Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

เราเป็นครอบครัวเล็กๆอยู่ด้วยกันสามคน พ่อ แม่ ลูก เวลาที่ลูกทำอะไรที่ดีหรือสำเร็จ ดิฉันก็จะชมลูก แต่บางครั้งสามีบอกว่าชมมากๆเดี๋ยวลูกก็เหลิงหรอก ดิฉันเลยไม่แน่ใจว่าชมมากไปหรือสามีคิดมากเกินไป ใครพอจะรู้ขอบอกด้วยนะคะชมลูกยังไงไม่ให้เหลิงค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chamnian

ดิฉันเคยอ่านเจอว่าไม่ควรชมลูกว่า ลูกฉลาดอยู่แล้ว เอ๊ะ!น่าจะชมได้นะทำไมไม่ควรชม เพราะอาจทำให้ลูกไม่มั่นใจเมื่อเขาเจอสถานการณ์ใหม่ๆ ไม่แน่ใจว่าจะทำถูกมั้ย อาจจะไม่พยายามทำแล้ว เพราะกลัวว่าทำพลาดไปก็จะไม่ได้รับคำชมอีก น่าสนใจนะคะประเด็นนี้ ลองพิจารณาดูนะคะอาจจะหาข้อมูลเพิ่มเติมอีกก็ได้ เพื่อลูกที่น่ารักค่ะ

2020.01.24 7:35

Kamut

โรคหลงตัวเอง Narcissistic personslity disorder หรือ NPD ค่ะ เป็นอาการทางจิตเวชเด็กอย่างหนึ่ง ซึ่งเด็กจะรู้สึกว่าตัวเองเป็นคนเก่ง คนอื่นด้อยกว่า ชอบยกยอตัวเอง ไม่เห็นใจคนอื่นด้วย มาจากหลายสาเหตุค่ะ จากพันธุกรรม การเลี้ยงดูจากบ้านที่ชอบคาดหวังสูงๆ หรือตามใจมากเกินไปจนเด็กคิดว่าตัวเองสำคัญที่สุด ต้องรีบรับการรักษานะคะ หากปล่อยไว้อาจเป็นโรคซึมเศร้าได้ในอนาคตค่ะ

2020.01.24 7:35

Amaya

จริงๆคะ ชมมากๆเดี๋ยวลูกก็เหลิงหรอก ดังนั้นอย่าชมทุกเรื่องคะ เพราะชมมากเกินไปอาจกลายเป็นโทษ คำชมใช่ว่าจะดีไปหมด นะคะ เพราะจริงๆแล้ว พวกเขาฉลาดพอที่จะมองออกว่านั่นเป็นการพูดเกินจริงและสรุปได้ว่าคุณไม่ได้หมายความอย่างที่พูดจริง ๆอย่าชมทุกเรื่องคะ แล้วพยายามอย่าชมบ่อยเกินไปด้วยนะคะ เด็กเดี่ยวนี้ฉลาดกว่าที่เราคิดคะ

2020.05.23 3:22

นิว

วิธีหนึ่งที่เรารู้สึกว่าได้ผลนะคะก็คือชมลูกที่เขาออกความพยายามค่ะ เด็กแต่ละคนมีความสามารถไม่เหมือนกัน ถ้าเราชมแต่ตรงที่เขามีความสามารถที่เก่งกว่าคนอื่น แบบนั้นเด็กจะเหลิง แต่ให้ชมตอนที่เขาเป็นเด็กดี ตอนที่เขาเชื่อฟัง ตอนที่เขารู้จักขอโทษ ตอนที่รู้จักขอบคุณ ตอนที่เสียสละ ถ้าชมแบบนี้เขาจะไม่เหลิงค่ะ แต่ถ้าชมที่เขาสอบได้ที่ 1 ชมว่าเขาได้คะแนนเต็ม ทำอะไรแบบนี้มีโอกาสที่จะเหลิงสูงนะคะ

2020.07.13 21:50

จอย

การชมลูกไม่ให้เหลิงก็คือไม่ใช่ชมบ่อยๆ แต่เมื่อเห็นว่าถ้าลูกทำดี ค่อยชมเชยตามสภาพความเป็นจริง แต่ถ้าเห็นลูกทำผิด ก็ต้องพูดคุยกับลูกตามความเป็นจริงและอธิบายเหตุผลด้วย แต่เมื่อชมเชยก็จำเป็นต้องมีการอธิบายเหตุผลด้วยเช่นกัน เพื่อให้ลูกเข้าใจความคิดของพ่อแม่ ว่าสิ่งที่พ่อแม่ต้องการจริงๆที่ชมเชยลูกคืออะไร เรื่องนี้จะส่งผลต่อวิถีชีวิตของลูกค่ะ

2020.07.26 9:21

พรรธน์ยศ...นะครับ

ชมเด็กมากเกินไปก็เป็นการทำร้ายเด็กทางอ้อมด้วยเหรอครับ มีโรคหลงตัวเองในเด็กด้วย โอ้!โลกนี้อยู่ยากจริงๆ แล้วอย่างนี้ผมจะกล้าชมหลานผมมั้ยอะ เดี๋ยวไปทำลูกพี่สาวผมเหลิง พี่สาวโวยผมแน่เลย ดีครับเป็นความรู้ใหม่ของผมจริงๆ ถึงผมจะยังไม่มีลูกแต่ก็หลานมีเด็กแถวๆบ้าน การรู้จักวิธีพูดที่ดีต่อเด็กมันดีมากเลยครับ ผมจะจำไปใช้บ้าง

2020.08.23 15:10

เจนเจน

คิดว่าพ่อแม่ก็ต้องมีเหตุผลในการชมด้วย เพื่อที่จะทำให้เด็กได้รับกำลังใจ หรือแสดงให้เขาเห็นว่าเราเห็นค่าความพยายามของเขา เราต้องทำให้เขาเข้าใจว่าทำไมเราถึงชมเขา และคำชมที่เราพูดควรทำให้เขารู้สึกภูมิใจที่เขาพยายาม ไม่ควรชมเปรียบเทียบว่าลูกดีกว่าคนอื่น เพราะนั้นจะทำให้เขามองคนอื่นต่ำกว่าตัวเอง พ่อแม่ต้องมีสมดุลและมีเหตุผลมากๆในเรื่องนี้ค่ะ

2020.08.28 18:27

หนุ่ม

อย่าชมลูกบ่อยเกินไป ถ้าลูกไม่ได้ทำดีก็อย่าชมครับ แต่ถ้าลูกทำดีจริงก็ต้องชมเชยและอธิบายเหตุผลว่าทำไมถึงชมเชย และอย่าลืมว่าถ้าลูกทำให้ดีก็ต้องมีการสั่งสอนด้วยครับ การสั่งสอนก็คือการอธิบายเหตุผลว่าทำไมถึงเรียกว่าดีหรือไม่ดี ซึ่งเหตุผลนั้นก็ต้องมีการอธิบายตามอายุของเด็กด้วยนะครับ เพราะเด็กที่อายุมากแล้วก็ต้องการเหตุผลที่หนักแน่น

2020.10.19 14:39

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

หาเงินออนไลน์,All (หารายได้),All (เศรษฐกิจ)

ใช้โลกโซเชียลเพื่อช่วยให้กิจการเติบโตดีไหม?

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

All (เศรษฐกิจ)

ทำไมราคาน้ำมันไทยถึงแพงกว่ามาเลเซีย

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี