Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง ยิ่งเวลาที่ไปศูนย์อาหารแล้วต้องเสียเวลาเดินไปแลกคูปองที และกลับมาซื้ออาหารอีกที ทำไมต้องให้เดินไปเดินมาด้วย ทำไมถึงไม่รับเงินสดให้จบไปทีเดียวเลย ไม่เข้าใจเลยครับ ผมเนี่ยทำงานออฟฟิศไงมีเวลาพักจำกัดไง ใครก็ได้ช่วยตอบผมทีว่าทำไมต้อวแลกคูปองซื้ออาหาร

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

beer

ค่าเช่าคงที่   ค่าเช่าแบบคงที่ คือ ค่าเช่าที่ทำสัญญาคงที่ไปเลยว่าจะต้องจ่ายเดือนละเท่าไหร่ รวมเป็นปีละเท่าไหร่ ผู้ให้เช่าพื้นที่มีสิทธิ์ปรับขึ้นค่าเช่าปีละกี่ % เป็นเวลาทุกกี่ปี ค่าเช่าแบบนี้ตรงไปตรงมาค่าเช่าลอยตัว   ค่าเช่าแบบลอยตัว คือ ค่าเช่าที่ผู้ให้เช่าพื้นที่ทำสัญญาตกลงกับผู้เช่าว่าจะเก็บค่าเช่าตามปัจจัยอื่นที่ไม่คงที่ ส่วนใหญ่มักจะอ้างอิงจากยอดขาย ระบบนี้มักนิยมเรียกว่า ส่วนแบ่งกำไร โดยผู้ให้เช่าจะเรียกเก็บค่าเช่าจากผู้เช่า โดยดูจากยอดขายเป็นหลัก แล้วจึงหักเก็บตามสัดส่วนที่ตกลงกันไว้ เช่น 40% ของยอดขายรวม

2020.01.24 7:35

Kaitlyn

ศูนย์การค้า หรือ ห้างสรรพสินค้า ส่วนใหญ่มักจะต้องมีศูนย์อาหารไว้เรียกคนเข้าห้าง ผู้ประกอบการส่วนใหญ่ที่เข้ามาขายมักจะเป็นพ่อค้าแม่ค้ารายเล็กๆ ถ้าให้จ่ายค่าเช่าแบบคงที่ตามอัตราค่าเช่าห้างเลยจะสูงมากจนจ่ายไม่ไหว ส่วนมากจึงทำสัญญาผ่านระบบ Profit Sharing เป็นหลัก คือพ่อค้าแม่ค้าเข้าไปทำอาหารสอบว่ารสชาติใช้ได้ตามมาตรฐานศูนย์ แล้วก็ตกลงเปิดร้านได้

2020.01.24 7:35

Suchin

นี่เป็นคำถามที่เป็นคำถามที่ติดใจใครหลายคน ผมเองก็ไม่ชอบเหมือนกันเวลาไปต่อแถวซื้อคูปอง แต่ที่เขาใช้ ผู้ประกอบการส่วนใหญ่ที่เข้ามาขายมักจะเป็นพ่อค้าแม่ค้ารายเล็กๆ ถ้าให้จ่ายค่าเช่าแบบคงที่ตามอัตราค่าเช่าห้างเลยจะสูงมากจนจ่ายไม่ไหว นอกจากนั้นการช้คูปองยังทำให้หลายคนนิยมเข้าไปใช้บริการเป็นเหมือนการยกระดับของร้านอาหารทั่วๆไปได้ดีครับ

2020.03.13 3:25

Alisa

เหตุผลที่ใช่คูปองมันเกี่ยวกับการบริหารครับ การใช้คูปองก็เพื่อการบริการที่สะดวก รวดเร็ว เสริมภาพลักษณ์ที่ดีให้กับหน่วยงาน ใช้ในการวิเคราะห์ข้อมูลยอดขายร้านค้าเพื่อต่อยอดทางธุรกิจ และยังสามารถป้องกันการทุจริต จากการซื้อ-ขายอาหาร ป้องกันอย่างไร คือ มันทำให้ผู้ขาย หรือเจ้าของธุรกิจศูนย์อาหารนั้น ได้รู้ยอดขาย ที่แท้จริง ในแต่ละวันได้ ครับ

2020.04.25 5:6

ณัฐนันท์

วิธีการนี้เป็นหลักการบริหารธุรกิจสำหรับการเช่าพื้นที่ในการขายของโดยที่เจ้าของธุรกิจจะให้คนอื่นมาเช่าทำสัญญาขายของโดยที่คนเช่าจะไม่ต้องจ่ายเงินค่าเช่าเป็นเงินก้อนแต่ให้โอกาสคนเช่าขายของให้เสียค่าเช่าตามอัตราส่วนตามที่คนเช่าขายได้ซึ่งทำให้คนเช่าที่เป็นพ่อค้าแม่ขายสามารถอยู่ได้โดยที่เราสามารถไปซื้อของทานในราคาที่ไม่แพงจริงไหมคะ

2020.07.06 13:26

Coppter

ผมกำลังคิดว่าการใช้คูปองก็มีข้อดีอยู่นะ อย่างเช่น ช่วยให้ลูกจ้างที่มาทำงานโกงเงินเจ้าของร้านไม่ได้ แต่ถ้าเก็บเป็นเงินสดโอกาสที่ลูกจ้างจะจิ๊กเงินมีสูงมาก555 อีกอย่างนึงการที่เค้าทำคูปองก็เพื่อที่จะรู้ยอดขายจริงของร้านแต่ละร้านเพราะว่าถ้าให้เจ้าของร้านมาแจ้งยอดขายเองเพื่อรับเงินสด โอกาสที่เจ้าของร้านจะโกงทางศูนย์อาหารมีสูงมาก ดังนั้นการมีคูปองจะช่วยลดปัญหาในเรื่องนี้

2020.07.08 15:53

โลมาโต้คลื่น

ผมก็อ่านมาหลายความคิดเห็นพึ่งจะมาเข้าใจก็ความคิดเห็นของคุณณัฐนันท์นี่แหละครับ ว่าทำไมต้องใช้คูปอง ตอนนี้พอจะเข้าใจแล้วครับได้ความรู้ใหม่เลย ผมก็นึกว่าการเช่าที่ขายอาหารในห้างจะเก็บเงินแพง และเก็บล่วงหน้าเสียอีก ที่ไหนได้เก็บเงินค่าเช่าตามยอดขายแบบนี้ก็ดีนะ เรื่องแบบนี้ต้องเล่าต่อแล้วเรื่องใหม่เลยนะเนี่ย

2020.08.08 17:2

สมหญิง

อีกเหตุผลนึงถ้าเป็นการป้องกันแบงค์ปลอมด้วย เพราะบางทีแม่ค้าพ่อค้าก็ยุ่งอยู่กับการขายของในห้าง จนอาจจะไม่ได้สนใจเกี่ยวกับเงินที่รับมาว่าเป็นแบงค์จริงหรือแบงค์ปลอม เพราะบริการคูปองของห้างร้านจะทำให้มีการตรวจสอบเงินได้ว่า ถ้าพบกันปลอมก็เป็นคนที่แลกคูปองหรือดูแลในจุดนี้ต้องรับผิดชอบส่วนนี้ไปค่ะ เพราะเป็นช่องทางเดียวที่ได้รับแลกหรือเงินสดนั่นเอง

2020.08.29 3:14

MOMO

จขกทก็ช่างตั้งคำถามจริงๆ ไม่เคยคิดเกี่ยวกับเรื่องนี้มาก่อนเลย แต่ก็อาจจะเป็นไปได้นะที่ความเห็นด้านบนตอบว่าป้องกันแบงค์ปลอมน่ะ เพราะว่าเวลาคนที่ทำอาหารเขาคงไม่มานั่งสังเกตเวลาที่รับเงินมาแน่ๆ เพราะไหนจะต้องทำกับข้าวไหนจะต้องมานั่งดูแบงค์ว่าปลอมรึเปล่า ก็อาจจะเป็นเหตุผลที่ดีเขาก็เลยให้ใช้คูปอง อยากรู้ก็ต้องไปถามห้างนะ

2021.06.23 4:44

เปลวเพลิง

พูดถึงศูนย์อาหารเดี๋ยวนี้ยังขายอาหารได้กันอยู่หรอครับ เพราะคนเดี๋ยวนี้ทำงานที่บ้านกันเยอะมาก อยากรู้ว่าคนที่ไปเช่าที่เพื่อขายอาหารในศูนย์อาหารได้รับผลกระทบกันบ้างไหม ยังงัยบ้าง??? ผมเองเป็นคนนึงที่ค้าขาย ผมเลยอยากรู้ความเป็นไปของคนอื่นๆดูบ้าง เพราะตั้งแต่มีโควิดแม้เเต่อาหารที่เป็นสิ่งจำเป็น คนยังไม่อยากจะซื้อกันเลย

2022.01.27 4:3

ชิโนรส

ได้กำไรเห็นๆเลย กับพวกห้างที่ปล่อยให้คนเช่าที่เพื่อขายอาหาร นอกจากได้ค่าเช่าแล้วยังได้ เปอร์เซ็นจากที่ขายด้วย แต่ถ้าเราดูแล้วเขาก็น่าจะลงทุนมากอยู่นะเพราะร้ายอาหารเขาไม่ต้องมาจ้างพนักงานล้างจาน พนักงานทำความสะอาด เพราะอันนี้ห้างสรรพสินค้าเป็ฯคนที่บริการและดูแลทั้งหมด แม่ค้ามีหน้าที่ขายอย่างเดียว ก็ดีนะแบบนี้

2022.02.05 6:6

SudaRak*-*

ใช้คูปองเพื่อจะได้รู้ว่าร้านนั้นขายอาหารหรือเครื่องดื่มได้วันละเท่าไหร่ รวมแล้วใน 1 เดือนเป็นเงินทั้งหมดเท่าไหร่ เพื่อที่เจ้าของห้างสรรพสินค้าหรือเจ้าของพื้นที่จะได้เก็บเงินค่าเช่าได้ตามที่ตกลงกันไว้ เสียเวลาในการแลกคูปองนิดหน่อยเอง ถ้าไปบ่อยแล้วเขาไม่ได้เป็นคูปองแบบที่ใช้วันต่อวัน คุณก็เก็บคูปองนั้นไว้ใช้วันถัดไปได้นี่คะ

2022.04.30 6:47

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

หาเงินออนไลน์,All (หารายได้),All (เศรษฐกิจ)

ใช้โลกโซเชียลเพื่อช่วยให้กิจการเติบโตดีไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ขอไอเดียทำของขวัญปีใหม่แบบประหยัดงบหน่อยครับ

เปลี่ยนงาน

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี