามีความสามารถในการชำระหนี้ได้มั้ย ถ้าเรามีเงินในบัญชี สถาบันการเงินอาจจะตัดสินใจในการอนุมัติสินเชื่อให้เราได้ง่ายขึ้น

พัฒนา

การฝากเงินในบัญชีออมทรัพย์ถือได้ว่าเป็นการลงทุนได้เช่นกัน แต่เป็นการลงทุนที่ได้ผลตอบแทนที่ต่ำมาก แทบจะไม่มีผลกำไรจากการลงทุนแบบนี้เลย คนที่คิดจะลงทุนจะไม่นิยม การฝากเงินประเภทออมทรัพย์กัน เพราะเสียเวลา เพราะดอดเบี้ยที่ได้อยู่ที่ 0.5%ต่อปี่เท่านั้นเอง

ผาณิต

ข้อเสียก็มี เช่น ถ้าเราได้ดอกเบี้ยจากบัญชีเงินฝากออมทรัพย์ทุกบัญชีรวมกัน 20,000 บาทขึ้นไปเราต้องจ่ายภาษี ณ ที่จ่าย 15% ไม่ใช่เสียภาษีเฉพาะดอกเบี้ยส่วนที่เกิน 20,000 เท่านั้นแต่เสียของดอดเบี้ยออมทรัพย์ตั้งแต่บาทแรกที่ได้รับในปีภาษีนั้น เราเองต้องเปิดยเผยข้อมูลดอกเบี้ยที่ได้รับจากบัญชีออมทรัพย์ให้สรรพากรเพื่อยกเว้นการเสียภาษีดอกเบี้ยเงินฝาก 15% นั้นด้วย

อุกิต

เงินฝากออมทรัพย์ คือ เงินฝากประเภทที่ไม่ได้กำหนดระยะเวลาในการฝาก จะฝากจะถอนเมื่อใดก็ได้ ในวันและเวลาทำการ ดังัน้นถือว่าเป็นการออมเงินอย่างหนึ่งครับ และเป็นวิธีที่งายที่สุดที่สามารถทำได้แล้วก็ไม่เสี่ยงครับ แต่ขอเสียคือเงินที่เราฝากจะได้บอกเบี้ยหีือผลกำไรไม่มากครับ ดังนั้น การฝากแบบนี้หลายคนฝากแค้ทำให้เห็นการเดินเงินในบัญชีเท่านั้นครับ

2020.03.27 7:6

อารี

โดยส่วนตัวเราว่าน่าจะใช่ครับ เพราะการฝากเงินเป็นการลงทุนอย่างหนึ่งคริบที่ผมเข้าใจว่าใช่ก็เพราะว่า เอาเงินไปฝากแล้วสิ้นปีเราได้ดอกเบี้ยครับ ถึงแม้ว่าดอกเบี้ยจะได้ไม่มากเหมือนการลงทุนอย่างอื่นก็ตามแต่มีความเสี่ยงน้อยกว่าครับถึงแม้เงินดอกเบี้ยจะได้น้อยครับ ดังนั้นผมสรุปเอาเลยครับว่าใช่การใากเงินออมทรัพย์คือการลงทุนประเภทหนึ่ง

2020.04.22 8:17

ข้ามันลูกทุ่ง

ที่ถามแบบนี้เป็นเพราะเจ้าของคำถามกลัวการลงทุนที่ต้องใช้เงินจำนวนมากหรือเปล่าครับ? เลยคิดแค่อยากลงทุนกับการฝากเงินในบัญชีออมทรัพย์ที่ใช้เงินไม่มากและความเสี่ยงต่ำด้วย แต่เงินที่ได้กลับคืนมามันก็น้อยด้วยนะครับ ถ้าเป็นอย่างนั้นลองขยับไปฝากกับบัญชีเงินฝากประจำดีกว่าได้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมาอีกนิด ผมบอกเผื่อคนอื่นที่เข้ามาอ่านด้วยครับ

2020.07.28 8:36

พินพร

มันก็มีออมทรัพท์หลายแบบนะค่ะ แบบมีระยะสั้นและระยะยาว หรือว่าไม่กำหนดเวลา ดอกเบี้ยก็จะต่างกันไปค่ะ แล้วแต่ชนิดของบัญชี แต่ถ้าอยากลงทุนจริงๆแนะนำแบบ saving ค่ะ ของธนาคารอะไรก็ได้ ดอกเบี้ยสูง ยิ่งฝากเยอะยิ่งสูง และเราต้องฝากทุกเดือนด้วย ถอนเมื่อไหร่ก็ได้ แต่ถ้าอยากลงทุนกับการเก็บออมจริงๆ แนะนำไม่ควรถอนนะค่ะ เพราะยิ่งเม็ดเงินเยอะ ดอกเบี้ยยิ่งเยอะค่ะ

2020.07.28 17:17

สมชาย

เป็นการลงทุนสิครับ และเป็นการลงทุนที่มากด้วย เพื่อที่จะได้รับอัตราดอกเบี้ยที่สูง จำเป็นต้องมีเงินฝากที่เยอะตามไปด้วย และระยะเวลาที่เราเสียไปกับการเอาเงินไปไว้กับเขานั่นแหละครับเป็นการเรียกว่าลงทุน เวลาที่เราหมดไปก็คือเวลาที่เสียไปนั่นเอง ถามว่าคุ้มไหมก็ไม่คุ้มหรอกครับแต่มีการลงทุนที่ดีกว่านี้ไหม ที่มีความเสี่ยงน้อยกว่านี้ไหม ถ้ามีก็แนะนำผมด้วย

2020.08.14 14:40

Triangle

เป็นการลงทุนแน่นอนครับสำหรับการฝากเงินในบัญชีออมทรัพย์ มีความเสี่ยงต่ำมาก มากจนไม่ต้องเป็นห่วง ห่วงเรื่องดอกเบี้ยดีกว่า เพราะมันได้น้อยครับ ถ้ายังกลัวความเสี่ยงอยู่ เอาไปฝากกับบัญชีเงินฝากประจำก็ได้ จะได้ดอกเบี้ยเพิ่มขึ้นมาอีกนิด แต่ยังไงก็ดีกว่าไม่ทำอะไรเลยนะครับ ดีแล้วที่คุณคิดถึงเรื่องการลงทุนและการออมเงินครับ

2020.08.28 10:54

นายเอนก

เป็นการลงทุนที่ความเสี่ยงต่ำ และ ผลตอบแทนของการลงทุนแบบนี้ก็เลยต่ำไปด้วยครับ ไม่เหมาะกับคยที่มีเงินทุนน้อยๆหลอกครับ ถ้าคุณมีเงินทุนน้อยๆ ผมว่าเอาไปลงทุนอย่างอื่นน่าจะดีกว่านะครับ อย่างถ้ามีแค่หลักหมื่น ก็น่าจะลงทุนเรื่องทอง น่าจะดีครับ ช่วงนี้ราคาทองคำ ปรับขึ้นๆลงๆ เป็นว่าเล่นเลยครับ ผมว่าช่างน่าสนใจมากจริงๆครับ

2021.08.16 6:17

น้ำผึ้ง

งงอ่ะ ทำไมหลายคนถึงบอกว่าฝากเงินในบัญชีเงินฝากออมทรัพย์เป็นการลงทุน ดอกเบี้ยได้นิดเดียวเองนะ นับว่าเป็นการลงทุนด้วยหรอคะ? สำหรับเราเราไม่นับนะ เราถือว่าเป็นการออมเงินเฉยๆมากกว่า หรือบางคนก็ออมไม่ค่อยอยู่ ก็เป็นการสร้าง statement สวยๆละกัน เผื่อจะเอาไปใช้ทำธุรกรรมการเงินแบบยื่นขอสินเชื่อ หรือว่า สมัครบัตรต่างๆ

2021.09.21 16:24

ภัณฑิรา

บัญชีแบบออมทรัพย์ ถ้าเป็นความคิดของเรานะคะ บัญชีออมทรัพย์เป็นบัญชีที่เราเปิดใช้งานทั่วๆไป ไม่น่าจะเป็นบัญชีที่เอาไว้ลงทุนหลอกคะ ถ้าอยากจะลงทุนกับบัญชีธนาคาร ก็ต้องเลือกเป็นบัญชีแบบ สะสมทรัพย์ หรือว่า เป็นบัญชี แบบเงิน ฝากประจำมากกว่าคะ เพราะว่า สองตัวนี้ ค่อนข้างที่จะให้ดอกเบี้ยที่มากกว่าบัญชีออมทรัพย์แบบที่คุณถามมา

2022.01.17 12:56

ศิยา

ต้องถามก่อนคะว่าถ้าฝากเงินเข้าบัญ๙ีนี้แล้วคุณจะต้องเอาเงินก้อนนี้ไปใช้อีกไหมคะ หรือว่าฝากเอาไว้แบบนี้เลย ถ้าฝากลืมเลยก็ถือว่าเป็ฯการลงทุนคะ แต่การลงทุนครั้งนี้อาจจะได้ผลตอบแทนที่น้อยมากคะ ถ้าเปลี่ยนจากฝากเข้าบัญชี เอาไปซื้อพวกกองทุน น่าจะดีกว่าคะ มีเงินปันผลให้เรา มีเงินกำไรให้เรา น่าจะเป็นการลงทุนที่คุ้มค่ากว่า

2022.02.21 14:9

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),การจัดการงบประมาณ,All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

หุ้น CPALL ตอบโจทย์ถือระยะยาวไหม

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

All (การทำธุรกิจ),หาเงินออฟไลน์

เปิดร้านขายน้ำเต้าหู้ ต้องลงทุนเท่าไหร่ และได้กำไรดีไหมคะ ?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร KTC Toyota SASA Titanium ที่ทำให้ผมได้สิทธิประโยชน์หลายอย่างที่ศูนย์Toyota

บัตรเครดิต เคทีซี โตโยต้า ซาซ่า แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

ใครไปเที่ยวสยามพารากอนบ่อยๆ ดิฉันแนะนำบัตรนี้เลยค่ะ OneSiam-KBank Credit Card (Platinum)

บัตรเครดิต วันสยาม-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี