Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อันไหนกินไฟมากกว่าครับ

ผมอยู่หอพักน่ะครับ อยากทราบครับว่าระหว่างเตาไมโครเวฟกับกระทะไฟฟ้า เอามาใช้อันไหนจะมีการกินไฟที่เยอะกว่ากัน จะได้ไปซื้อมาใช้ถูกน่ะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Uthai

อันนี้ก็ต้องดูจำนวนวัตต์ที่เราจะใช้ครับ แต่ตามปกติไมโครเวฟเวลาใช้นั้นเราจะใช้แค่เพรยงระยะเวลาสั้นๆ ไม่นานครับ แต่ในขณะที่กระทะไฟฟ้าเราใช้กันพอเปิดทีนี่นานพอสมควรเลยครับกว่าจะใช้เสร็จ จึงทำให้ปริมาณไฟฟ้าที่ไมโครเวฟใช้มันจะไม่มากเท่ากับกระทะไฟฟ้านะครับ

2020.01.24 7:35

Rylan

ผมว่าตัวไหนเปลืองไฟกว่าเปรียบเทียบไม่ยากครับ กระทะไฟฟ้าใช้กำลังไฟที่ให้ความร้อนไปทั่วทั้งตัวกระทะเอง ส่วนไมโครเวฟจะเล็งความร้อนไปที่อาหารเพียงอย่างเดียว กระทะไฟฟ้า 1000W. ต้มมาม่าใช้เวลาเกือบ 10 นาทีครับหลังจากเสียบปลั๊ก ส่วนไมโครเวฟ 800 W. ใช้เวลา4นาทีมาม่านิ่มแล้วครับ

2020.01.24 7:35

กานดา

ถ้าพูดถึงกระทะไฟฟ้าเปลืองไฟกว่าอยู่แล้วเพราะใช้ขดลวดความร้อนฝังอยู่ที่ก้นกระทะความร้อนส่งผ่านตัวกระทะขึ้นมาหาอาหาร ส่วนเตาไมโครเวฟธรรมดาใช้ไฟประมาณ 600 วัตต์ กระทะไฟฟ้า 1,200 วัตต์ ถ้าคุณไม่ชอบทำอาหารไมโครเวฟสะดวกสุด เพราะแค่อุ่นไม่ต้องล้าง แต่ถ้าชอบทำอาหารก็กระทะไฟฟ้าสะดวกกว่าเยอะทำได้หลายเมนู ถ้าทำไม่บ่อยค่าไฟไม่แพงมากหรอกเลือกให้ตรงกับความต้องการตัวเองเป็นหลักนะคะ.

2020.03.20 13:49

Nimnuan

คงต้องดูว่าเครื่องตัวนั้นที่เราใช้ก็ใช้จำนวนวัตต์เท่าไหร่ เพราะเดี๋ยวนี้ไมโครเวฟแบบที่ประหยัดไฟก็มี กระทะไฟฟ้าแบบที่ประหยัดไฟเองก็มีนะคะ หอพักที่อยู่อนุญาตให้ทำอาหารไหม เพราะว่าหอพักบางที่เจ้าของมาให้ทำอาหารก็อยากจะแนะนำไมโครเวฟเนาะ หลายคนอาจจะคิดว่าไมโครเวฟเนี่ยเปลืองไฟมากกว่ากระทะไฟฟ้า แต่มันจะเปลืองไฟไหมก็ขึ้นอยู่กับวิธีใช้งานของเราด้วยนะ

2020.04.12 7:33

Nakarin

ครับแน่นอนครับดูที่กำลังไฟฟ้าอยู่แล้ว ถ้าเน้นประหยัดก็แนะนำเป็นไมโครเวฟครับ แต่ถ้าถามว่าความปลอดภัยและสุขภาพขอแนะนำเป็นกระทะไฟฟ้านะครับ เพราะว่าไมโครเวฟมีคลื่นไมโครเวฟในการทำให้อาหารสุก ในคลื่นไมโครเวฟดังกล่าวก็สามารถโดนตัวเราได้ด้วย และไมโครเวฟก็สามารถแค่อุ่นอาหารได้เท่านั้น กระทะไฟฟ้าสามารถทำอาหารได้หลากหลายมากกว่าครับ

2020.04.23 3:40

Nan

ดิฉันคิดว่ากินไฟพอๆกันนะคะแต่ อาจจะไม่โครเวฟกินไฟมากกว่า แล้วถ้าให้ดิฉันเลือกหรือว่าแนะนำกับคุณถ้าอยู่หอพักเลือกใช้กระทะไฟฟ้าดีกว่าค่ะเพราะสามารถทำอาหารได้หลากหลาย แล้วก็คุณอาจจะใช้กระทะไฟฟ้าแค่ไม่กี่ครั้งต่อหนึ่งวันแต่ถ้าเป็นไมโครเวฟที่ไม่สามารถทำอาหารได้ต้องเอาไว้อุ่นอาหารเท่านั้นคุณอาจจะใช้มากกว่า 1 ครั้งหรือใช้บ่อยมากเกินไปใน 1 วันทำให้กินไฟมากกว่ากระทะไฟฟ้าค่ะ

2020.04.27 9:12

Theerut

คำถามนี้น่าสนใจดีนะ ถ้าให้เปรียบเทียบกันระหว่างไมโครเวฟกับกระทะไฟฟ้าพี่ก็ตอบไม่ถูก มันอาจจะขึ้นอยู่กับวัตต์และระยะเวลาการใช้งาน แต่พี่บอกได้เลยว่ากระทะไฟฟ้านั้นกินไฟเยอะจริงครับ แล้วน้องทำอาหารบ่อยหรือเปล่าล่ะ ถ้าไม่บ่อยมากก็พอสู้ค่าไฟได้ แต่ถ้าทำบ่อยเป็นเตาแก๊สนี่เขาให้ใช้มั้ยอะครับ หรือเป็นแบบแก๊สกระป๋องได้มั้ย

2020.05.20 10:21

Honey

ถ้าเรื่องกินไฟไม่กินไฟนั่นก็สำคัญ แต่พอซื้อมาใช้จริงๆไม่ว่าจะไมโครเวฟ หรือกระทะไฟฟ้าคงไม่ใครมาคอยดูหรอกว่ากินไฟไปเท่าไหร่แล้ว ควรเลือกซื้อจากเหตุผลของการใช้งานดีกว่า ถ้าคุณไม่ชอบทำอาหารชอบซื้อมากินมาเก็บแล้วเอามาอุ่นก้เลือกซื้อไมโครเวฟ แต่ถ้าใครชอบทำอาหารก็ซื้อกระทะไฟฟ้าดีกว่า เลือกซท้อตามเหตุผลของการใช้งานดีที่สุดคุ้มที่สุดค่ะ

2020.05.30 10:15

Eliane

ตอบในฐานะเด็กหอเหมือนกัน เตาไฟฟ้ากินไปมากกว่า แต่เราก็ยังเลือกใช้เตาไฟฟ้า เพราะไมโครเวฟ การใช้งานไม่ค่อยคุ้มเท่าไร เราเลยยอมที่จะจ่ายค่าไฟไปกับเต่าไฟฟ้ามากกว่า แต่ถ้าจะเอาจริงๆ เด็กหอแบบเราจะทำอาหารกินก็น้อยมากนะ ส่วนใหญ่กินม่าม่าก็ใช้กาน้ำร้อน มากกว่า เราว่า ค่าไฟฟ้าไม่น่าจะแพงมากหลอกเพราะเราไม่ค่อยได้ใช้บ่อยๆ

2020.06.16 5:3

บันเทิง

ผมก็ใช้อยู่ครับผมใช้ทั้งเตาไมโครเวฟแล้วก็เตาไฟฟ้าเลยครับ เพราะว่าส่วนตัวแล้วเตาไฟฟ้ามีประโยชน์กว่าเตาไมโครเวฟนะครับเพราะว่าสามารถทำอาหารได้หลากหลาย และอุ่นอาหารก็ไม่ทำให้อาหารเสียคุณภาพ ทำอร่อยขึ้น แต่ไมโครเวฟ แค่เว็บอาหารให้ร้อนแค่นั้น ประหยัดไฟกว่าก็จริงแต่ว่าทำอะไรไม่ได้มากเท่ากับกระทะไฟฟ้าครับ เลือกมีทั้งคู่เลยครับ

2020.07.17 1:29

ตุ่น

ของเราไม่เคยใช้ไมโครเวฟค่ะเคยใช้แต่กระทะไฟฟ้าทุกวันนี้เวลาทำกับข้าวก็ใช้กระทะไฟฟ้าเป็นหลัก ค่าไฟก็ไม่ได้แพงมากนะคะ อันนี้ความเห็นส่วนตัวเราคิดว่า ถ้าอุ่นกับข้าวใช้ไมโครเวฟประหยัดกว่า แต่ว่าถ้าทำกับข้าวเนี่ยใช้กระทะไฟฟ้าน่าจะประหยัดกว่าค่ะ ถ้าถามว่าอันไหนกินไฟมากกว่า คิดว่าขึ้นอยู่กับวิธีใช้งานเสียมากกว่าค่ะ ลองดูได้นะคะว่า เดือนนึงถ้าไม่ใช้ไมโครเวฟเลยค่าไฟจะลดลงไปถึงเท่าไหร่คะ

2020.07.25 17:42

พี่ต่าย

พี่เองก็ใช้กระทะไฟฟ้าอยู่ค่ะ มีกระทะไฟฟ้าเพียงใบเดียวสามารถทำได้ทุกอย่าง สามารถทำอาหารเมนูอร่อยได้ ทั้งต้ม ผัด ทอด นึ่ง ส่วนค่าไฟ ก็ไม่เยอะ แต่ถ้าจะเปรียบเทียบกับไมโครเวฟ เรื่องนี้น้าก็ไม่ทราบนะคะ เพราะพี่ไม่ได้ใช้ ไมโครเวฟค่ะ เท่าที่ทราบถ้าเครื่องใช้ไฟฟ้าที่มีกำลังวัตต์สูงจะกินไฟเยอะ แต่ถึงอย่างไร น้องสามารถสอบถามพนักงานขายเพิ่มเติมได้นะคะ เมื่อตอนที่น้องไปซื้อ

2020.08.06 3:39

โปงลาง

เข้าใจถามนะเนี่ย แต่ที่จริงตัดสินใจไม่ถูกใช่มะว่าจะซื้ออะไรมาใช้ สำหรับการเลือกซื้อเครื่องใช้ไฟฟ้า นอกจากเรื่องค่าไฟฟ้าแล้ว ผมว่าต้องดูที่ตัวคนใช้ด้วย ตามการใช้งานจริงๆแล้วแนวโน้มที่จะใช้กระทะไฟฟ้าบ่อยกว่า หรือไมโครเวฟบ่อยกว่า ใช้อันไหนบ่อยก็ซื้ออันนั้นแหละจะได้คุ้ม ไม่ต้องคิดเยอะ...แล้วน้องซื้ออะไรมาใช้ครับ?

2020.08.26 9:10

อนุวัฒน์

ตอนทีพี่เรียนแล้วต้องมาเช่าหอพักก็ต้องมีเครื่องใช้ไฟฟ้าพวกนี้แหละ แต่ที่พี่ใช้พี่มีหม้อหุงข้าวกับกระทะไฟฟ้าครับ เรื่องไมโครเวฟส่วนตัวของพี่คิดว่ามันใช้งานได้น้อยกว่ากระทะนะ กระทะสามารถทำได้หลายเมนูมากกว่า แต่เรื่องการกินไฟน้องไม่ต้องพูดถึงหรอกครับ ค่าไฟหอพักราคาไม่ใช่ถูกๆอยู่แล้ว เพิ่มอันนี้เข้าไปก็ยังแพงอยู่ดี

2022.01.22 10:3

คณิณ

ตอนที่พี่เรียนพี่ ก็อยู่ที่หอพักเหมือนกันนะ พี่ศื้อทั้งสองอย่างเลยคะ เพราะว่าเวลาที่เราใช้งนเราก็ไม่ได้ใช้พร้อมๆกันนิคะ แล้วอีกอย่างถ้าเราจะเสียเงินคิดว่าทั้งสองอย่างไม่น่าที่จะต่างกันมากหรอกคะ แต่เราก็อย่าใช้งานบ่อยๆเท่านั้นเอง พี่อาศัยทำตอนที่เป็นวันหยุดมากกว่า ส่วนวันที่พี่เรียนก็จะหากินในมหาลัยเลย

2022.03.29 4:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การเล่าเรียน)

ค่าธรรมเนียมการศึกษาแบบเหมาจ่ายคืออะไรคะ

All (อี วอลเล็ต)

มีประวัติบอกการใช้เงินของเราไหมคะ

Truemoney / ทรู มันนี่

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน)

หมอนหนุนทำมาจากวัสดุใดบ้าง

สินเชื่อรถ,All (การวางแผนการเงืน)

รถBENZ รุ่นA170 AVANTGARDE ดีไหม

แอป Dolfin wallet ใช้ดียังไง? ชอบอะไรในตัวแอปกันคะ?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

สอบถามเรื่อง wecard ของ truemoney wallet

Truemoney / ทรู มันนี่

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

Dolfinได้แต้มเพิ่มขึ้น

Dolfin

Truemoney ผูกกับบัตรเครดิด มีCashback

ช่วงนี้ถือว่าเป็นโอกาศที่ดีมากสำหรับคนที่มีบัตรเครดิตในมือเพราะตอนนี้ อาจจะต้องร้องว้าวไปเลยครับ เพราะว่าคนที่มีบัตรเครดิตแล้ใใช้ผูกกับTrueMoney Wallet เขามีโปรโมชั่น Cashback นั้น จัดหนักจัดเต็มมาก! เพราะฉะนั้นใครไม่มี TrueMoney Wallet ต้องไปดาวน์โหลดมาติดสมาร์ทโฟน แล้วผูกบัตรเครดิตไว้เลยนะครับ เร็วๆเข้านะครับเพื่อนๆ โปรโมชั่นนี้ใกล้จะหมดแล้วนะครับ

Truemoney

All (เศรษฐกิจ)

mPay เติมเงินไม่มีค่าธรรมเนียม

หลายคนอาจคิดว่าmPayใช้งานค่อนข้างจำกัดใช่ไหมครับ ตอนแรกผมก็คิดแบบนั้นครับ แต่พอได้ลองใช้ดูแล้วตามคำแนะนำของเพื่อนที่เคยใช้ ผมว่ามันใช้งานได้ครอบคลุมนะครับ ทำงานได้เหมือนกับแอฟอื่นๆทั่วไปเลยครับ แต่ที่ผมชอบเป็นส่วนตัวคือข้อดีของ mPay ตรงนี้ก็คือ เติมเงินฟรีไม่มีค่าบริการแม้แต่บาทเดียว เลยครับ เป็นบริการฟรีๆเลยครับ

mPay

AirPay สแกนจ่ายได้เลย

AirPay

mPay ลองใช้กันดู

เพ่อนๆที่กำลังมองหาแอฟเงินสดแล้วอยากทดลองใช้งานดู ขอแนะนำของmPayครับ ลองโหลดแอพมาใช้ดูก่อนก็ได้ครับ ไม่ได้มีค่าธรรมเนียมการสมัคร เครือข่ายไหนก็ใช้ได้ มีแสดงโปรโมชั่นอยู่ในแอพ ส่วนมากสำหรับลูกค้า AIS ซึ่งถ้าใช้งานอยู่แล้วก็ได้ประโยชน์ตรงนี้ไป จ่ายบิลค่าโทรศัพท์ ได้ง่ายๆครับ แถมบางเดือนmPayก็ยังมีส่วนละแล้วก็ยังมีเงินคืนให้ด้วยครับ

mPay

mPay อีกช่องทางเลือกของการจ่ายเงิน

mPay เป็นบริการช่องทางการชำระเงินแทบจะทุกสิ่งอย่างในชีวิตคุณเลยแหล่ะครับ ไม่ว่าจะจ่ายค่าน้ำ ค่าไฟ จะจ่ายค่าประกัน ค่าโทรศัพท์ ค่าอินเทอร์เน็ต และทุกบริการของ AIS รวมถึงเติมเงินเข้ามือถือระบบ One 2 call สะดวกมากๆไม่ต้องพกเงินสดให้กลัวโดนปล้นอีกต่อไปเพราะสินเดือนทีมีหลายอย่างมากที่เราต้องจ่าย ตอนนี้สบายมากเลยจริงๆ

mPay

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี