Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

ผมก็ไม่ได้แก่มากแต่เราไม่รู้ถึงวันพรุ่งนี้ใช่ไหมครับมรดกที่มีอยู่ก็พอมีครับผมจึงเป็นห่วงว่าเราควรทำพินัยกรรมไว้เลยดีไหมครับ หรือเราควรทำพินัยกรรมตอนไหนจะดีที่สุด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

พรรัมภา

ขอแนะนำการทำพินัยกรรมแบบธรรมดาต้องทำเป็นหนังสือโดยจะเขียนหรือพิมพ์ก็ได้ต้องลงวันเดือนปีในขณะที่ทำต้องลงลายมือชื่อต่อหน้าพยานอย่างน้อย 2 คนพร้อมกันโดยจะลงลายมือชื่อหรือพิมพ์นิ้วมือก็ได้หรือคุณจะทำพินัยกรรมแบบเขียนเองทั้งฉบับต้องเขียนด้วยลายมือของตนเองทั้งฉบับใช้พิมพ์ไม่ได้จะมีพยานหรือไม่มีก็ได้ต้องลงวันเดือนปีในขณะที่ทำต้องลงลายมือชื่อและใช้ลายพิมพ์นิ้วมือหรือเครื่องหมายอื่นไม่ได้

2019.10.07 21:2

Payut

พินัยกรรมที่ทำเอาไว้ก็ดีเผื่อฉุกเฉินพินัยกรรมทำแบบเอกสารรับได้ยื่นคำร้องขอให้นายอำเภอผู้อำนวยการเขตและอำเภอหรือเขตใดก็ได้โดยปฏิบัติดังนี้ต้องมีข้อความเป็นพินัยกรรมและลงลายมือชื่อผู้ทำพินัยกรรมผู้ทำพินัยกรรมต้องผนึกพินัยกรรมแล้วลงลายมือชื่อบนคาบรอยผนึก ผู้ทำพินัยกรรมต้องนำพินัยกรรมที่ผนึกนั้นไปแสดงต่อนายอำเภอและพยานอย่างน้อย 2 คน

2019.11.13 18:12

Premwadee

ควรทำตอนที่ยังมีชีวิตอยู่นะคะ เพราะว่าถ้าสมมุติว่าคุณเสียชีวิตไปแล้ว แล้วคุณเกิดมีครอบครัวใหญ่ เช่น พ่อ แม่ ภรรยา ลูก มันจะวุ่นวายคะ ไม่รู้ทรัพย์สมบัติของคุณอยากจะให้ใครกันแน่ ดังนั้นการทำพินัยกรรมจะช่วยให้ความต้องการของคุณนั้นชัดเจน ทำแล้วก็ไม่ใช่ว่าจะเปลี่ยนแปลงไม่ได้ ถ้าเรายังไม่ตายและต้องการเปลี่ยนแปลงพินัยกรรมก็ทำได้ตลอดค่ะ

2020.05.16 5:8

Kittichat

ตอนที่ยังมีชีวิตอยู่ค่ะ เพราะว่าเป็นตอนที่ดีที่สุดค่ะ ถ้าเราแข็งแรงมีสุขภาพที่ดีมีความคิดรอบคอบเกี่ยวกับการจัดการมรดกของตัวเองก็ทำตอนที่แข็งแรงดีนั่นแหละค่ะ จัดการให้มีคนดูแลเมื่อเสียชีวิตไปแล้วให้เปิดพินัยกรรมเป็นลายลักษณ์อักษร บอกลูกหลานให้เรียบร้อย หรือว่าจัดการมรดกให้ตอนที่มีชีวิตอยู่เลยค่ะแบบว่าทำเอกสารหรือว่าโอนกรรมสิทธิ์ให้ตอนที่มีชีวิตอยู่เลยจะได้ไม่ยุ่งยาก

2020.05.16 15:13

Gen

ชีวิตคนที่ห่างไกลกับคำว่าไม่ได้กลับมากเลยครับเพราะว่าไม่มีทรัพย์สินอะไรที่จะยกให้ใคร แต่ก็รู้สึกสนใจเรื่องนี้อยู่เหมือนกันนะครับว่าถ้าสำหรับคนที่มีทรัพย์สินเกิดเป็นอะไรขึ้นมาไม่ว่าจะให้เท่าไหร่เราก็ตายได้ทุกเมื่อแล้วแบบนี้ จะเริ่มต้นทำพินัยกรรมตอนไหนกันดี ก็อยากรู้เรื่องนี้อยู่เหมือนกัน ก็เลยถือโอกาสเข้ามาหาข้อมูล

2020.10.27 9:24

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

การมีลูก,All (การมีบุตร),การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่)

กิจกรรมที่ทำด้วยกันทั้งครอบครัว

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

อยากให้ลูกห่างหน้าจอโทรศัพท์บ้างทำอย่างไรดี

การแต่งงาน,All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

All (อี วอลเล็ต),All (เศรษฐกิจ)

7-eleven ได้ประโยชน์อะไรจาก ALL member

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี