Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทวงเงินเพื่อนยังไงดีไม่ให้เสียเพื่อนครับ

ผมอายุ 33 ปี ทำงานอยู่บริษัทเอกชนแห่งหนึ่งครับ ผมมีเรื่องเกิดขึ้นและสร้างความหนักใจให้กับผมในตอนนี้มากเลยครับ คือเพื่อนค่อนข้างจะสนิทกันเอ่ยปากขอยืมเงินผมครับ ผมก็ไม่กล้าปฏิเสธเพื่อน และเมื่อให้ยืมผมเองก็ไม่กล้าทวงเงินอีก เพื่อนๆท่านใดมีวิธีทวงเงินเพื่อนแบบไม่ให้เสียเพื่อนบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Korrakoj

ผมคิดว่าควรบอกเพื่อนให้ชัดเจนก่อนการให้ยืมครับ ว่าเราเองก็ไม่ได้มีเงินเหลือกินเหลือใช้ มีความจำเป็นต้องใช้เงินเหมือนกัน แต่ที่ให้ยืมเพราะเราอยากช่วยเพื่อน และเห็นว่าจำเป็นด่วนก็เลยให้ไปก่อน และเมื่อถึงกำหนดคืนขอให้คืนตรงกำหนดด้วย เพราะเราก็ต้องนำเงินไปใช้เช่นกัน พูดให้รู้เรื่องเพื่อจะได้ไม่ผิดใจกันทีหลังครับ

2020.01.24 7:35

Teepth

ต้องสอบถามเพื่อนก่อนการให้ยืมครับว่าเค้าจะนำเงินไปใช้ทำอะไร หากเราพิจารณาแล้วมีความจำเป็นเร่งด่วน ฉุกเฉิน เช่นกรณีเจ็บป่วย ก็อาจตัดสินใจให้ยืมครับ แล้วต้องถามถึงวันจะคืนให้ชัดเจนด้วยว่าจะคืนได้เมื่อไหร่ เพราะเราก็จำเป็นต้องใช้เช่นกัน แต่หากเป็นเรื่องไม่จำเป็นเร่งด่วนก็ให้บอกเลี่ยงการยืมไปเลยครับ

2020.01.24 7:35

Natcha

เห็นด้วยค่ะ การทวงเงินจากเพื่อนเป็นอะไรที่อึดอัดมาก แต่มันก็เป็นเรื่องจำเป็นเพราะเราก็ไม่ได้มีเงินมากมายคิดว่าเพื่อนที่คุณสนิทน่าจะเข้าใจอยู่แหล่ะ เมื่อถึงคราวต้องทวงและไม่อยากให้เสียเพื่อน คุณต้องไม่ทวงหนี้ต่อหน้าคนอื่น และโดยเฉพาะทวงผ่านโซเชียล และก่อนจะทวงก็น่าจะให้เพื่อนได้มีเวลาบ้าง อย่างน้อยน่าจะบอกเขาก่อนล่วงหน้าว่าเราต้องการใช้เงินแล้วนะเผื่อเขาจะได้เตรียมเงินเอาไว้ หรืออาจจะใช้วิธีแบบว่าบอกตรงๆเราเดือดร้อนต้องใช้เงินมากๆเลย เพื่อให้เขาคิดได้ว่าเมื่อเดือดร้อนเป็นอย่างไร

2020.03.14 12:39

Delmer

"วิธีทวงเงินแบบไม่ให้เสียเพื่อน" โอ้!มันมีด้วยเหรอ คือ เชื่อว่าก่อนให้ยืมคงคุยกันแล้วแหละว่าจะต้องคืนเมื่อไหร่ ฉะนั้นเมื่อถึงเวลาคนที่พร้อมจะคืน เราคงไม่ต้องทวง เขาจะมาคืนเอง แต่ถ้าเขาไม่คืน เขาควรจะบอกเราว่าทำไมถึงยังคืนไม่ได้แล้วเมื่อไหร่ถึงจะคืนให้ ถ้าคุณมั่นใจว่าเพื่อนที่คุณจะให้ยืมเขาจะทำตามนี้ก็ให้ยืมเถอะครับเรื่องคิดคำพูดเพื่อจะทวงเงินก็ไม่ต้องละ แต่ถ้าคุณไม่มั่นใจว่าเขาจะทำตามนี้ คิดให้ดีว่าจะให้เขายืมมั้ย?

2020.04.15 15:14

แหลว

ทวงเงินเพื่อนยังไงไม่ให้น่าเกลียด อาจจะเรียกได้ว่าเป็นปัญหาโลกแตกอีกละข้อเลยก็ว่าได้ค่ะ ส่วนตัวแล้วเราจะไม่ให้เพื่อนยืมเงินเลย ถ้าเป็นเงินนิดๆหน่อยๆแล้วให้ยืมค่ะ แต่พอเป็นเงินจำนวนเยอะๆ เราจะให้ทำสัญญาเลย จะได้ไม่มีปัญหากันทีหลัง เรื่องเงินๆทองๆกับเรื่องเพื่อนเนี่ย ทำให้เป็นกิจจะลักษณะดีกว่าค่ะ อย่าพูดปากเปล่ามันจะยากเราทีหลัง แถมคบกันต่อก็ยากอีก

2020.07.05 8:22

สมชาย

ก็ทวงโดยการพูดเย็บหรือพูดถึงนิดหน่อยดูท่าทีของเพื่อนก่อนว่าเพื่อนลืมหรือเปล่า เพราะถ้าเพื่อนไม่จงใจที่จะคืนให้เขาก็จะหลบหน้าหรือว่าไม่พูดคุยต่อแล้วก็เปลี่ยนเรื่องคุยได้ แต่ถ้าเราพูดถึงแล้วเพื่อนบอกว่าลืมเออเดี๋ยวจะจ่ายให้อะไรแบบนี้ก็แสดงว่าเขาก็กำลังหาช่องทางที่จะคืนอยู่ ก็คือต้องดูปฏิกิริยาหลังจากที่เราพูดไปแล้วว่าเขารู้สึกยังไง

2020.07.05 10:14

นายพันแสง :-)

มีคนมาบอกหลายวิธีในการทวงเงินเพื่อนแบบไม่ให้เสียเพื่อนไปละ จะว่าอะไรมั้ยถ้าผมอยากบอกว่าผมเองก็อยากรู้ว่าเจ้าของกระทู้ได้เงินคืนจากเพื่อนหรือยังครับ? ถ้าคุณได้คืนแล้วผมดีใจกับคุณด้วยจริงๆ แต่หากยังไม่ได้คืนก็ทำใจครับ หวังว่าสักวันคงได้คืน อย่างน้อยคุณก็ได้ประสบการณ์ว่าคราวหน้าหากมีใครมายืมเงินอีกควรตัดสินใจอย่างไร

2020.08.19 3:23

Rose

เป็นเรื่องยากและน่าอึดอัดใจนะคะเข้าใจเลยค่ะว่าเจ้าของกระทู้จะหนักใจขนาดไหน แต่ก็ทำอะไรไม่ได้ยังไงถ้าเราอยากจะได้เงินคืนเราก็ต้องเอ่ยปากถาม คือพูดคุยตรงๆกับเพื่อนค่ะ ถึงแม้ว่าเพื่อนจะโกรธหรือยังไงก็ตามก็ต้องคุยกันตรงๆนะคะ แต่ถ้าเพื่อนอยากพยายามจะคืนเงินเราอยู่แต่ยังหาไม่ได้เราก็อาจจะให้เวลาเพื่อนไปบ้างแต่ถ้ามันนานเกินไป ก็ต้องทวงล่ะค่ะ

2020.08.31 20:44

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี