Forum
แก้ไขล่าสุด: 

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

เมื่อมีการวางแผนก่อนการแต่งงานว่าอยากจะมีลูกต้องมีการวางแผนการเงินเรื่องลูกเรื่องอะไรบ้างต้องลงรายละเอียดมากน้อยขนาดไหนเพื่อที่จะเลี้ยงลูกอย่างดีให้เขาอยู่อย่างสบายไม่เดือดร้อนต้องวางแผนระยะยาวขนาดไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Eloisa

การวางแผนทางการเงินสำหรับการมีลูกจึงสำคัญมากๆ เพราะเพื่อนๆต้องใช้ค่าใช้จ่ายตั้งแต่ตั้งท้องแล้ว ซึ่งเสต็ปทางการเงินสำหรับใครที่จะมีลูกดังนี้ค่ะ 1. ค่าใช้จ่ายเมื่อตั้งครรภ์ 2. ค่าใช้จ่ายเมื่อเมื่อคลอด 3. ค่าใช้จ่ายเมื่อดูแลตอนเป็นทารก 4. ค่าใช้จ่ายเมื่อเป็นเด็กที่ยังไม่เข้าเรียน 5. ค่าใช้จ่ายเมื่อเข้าเรียน อนุบาล / ประถม / มัธยม / มหาวิทยาลัย

2020.01.24 7:35

Emmitt

เพื่อที่เพื่อนๆจะมีลูกและเลี้ยงดูเขาอย่างมีคุณภาพเพื่อนๆต้องวางแผนทางการเงินอย่างดีมีคุณภาพรัดกุมเพื่อลูกของเพื่อนๆจะเติบโตอย่างดีเช่นกัน และต้องทำไปพร้อมกับการวางแผนชีวิตที่ดีให้ลูกๆด้วยเพื่ออนาคตทางการเงินของเขา ดังนั้นถ้าเพื่อนๆอยากจะมีลูกก็ต้องมีการปรึกษากับคู่ของตัวเองอย่างดี ช่วยกันคนละไม้คนละมือ เพื่อให้ครอบครัวมีความสุขลดปัญหาครอบครัวแตกแยกนะคะ

2020.01.24 7:35

prommin

พ่อและแม่หน้าที่สำคัญของคนเป็นพ่อเป็นแม่ควรเตรียมให้กับลูกๆในช่วงนี้คือการศึกษาที่ดี ตามความรู้ ความสามารถของลูกๆ การเตรียมเงินเพื่อเป็นทุนการศึกษาในแต่ละช่วง ใช้แผนและเครื่องมือการเงินที่แตกต่างกันเช่นในระหว่างที่ลูกกำลังเรียนโดยการเตรียมแผนการประกันชีวิตให้ครอบคลุมค่าใช้จ่ายเพื่อการศึกษาทั้งหมดไว้ด้วย

2020.03.19 6:54

Beam

แนะนำว่าคุยกับสามีเลยค่ะ ก่อนจะวางแผนมีลูกด้วยกันเกี่ยวกับค่าใช้จ่ายที่ต้องจ่ายในขณะที่มีลูก คือถ้าทำงานกับบริษัทก็จะได้รับเงินชดเชยในกรณีที่ตั้งครรภ์ แถมได้ที่รับเงินการช่วยเหลือตอนที่มีลูกด้วย ต้องพยายามเก็บเงินไว้นะครับเพราะว่าคิดถึงรายจ่ายที่เพื่อนได้กล่าวมาด้านบนมีบอกไว้ คือถ้าไม่มีการพูดคุยกันหรือเตรียมตัวไว้ก่อนล่วงหน้าคิดว่าการมีลูกเป็นเรื่องที่ยากมากค่ะ ยากในการดูแลยากที่จะต้องหาเงินค่าดูแลอื่นๆ

2020.05.07 4:48

jaja1212

จริงๆ เเล้วก่อนที่จะวางเเผนที่จะมีน้องคุณสามีกับภรรยาควรปรึกษาเรื่องการใช้ชีวิตคู่กันก่อนค่ะเพราะว่าการจะเลี้ยงลูกให้ดีได้ต้องดูพื้นฐานที่พ่อเเม่ก่อนเพราะถ้าพ่อเเม่สองคนทำงานเพื่อหาเงินมาเลี้ยงลูก เเบบนี้ก็จะทำให้มีเวลาให้ลูกน้อยค่ะ ถ้าคิดจะมีลูกจริงๆ ควรเเค่คนใดคนนึงทำงานค่ะ เเล้วอีกคนเลี้ยงลูกส่วนเรื่องค่าใช้จ่าย เยอะมากค่ะ เเค่ค่าคลอดลูกก็หลายบาทเเล้ว ถ้าอยากมีจริงๆ ต้องเตรียมตัวดีๆ เลยค่ะ

2020.07.29 20:0

Sonchai

แนะนำว่าให้ไปปรึกษากับประกันเลยครับ ดีที่สุด เพราะว่าประกันมีทั้งเรื่องประกันชีวิต ประกันสุขภาพ ประกันการศึกษา ประกันการออม ร่วมถึงประกันกรณีที่บิดามารดาเสียชีวิตกระทันหันด้วย การที่เราปรึกษากับประกันให้ช่วยเราวางแผนชีวิต ช่วยให้เราไม่ต้องรับมือหนักเกินไป และเป็นการป้องกันลูกของเราและตัวเราไม่ให้พบกับความเสี่ยงที่จะเจอในอนาคตด้วยครับ

2020.07.30 16:12

มะกรูด

คุณเคยได้ยินคนเค้าพูดว่ามีลูกหนึ่งคนยากจนไป 10 ปีมั้ยคะ แต่เราว่าคำนี้ก็พูดเกินไป เพราะว่าเห็นหลายครัวครอบครัวมีลูกหลายคนก็ยิ่งรวยเอา พวกเขาอาจมีการวางแผนที่ดี จึงทำให้ไม่ลำบาก แต่เดี๋ยวนี้การวางแผนที่ดีก็ไม่เพียงพอ เพราะ การเลี้ยงลูกไม่ใช่ง่าย ไม่ใช่หาเงินให้ลูกอย่างเดียว พ่อแม่ต้องคิดถึงวิธีการสอนลูกให้เป็นคนดีด้วย

2020.08.22 2:42

ศรีตรัง6882

ก่อนจะทำอะไรต้องวางแผนล่วงหน้าโดยเฉพาะเรื่องการเลี้ยงลูก ดีมากค่ะที่เจ้ากระทู้พยายามเตรียมตัวล่วงหน้าอย่างดี เม้นท์แรกทำรายการมาให้ดูคร่าวๆแล้วหลายรายการ อย่าเพิ่งตกใจยังมีอีกเยอะค่ะ..ไม่ได้บอกให้เครียดนะ แต่นี่คือการวางแผนไง เราต้องเตรียมพร้อมรับมือกับทุกอย่าง ค่อยๆเก็บเงินไปค่ะ หางานหาวิธีสร้างรายได้อื่นๆเพิ่มด้วยนะคะ

2020.08.29 16:54

ชม

เราว่าก่อนแต่งงานทั้งสามีและภรรยาควรคุยกันเรื่องการมีลูกก่อนนะ ต้องดูความพร้อมไม่ใช่แค่ด้านฐานะการเงินเนาะแต่ความพร้อมเพราะการเลี้ยงลูกไม่เหมือนกับเลี้ยงสัตว์เลี้ยงสัตว์แค่ให้อาหารสอนให้เข้าห้องน้ำเป็นที่และการมีลูกต้องสอนหลายอย่าง พร้อมในฐานะพ่อแม่ไหมมีเวลาให้ลูกหรือเปล่า เรื่องเงินก็เป็นอีกเรื่องที่ต้องดูแต่ความพร้อมของคู่สามีภรรยาสำคัญมากกว่านะเราว่า

2020.10.14 7:57

รัตติยา

แสดงว่าแต่งงานปุ๊ป ก็จะผลิตลูกเลย อย่างนั้นใช่ไหมคะ เราว่าอย่าใจร้อนคะ ใช้ชีวิต ในช่วงคู่สมรสใหม่ก่อนจะดีกว่าไหมคะ อย่างแต่งงานไปแล้วสัก1-2ปี แล้วค่อยคิดเรื่องนี้ก็ได้คะ ส่วนตัวของเรา เราคิดว่ามันเร็วเกินไป อยากใช้เวลากับสามีก่อนคะ ไม่ใช่ไม่อยากมีลูกนะคะ แต่เห็นหลายคู่ละ ที่เป็นแบบนี้ ดูแล้วน่าสงสารมากๆ

2021.06.25 10:9

seenseen

ถ้าจะวางแผนการเงินเรื่องลูก มีรายละเอียดมากมายค่ะ อย่างที่เม้นท์แรกบอกมาก็ถูกนะคะที่ให้แบ่งเป็นช่วงอายุต่างๆ หากจะเอาแบบละเอียดเข้าไปอีกเจ้าของกระทู้ต้องระบุลงไปด้วยว่าแต่ละช่วงชีวิตนั้นมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง เช่น ค่ากิน ค่ายา ค่าเสื้อผ้า ค่าของใช้ต่างๆ ค่าเรียนและอุปกรณ์การเรียนด้วยนะคะ มีเยอะมากเลยค่ะ

2021.07.22 16:18

ธวัชชัย

ผมว่าคุณถามว่าที่สามีขอบคุณก่อนไหมครับ ว่าเขาพร้อมที่จะแต่งงานแล้ว มีลูกทันทีเลยไหม เพราะถ้าคิดเหมือนกัน ก็ต้องวางแผนไม่ใช่แค่เรื่องของลูกที่จะมีเท่านั้นครับ ต้องวางแผนเรื่องการเงินช่วงที่คุณท้องด้วยนะครับ มันมีค่าใช้จ่ายเยอะเลยนะครับ ยิ่งถ้าใกล้ๆคลอด คุณก็คงทำงานไม่ค่อยได้ด้วย คิดเรื่องค่าใช้จ่ายช่วงนี้ด้วยก็ดีครับ

2021.08.18 9:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

หาเงินออนไลน์

เพจ Facebook ขายได้ราคาเท่าไหร่

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

หาเงินออนไลน์,All (หารายได้),All (เศรษฐกิจ)

ใช้โลกโซเชียลเพื่อช่วยให้กิจการเติบโตดีไหม?

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

All (การมีบุตร)

ชมลูกอย่างไรไม่ให้เหลิง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี