Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

สวัสดีครับผมเป็นพนักงานประจำของบริษัทแห่งหนึ่งในกรุงเทพครับ เนื่องจากต้องไปทำงานผมจึงต้องขับรถและผมนั้นเป็นคนที่จะชอบดูเรทราคาน้ำมัน ครับ แล้ววันนี้ตอนเช้าที่กำลังขับรถไปทำงานผมก็เปิดวิทยุฟัง และได้ยินมาว่าราคาน้ำมันไทยแพงกว่ามาเลเซีย ผมเลยสงสัยนะครับว่าทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซียใครรู้ช่วยตอบผมหน่อยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sunanda

ไทยมีการบริโภคน้ำมันภายในประเทศ 1.3 ล้านบาร์เรลต่อวัน ในขณะที่ผลิตได้ 5 แสนบาร์เรลต่อวัน ส่วนปริมาณน้ำมันสำรองที่มีก็ใช้ได้เพียง 3 ปี ประเทศไทยจึงจำเป็นต้องนำเข้าน้ำมันมาเพื่อบริโภคในประเทศ ซึ่งราคาเป็นไปตามราคาน้ำมันโลก มาเลเซียมีการบริโภคน้ำมันภายในประเทศ 8 แสนล้านบาร์เรลต่อวัน ในขณะที่ผลิตได้ 7 แสนบาร์เรลต่อวัน ส่วนปริมาณน้ำมันสำรองที่มีสามารถใช้ได้ถึง 15 ปี ประเทศมาเลเซียจึงมีสถานะเป็นประเทศที่มีการส่งออกน้ำมันไปขายต่างประเทศ โดยรัฐบาลมาเลเซียมีสัดส่วนรายได้จากการส่งออกน้ำมันสูงเกือบ 30% ได้

2020.01.24 7:35

Boon-Nam

ความจริงประเทศไทยมีการส่งออกน้ำมันดิบอยู่บ้าง แต่มีเหตุผลเนื่องจากน้ำมันดิบที่ผลิตได้มีคุณภาพต่ำ และโรงกลั่นในประเทศไทยไม่มีศักยภาพเพียงพอในการกลั่น หรือในบางช่วงน้ำมันที่ผลิตได้ก็เกินความต้องการใช้ในประเทศจึงขายออกไป โดยสัดส่วนดังกล่าวก็ไม่ได้สูงมาก แต่ราคาที่ขายจะต่ำกว่าราคาในประเทศไทย เพราะการขายส่งไปต่างประเทศจะมี โครงสร้างราคาน้ำมัน แตกต่างกันออกไป ผู้ขายไม่จำเป็นต้องเก็บภาษีและเงินกองทุนส่งภาครัฐ เพราะภาษีและเงินกองทุนดังกล่าวเก็บมาเพื่อรักษาเสถียรภาพตลาดน้ำมันในประเทศไทย ไม่เกี่ยวกับต่างประเทศ

2020.01.24 7:35

Thanapon

ราคาน้ำมันขึ้นอยู่กับแต่ละประเทศจริงๆครับเช่น อย่างประเทศไทยบ้านเราเขา มีค่าการตลาดอยู่ที่ 5-6 เปอร์เซนต์ของราคาค้าปลีก เช่น ค้าปลีก 30 บาท ส่วนค่าการตลาดให้ไม่คงที่ครับจะอยู่ที่ประมาณ 1.50-1.60 บาท บางประเทศอาจจะมีกำไรสูงกว่าอย่างมาเลเซีย ราคาหน้าปั๊ม 17-20 บาท แต่ให้ค่าการตลาดถึง 2 บาทดังนั้นเรื่องราคาน้ำมันแพงในประเทศไทยบ้านเรา หลายคนก็ออกมาบอกครับว่า มันมีปัจจัยอื่นๆเข้ามาเกี่ยวข้องด้วยครับ เช่นเรื่องของ ภาษีกองทุน ที่มีผลต่อราคาน้ำมันบ้านเราครับ

2020.03.13 3:0

Boonpipob

เหตผลก็คือ ที่ราคาน้ำมันในประเทศมาเลเซีย น้ำมันดีเซลราคาประมาณ 16.89 บาท/ลิตร และน้ำมันเบนซิน (ออกเทน 95) ราคาประมาณ 16.12 บาท/ลิตร เนื่องจากรัฐบาลมาเลเซียมีการชดเชยราคาน้ำมัน จึงทำให้ความแตกต่างกับประเทศไทยแต่ถ้าหากเปรียบเทียบที่คุณภาพน้ำมันแล้ว น้ำมันในประเทศไทยมีคุณภาพดีกว่าประเทศมาเลเซียแน่นอน

2020.04.25 2:46

วิลัยภรณ์

วันก่อนเราได้อ่านนะ เขาบอกว่าทำไมราคาน้ำมันบ้านของเราแพงทั้งที่บ้านของเราสามารถผลิตน้ำมันได้ เขาบอกว่าน้ำมันที่บ้านของเราไม่สามารถกลั่นได้ในบ้านของเรา เราจึงจำเป็นต้องเอาน้ำมันจากเพื่อนบ้านเข้ามา ทำให้เรามีต้นทุนที่สูง ซึ่งเราฟังๆดูแล้วเราถึงกับงงเลยคะ ว่ามันเป็นยังงั๊นไปได้ยังไง ทำไมไม่สร้างโรงกลั่นของเราเองเลย

2022.01.29 8:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ชีวิตคนเร่งรีบแบบเราๆ การฟัง Podcast สาระดี ๆ แบบออฟไลน์เพลินดีนะคะ มีรายการไหนบ้างที่คุณติดตามอยู่

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

หาเงินออนไลน์

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี