Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำไมต้องซื้อRMFตอนอายุเยอะครับ

ผมซื้อ RMF เพราะผมคิดจะเอาไว้ลดหย่อนภาษี และก็คิดอยากจะเก็บออมเพื่อไว้เกษียณ แต่พอเพื่อนรู้กลับโดนทักว่าทำไมรีบซื้อ เขาซื้อกันตอนอายุ 50 ขึ้นไปทั้งนั้น ผมเลยอดสงสัยไม่ได้ว่าทำไม จะเก็บเงินเกษียณมันต้อง 50 ก่อนด้วยครับ ตกลงว่าการที่ซื้อ RMF เร็วเกินไปมันเป็นผลเสียหรือครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สกุล

เก็บเงินไม่มีผลเสียหรอกครับ มีแต่ได้ครับ สิ่งที่ได้แน่นอนคือเรื่องลดหย่อนภาษี แต่ทำไมคนถึงบอกต้องอายุ 50 ก่อนอาจะเป็นเพราะ RMF ต้องมีระยะถือครองในหน่วยลงทุนที่นานครับ ไม่งั้นคุณไม่สามารถขายคืนได้ครับ เพราะถ้าขายคืนคุณก็อาจจะโดนเรื่องการเรียกภาษีกลับครับ

2020.01.24 7:35

Chairat

ถ้าหากคุณคิดจะเก็บออมไว้ยามเกษียณจริงๆ และเงินนั้นคุณก็ไม่ได้คิดจะเอามาใช้ คุณซื้อ RMF ก็ถูกแล้วครับ เพราะผลตอบแทนของกอง RMF แซง LTF ขาดลอยครับ ผมเคยคำนวณดูแล้ว ธรรมชาติของกอง RMF ส่วนใหญ่ถือกันยาว ทำให้ผู้จัดการกองทุนบริหารกองทุนได้ผลตอบแทนดีกว่ากองที่มีการขายในระยะสั้นกว่าครับ

2020.01.24 7:35

Nattakamol

การซื้อกองทุน RMF สามารถซื้อได้ไม่ต้องรอจนถึงอายุ 55 ปีหรอกค่ะ ถ้าต้องการใช้ลดหย่อนภาษีซื้อได้เลย เพียงแต่ต้องเข้าใจเงื่อนไขเช่น ลงทุนอย่างต่ำ 3% ของเงินได้ หรือ 5,000 บาท ต้องลงทุนต่อเนื่องทุกปีซื้อไม่น้อยกว่าปีละ1ครั้ง ไม่หยุดซื้อหน่วยลงทุนเกิน 1ปีติดต่อกัน และสามารถขายคืนได้เมื่ออายุครบ 55 ปีบริบูรณ์และลงทุนมาแล้วไม่น้อยกว่า 5 ปี ยังสามารถนำเงินลงทุนมาหักเป็นค่าลดหย่อนได้15%ของเงินได้

2020.03.20 14:6

pariwat

คุณลงทุนกับกองทุนรวม RMF ไปแล้ว หมายความว่าคุณรู้และเข้าใจวิธีการลงทุน การลดหย่อนภาษี การถือครอง ฯลฯ ทั้งหมดแล้ว ถ้าคุณรับได้ก็จบครับ คนอื่นเขาคงรู้สึกว่ามันต้องลงทุนระยะยาวอาจไม่มั่นใจในเรื่องของเงินลงทุนก็ได้ แต่คุณตั้งใจไว้แล้วว่าอยากเก็บเงินเอาไว้ใช้ยามเกษียณ คุณได้เก็บเงินสมใจแน่ คุณมีการวางแผนที่ดีมากครับ

2020.04.21 15:22

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

อยากเปิดเซเว่น ต้องใช้เงินเท่าไหร่

การลงทุน Forex,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

มีใครเล่นForexได้กำไรยั่งยืนไหมครับ

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร),All (สินเชื่อ),All (ประกัน),การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (คริปโตเคอร์เรนซี),All (อี วอลเล็ต),All (การมีบุตร),All (การเล่าเรียน),All (ชีวิตคู่),All (การจ้างงาน),All (การทำธุรกิจ),All (เกษียณอายุ),All (อุบัติเหตุ),All (การวางแผนการเงืน),All (หนี้สิน),All (หารายได้),All (การจ่ายภาษี),All (การป้องกันกัย),All (วางแผนเกษียณอายุ),All (การมอบมรดก),All (เศรษฐกิจ)

การตลาดตอนนี้ ธุรกิจไหนที่กำลังจะอิ่มตัว ธุรกิจไหนที่กำลังจะรุ่ง?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต)

นร.วิศวะจุฬา ต้องลองบัตรนี้KTC Chula Engineer Alumni

บัตรเครดิต เคทีซี นิสิตเก่า วิศวกรรมศาสตร์ จุฬา แพลทินั่ม มาสเตอร์การ์ด / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,All (บัตรเครดิต),All (ธนาคาร)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับเติมน้ำมัน,บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต วีซ่า

Thanachart Black Diamond บัตรเครดิตให้สิทธิพิเศษที่เหนือกว่าบัตรอื่น

บัตรเครดิต ธนชาติ แบล็ค ไดมอนด์ วีซ่า / ธนาคารธนชาต (การควบรวมของ TTB)

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี