Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ค่าใช้จ่่ายภายในครอครัวที่คนเป็นแม่บ้านต้องจัดการ

ดิฉันเป็นแม่บ้านที่ไม่ไดทำงานแต่มีหน้าที่ดูแลค่าใช้จ่ายต่างๆภายในบ้านทั้งหมด จึงอยากทราบว่าดิฉันจะช่วยคุณสามีในเรื่องนี้ได้อย่างไรบ้างเพื่อไม่ฟุ่มเฟือยและช่วยให้ครอบครัวมีเงินเหลือมากขึ้นคะและมีเงินเก็บเพิ่มอีกได้?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Golf

วางแผนซื้ออาหารมาเก็บในตู้เย็นสำหรับครึ่งเดือน หรือ หนึ่งเดือนก็ได้ และคำนวณดูว่าการซื้ออาหารเพื่อเอาไว้ทำอาหารสำหรับครอบครัวใน หนึ่งเดือนนั้นใช้เงินเท่าไหร่ แล้วในเดือนนั้นเพื่อนๆจะสามารถช่วยครอบครัวประหยัดเงินค่าอาหารการกินไปได้เยอะเลยรับรองว่ามีเงินเหลือเก็บแน่ๆ แ

2020.01.24 7:35

pim

ประหยัดเงินค่าอาหารการกินไปได้เยอะเลยรับรองว่ามีเงินเหลือเก็บแน่ๆ แถมทำให้ครอบครัวมีสุขภาพดีและสนิทกันมากขึ้นด้วย เพราะอาหารนอกบ้านทุกวันนี้นอกจากจะแพงมากแล้วยังไม่ดีต่อสุขภาพด้วย กำหนดในทุกๆเดือนว่าจะต้องซื้อของใช้และอาหารสำหรับครอบครัวอยู่ที่เงินจำนวนเท่าไหร่ เมื่อเพื่อนๆมีจำนวนเงินที่แน่นอนทุกๆเดือน ก็จะส่งผลดีต่อการบริหารเงินและการออมเงินของครอบครัวด้วยค่ะ

2020.01.24 7:35

Elvis

ทำบัญชีรายรับรายจ่ายค่ะ ก็น่าจะเข้าใจอยู่แล้วว่าปกติเมื่อคืนอยู่คนเดียวคุณจ่ายค่าอะไรไปบ้างก็คูณ 2 ไปเลยค่ะ และนอกจากนั้นเราคิดถึงสามีของคุณว่าจะมีค่าใช้จ่ายอะไรที่จำเป็นต้องมีเพิ่มอีก จากนั้นก็ลองทำการคำนวณคร่าวๆกับเงินเดือนที่คุณได้รับมาว่าเพียงพอไหมจะมีเงินเก็บเท่าไหร่ค่ะ และพยายามทำตามแผนการให้มีเงินเหลือไว้ในกรณีที่คาดการคาดเคลื่อนด้วยค่ะ

2020.05.07 4:33

พี

ค่าใช้จ่ายภายในครอบครัวถ้าเป็นคู่สมรสใช้ 2 คนค่าใช้จ่ายก็เยอะนะ เราว่ายังไงเป็นครอบครัวก็ใช้จ่ายเยอะกว่าคนโสด แต่ถ้าเป็นครอบครัวใหญ่ค่าใช้จ่ายเนี่ยนอกจากจะเป็นคำว่าค่าน้ำค่าไฟค่าอาหารแล้วก็ยังมีความจำเป็นของแต่ละคนภายในบ้านอย่างถ้ามีลูกค้าใช้จ่ายสำหรับไปโรงเรียน ค่าเดินทาง ไหนจะค่ารักษาพยาบาลหรือว่าเงินออมที่ต้องเก็บอีกเยอะเหมือนกันนะ

2020.10.14 7:55

Angel

คำนวณรายจ่ายในแต่ละเดือน นั่งคุยกันว่าสามารถลดค่าใช้จ่ายตรงไหนได้บ้าง...เราทำวิธีนี้ช่วยได้เยอะมาก อีกอย่างเราจะไปซื้อของนอกบ้านแค่อาทิตย์ละครั้งกำหนดว่าแต่ละครั้งต้องซื้อของไม่ควรเกินเท่าไหร่ อาหารที่กินไม่หมดเอามาดัดเเปลงมาทำเมนูใหม่เพื่อไม่ให้เหลือทิ้ง มันมีหลายวิธีนะคะจขกทแต่เราบอกวิธีของเราคร่าวๆแล้วกันค่ะ

2021.06.25 4:54

ธนาคม

เอาแบบแฟนของผมไหมละครับ เธอเองก็อยู่บ้านครับทำงานเล็กๆน้อย แต่ก็ดูแลบ้านแล้วก็จัดการเรื่องเงินได้ดีเลยละ เวลาที่เงินเดือนผมออกก็จะเอาส่วนหนึ่งให้เธอไว้บริหารครับ มีค่าอาหาร ค่าน้ำค่าไฟฟ้า แล้วก็ให้เธอจัดการจ่ายพวกหนี้สินครับ เหลือแล้วเธอก็จะเอามาฝากเข้าอีกบัญชี ไม่ได้เอาออกมาใช้นะถ้าไม่มีความจะเป็นจริงๆ

2022.02.28 15:43

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร),จ่ายค่าเล่าเรียนลูก,จ่ายค่าโปรแกรมเล่าเรียนเสริม,All (การเล่าเรียน)

กิจกรรมเสริมสร้างครอบครัวให้เด็ก1-2 ขวบ

การมีลูก

ลูกติดนิสัยที่ไม่ดีมาจากโรงเรียนแก้ไขอย่างดี

All (การมอบมรดก)

จะจัดการกับพินัยกรรมอย่างไรให้ตายตาหลับ

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

All (การวางแผนการเงืน)

คนโสดและคนที่มีครอบครัวมีค่าใช้จ่ายต่างกันในเรื่องอะไรบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี