Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

ลูกของผมเข้าโรงเรียนแล้ว ไปโรงเรียนได้สักพัก เมื่อกลับมาที่บ้าน ผมสังเกตว่าเขาทำพฤติกรรมแปลกไป จากที่ไม่เคยทำมาก่อน พ่อแม่คนอื่นๆคงเคยเจอกเหมือนกัน อยากขอช่วยแนะนำด้วยครับว่าควรจัดการกับพฤติกรรมเหล่านั้นอย่างไร ขอบคุณมากครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

อาณัติ

เด็กบางคนอาจขโมยของ ที่จริงเขาอาจไม่รู้ว่าทำอย่างนั้นไม่ดี แต่เห็นเพื่อนมีก็อยากมีบ้างเพื่อจะได้เหมือนเพื่อนคนอื่น หรือคิดว่ามันคือความกล้า พ่อแม่ต้องอธิบายให้ลูกเข้าใจว่าทำอย่างนี้ไม่ได้ มันไม่ดีอย่างไร ดิฉันเคยได้ยินพี่เลี้ยงบอกว่ามีเด็กคนนึงในห้องจะเอาของเล่นของเพื่อนกลับบ้าน ดิฉันตกใจทำไมทำอย่างนี้นะไม่ดีเลย แต่คุณครูบอกว่าเด็กไม่ได้ตั้งใจเป็นขโมยแต่เขาเห็นของเล่นนั้นซึ่งที่บ้านไม่มีเลยอยากเล่นบ้าง

2020.01.24 7:35

กิติ

การชมเชยลูกเป็นสิ่งที่ดีนะคะ เขาจได้มีกำลังทำสิ่งที่ดีต่อๆไป แต่เราไม่ควรแค่พูดว่า ลูกเก่งจัง เรียนเก่งที่สุดเลย ต่อไปเขาอาจจะคิดว่าเขาเก่งกว่าคนอื่น จะกลายเป็นคนหยิ่งได้ค่ะ ถ้าลูกได้รับรางวัลอะไรมา ก็ไม่บอกแค่ลูกเก่งจริงๆ แต่ให้พูดถึงความตั้งใจและความพยายามของเขา ลูจะได้ไม่ยึดติดกับความสำเร็จ แต่สนใจว่าต้องพยายามด้วย

2020.01.24 7:35

kritsana

เราก็เครียดกับเรื่องนี้อยู่เหมือนกันเลย ปกติตอนที่อยู่บ้านลูกเราพูดจาดีมาก พอไปเรียนได้2อาทิตย์คำพูดคำจาเปลี่ยนไปจากเดิมมากๆเลยคะ นี่ยังไม่ร่วมถึงนิสัยที่ก้าวร้าวขึ้นด้วยนะคะ เราก็พยายามปรับๆเขาอยู่คะ เราเข้าใจคะะว่า อายุแค่นี่ก็ต้องติดนิสัยไม่ดีมาบ้าง แต่เราก็กังวลใจเหมือนกันคะว่านานๆไปเขาจะดื้อกับเรามากกว่านี้ไหม

2020.05.23 3:18

กร

คุณต้องให้เวลากับลูกมากขึ้นครับเพื่อที่จะสั่งสอนและอบรมเขา ถ้าคุณไม่มีเวลาให้ลูกไม่สังเกตพฤติกรรมของลูก คุณก็จะไม่สามารถรู้ได้เลยว่าลูกติดพฤติกรรมอะไรของเพื่อนๆมาจากที่โรงเรียนบ้าง ได้อธิบายเหตุผลและการพูดคุยในระดับตามอายุ ใจเย็นๆจะช่วยให้ลูกเข้าใจว่าอะไรผิดอะไรถูก อะไรที่พ่อแม่ชื่นชอบครับ คิดว่าลูกๆมาจะฟังพ่อแม่อยู่แล้ว

2020.10.19 14:37

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

หาเงินออนไลน์

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี