Forum
แก้ไขล่าสุด: 

นิสัยแบบไหนบ้างที่บั่นทอนสุขภาพจิตใจ

ดิฉันอยู่บ้านกับครอบครัวที่เชียงใหม่ อายุ 30ปี ทำงาน Part time เพราะไม่สามารถไปทำงานประจำได้ ต้องดูแลพ่อกับแม่ที่สูงอายุ และสุขภาพไม่ดี การดูแลพ่อแม่ทำให้ดิฉันค่อนข้างเครียด และตัวเองก็เป็นคนอารมณ์ร้อน อยากกลับไปทำงานประจำเหมือนเดิมแต่ก็ทำไม่ได้ ต้องทำยังงัยดีถึงจะมีความรู้สึกดีๆขึ้นมาบ้าง?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nang-Klao

คุณต้องพยายามหลีกเลี่ยงการปะทะอารมณ์ และสถานการณ์ที่มักจะทำให้เกิดอารมณ์โมโหได้ง่าย พยายามเข้าใจความรู้สึกของผู้สูงอายุให้มากๆ เคยได้ยินมั้ยที่ มีคนบอกว่า โกรธคือโง่ โมโห คือบ้า ถ้าเราเป็นคนอารมณ์ร้อน และเครียดง่าย พยายามที่จะไม่เอาเรื่องของคนอื่น อารมณ์ของคนอื่นมาใส่ใจ ทำเป็นหูทวนลมไป หรือเดินหนีไปก่อน ในที่สุดเราจะค่อยๆลืมมันไปเอง

2019.10.19 15:30

Prem

อาจจะเป็นไปได้ว่าคุณเคยทำงานกับคนรุ่นเดียวกัน มีความคิด ทัศนะแบบเดียวกันทำให้พูดคุยกันเข้าใจง่าย และได้ทำงานที่ตัวเองชอบ แต่พอสถานการณ์เปลี่ยนไป จากที่เคยมีอิสระ ต้องมาดูแลพ่อแม่ ช่องว่างระหว่างวัยก็มากขึ้น การพูดคุยอาจจะไม่เข้าใจกัน สิ่งเหล่านี้จึงทำให้คุณรู้สึก เครียด กังวล ทางที่ดี พยายามอย่าคิดถึงอดีต และพยายามลืมบรรยากาศเก่าๆ ความอิสระที่เคยมี เพราะเราต้องอยู่กับปัจจุบัน ก้าวต่อไปให้ได้ มองทุกอย่างตามความเป็นจริง

2019.11.22 22:9

Non

นิสัยขี้อิจฉาค่ะ ถ้าเป็นคนที่อิจฉาคนอื่นเมื่อคนอื่นได้ดีมันยังไม่พอนะคะ ยังต้องการที่จะทำทุกวิถีทางเพื่อทำให้เขากล้าจากสิ่งนั้น เหมือนกับว่าถ้าฉันไม่ได้คนอื่นก็ไม่ได้ คือนิสัยแบบนี้จะทำให้ไม่มีเพื่อนไม่มีคนคบหาค่ะ และยังส่งผลต่อสุขภาพจิตด้วยค่ะ จะทำให้เป็นคนจิตตกและหวาดระแวง จะให้มีมุมมองในแง่ลบ จะทำให้เจ็บป่วยและมีความเครียดและมีโรคซึมเศร้าตามมา

2020.05.15 15:39

Lisa

การดูแลผู้สูงอายุเป็นเรื่องที่ไม่ง่ายเลยนะคะ แล้วยิ่งคุณบอกว่าเป็นคนที่อารมณ์ร้อนด้วยแล้วเราว่าเป็นเรื่องที่ท้าทายจริงๆคะ แต่ขอให้คิดเสมอนะคะว่านี่คือหน้าที่ของคนที่เป็นลูกคะที่ต้องทำเมื่อพ่อแม่ของเราแก่ตัวลง แล้วคนสูงอายุส่วนมากเขาก็คงเครียดด้วยนะคะเพราะว่าเขาทำอะไรได้ไม่เหมือนก่อน ท่านทั้งสองก็คองเครียดไม่ต่างไปจากคุณหลอกคะ สู้ๆนะคะ

2020.05.26 2:39

Eloisa

เข้าใจเลยครับ คุณเองอายุยังไม่มากอยู่ในวัยทำงานแบบที่ยังไฟแรงอยู่เลย แต่ต้องมาอยู่กับบ้านดูแลพ่อแม่ที่สูงอายุ ที่พูดมานี่ผมชื่มชมคุณนะครับอยากให้คิดในแง่บวก แต่ถ้าคุณคิดในแง่ลบข้อความที่ผมพูดมาจะกลายเป็นการบั่นทอนความรู้สึกของคุณทันทีว่า "ทำไมชีวิตฉันต้องเป็นแบบนี้ด้วย?" ที่ผมอยากจะบอกคือ ความคิดส่งผลต่อความรู้สึกด้วย ดังนั้น คุณต้องคิดบวกให้มากๆครับ

2020.06.17 14:8

Robasta

ขอแนะนำให้คุณพักผ่อนบ้างนะครับ แต่ด้วยความที่คุณอาจจะต้องดูแลพ่อแม่ที่สูงอายุทำให้พักผ่อนน้อยหรือไปไหนไกลๆไม่ได้แต่ยังไงผมว่าจะหาเวลาสักนิดหน่อย ไปพักผ่อนหย่อนใจท่องเที่ยวใกล้ๆบ้าน ที่สามารถไปได้บ้างก็ดีนะครับ ถึงแม้จะไปเที่ยวไกลๆไม่ได้เพราะการพักผ่อนท่องเที่ยวทำให้เราสบายใจขึ้นครับ อย่างน้อยอาจจะทำให้เราลืมปัญหาหรือภาระหน้าที่ที่ต้องรับผิดชอบไปช่วงเวลาหนึ่ง

2020.10.15 17:27

Pila Pla

มีคำแนะนำดีๆเข้ามาเยอะเลยนะคะ เจ้าของกระทู้คงสบายใจขึ้นมาก สุขภาพของพ่อแม่ของเจ้าของกระทู้เป็นอย่างไรบ้างคะ แล้วตัวคุณเองทำอย่างไรกับสุขภาพทางจิตใจของคุณหลังจากที่ได้รับคำแนะนำไปแล้วมากมาย มาแชร์ประสบการณ์ของคุณได้นะ เราคิดว่ามีหลายคนที่กำลังดูแลพ่อแม่ที่สูงอายุหรือเจ็บป่วยอยู่ จะได้มีคำแนะนำดีๆส่งถึงกันค่ะ

2021.07.24 7:5

พีรวัฒน์

ดูแลคนสูงอายุเป็นเรื่องที่เหนื่อยมากๆเลยครับ ผมก็เคยเจอมาแล้วครับ แต่ สิ่งหนึ่งที่ทำให้ผมดูแลท่านได้คือ การมองในแง่บอกครับ ไม่คิดว่าทำงานน่าจะสบายกว่านี้ครับ ผมคิดว่านี่คืองานอย่างหนึ่งที่เราต้องทำให้ดีที่สุดครับ ว่าแต่คุณเป็นลูกคนเดียวไหมครับ ถ้าไม่อาจจะต้องคุยกับคนอื่นๆนะครับ เราดูแลให้เขาช่วยค่าใช้จ่ายแบบนี้ได้ไหมครับ

2021.08.17 8:9

ภักค์จิรา

การดูแลคนสูงอายุ บอกได้เลยคะว่าเป็นอะไรที่ต้องใช้ความอดทนอย่างสูงจริงๆคะ เราคิดว่าคุณเองก็สามารถทำได้คะ ไม่อย่างนั้นคงหยุดดูแลไปนานแล้วคะ แล้วก็จะไม่เขียนถามพวกเราด้วยคะ ถ้าคุณเครียดรองๆ คุยกับน้องไหมคะ ว่า ให้แบ่งเวลามาดูบ้าง เพื่อที่คุณอาจจะมีเวลาส่วนตัวเช่นไปเดินเล่น ไปทานอะไรอร่อยๆแบบนี้นนะคะ เป็นการผ่อนคลายดีคะ

2021.09.27 9:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

การมีลูก

เล่นกับเด็กวัยทารกอย่างไร

การจัดการงบประมาณ,ลดค่าใช้จ่าย

วัตถุประสงค์ของการตั้งสหกรณ์นิคมคืออะไร?

การจัดการเงิน

ค่าใช้จ่ายของผู้หญิงนั้นแตกต่างจากผู้ชายไหม?

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ค่าใช้้จ่ายส่วนตัวของคุณผู้หญิงมักจะมีอะไรบ้าง?

บัตรเดบิต,All (ธนาคาร)

ทำไมศูนย์อาหารต้องใช้คูปอง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี