Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากลงทุนในกองทุนรวม เราจำเป็นต้องรู้อะไรบ้างครับ

ผมอายุ 27 ปีครับ เป็นพนักงานราชการประจำอยู่ที่จังหวัดนึงทางภาคอีสานครับ ผมเห็นว่า คนยุคนี้สนใจเรื่องการเงินมากขึ้น เพื่อนๆหลายก็คุยกันเรื่องการลงทุน สำหรับผมเอง อยากเริ่มต้นลงทุนในกองทุนรวมครับ จำเป็นต้องวางแผนอย่างไรบ้างครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ประชา

เราต้องรู้ค่ะว่าตัวเองสนใจผลตอบแทนมากแค่ไหน รับความเสี่ยงได้ระดับใด ชอบให้มีนโยบายปันผลหรือไม่ และมีเวลาติดตามข่าวสารมากน้อยเพียงใด เรื่องเหล่านี้ ยิ่งเราตอบตัวเองได้ชัดเจนมากเท่าไรก็จะยิ่งรู้ว่าตัวเองเป็นนักลงทุนสไตล์ไหน เลือกตามความรู้ ความชำนาญ ก็ยิ่งทำให้การลงทุนมีการตัดสินใจที่แม่นยำขึ้นได้น่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

Somwang

เรื่องการจับจังหวะที่เหมาะสมค่ะ ต้องคาดการณ์ได้ว่า ช่วงไหนควรจะซื้อหน่วยลงทุนเก็บไว้ หรือช่วงไหนตลาดทุนขึ้นสู่จุดสูงสุดก็ควรเปลี่ยนทิศทาง ขายออกไปก่อน หรือหากเราคิดว่าอัตราดอกเบี้ยจะปรับตัวสูงขึ้น ก็ควรเลือกลงทุนในกองทุนรวมตราสารหนี้ระยะสั้น แต่หากคิดว่าอัตราดอกเบี้ยจะคงที่หรือมีแนวโน้มลดลง ควรลงทุนในกองทุนรวมตราสารหนี้ระยะยาวแบบนี้น่ะค่ะ

2020.01.24 7:35

Laurie

กองทุนรวมมีหลายประเภทแบ่งตามนโยบายของการลงทุนซึ่งความเสี่ยงก็แตกต่างกัน มีตั้งแต่ระดับความเสี่ยงสูงมากไปจนถึงต่ำกว่า(ก็คือต่ำกว่าระดับต่ำ) คุณต้องไปศึกษาข้อมูลและรายละเอียดของกองทุนต่างๆก่อนครับ จะได้ตัดสินใจถูกว่าจะเลือกลงทุนกับกองทุนใด แต่ละคนมีเป้าหมายไม่เหมือนกันครับ ถึงแม้กองทุนรวมจะมีคนดูแลให้แต่เราควรจะมีความรู้ไว้บ้างนะครับ

2020.04.26 13:48

เม่นเเคระ

ก็ถ้าอยากลงทุนในกองทุนรวมอย่างแรกเลยที่สำคัญคือคุณต้องมีเงินลงทุนค่ะ เงินที่คุณใช้ลงทุนในแต่ละเดือนนั้น คุณต้องคิดด้วยว่าคุณจะสามารถลงทุนอย่างต่อเนื่องแบบนี้ได้นานเท่าไหร่ พูดง่ายๆว่าคุณต้องค่อนข้างมีความมั่นคงในงานอาชีพของคุณแล้ว (มีเงินเย็น) จะทำให้คุณลงทุนได้อย่างต่อเนื่องในระยะยาวและให้ผลตอบแทนที่ดีค่ะ

2020.07.22 11:48

พายุ

การลงทุนทุกอย่างย่อมจะมีความเสี่ยงเกิดขึ้นคุณต้องยอมรับข้อนี้ให้ได้ คุณควรพิจารณาว่าตนเองเป็นนักลงทุนสไตล์ไหนคือ คุณต้องรู้ตัวเองว่า คุณสนใจผลตอบแทนมากแค่ไหน รับความเสี่ยงได้ระดับใด ชอบให้มีนโยบายปันผลหรือไม่ มีเวลาติดตามข่าวสารมากน้อยเพียงใด ยิ่งคุณตอบตัวเองได้ชัดเจนมากเท่าไร คุณก็จะยิ่งรู้ว่าตัวเองเป็นนักลงทุนสไตล์ไหน

2020.07.25 1:29

@Noppachai

ดีครับที่คุณสนใจเรื่องการเงินอยากให้เงินงอกเงยมากขึ้น ที่หลายคนสนใจกองทุนรวมอาจเพราะไม่ต้องดูแลเองก็ได้ เนื่องจากมีผู้เชี่ยวชาญคอยดูแลให้ ใช้เงินลงทุนไม่มากด้วย แต่ก็นั่นแหละครับ ยังไงผู้ลงทุนต้องมีความรู้ในเรื่องเหล่านี้บ้างและเงินที่เอามาลงทุนต้องทำใจไว้ก่อนนะว่าอาจจะไม่ได้คืน ถ้าทำใจไม่ได้ให้ฝากประจำไปก่อนครับ

2020.08.15 15:39

หญิง

กองทุนรวมมีเยอะมาก อยากลงทุนต้องศึกษาให้หมดนะคะ เพื่อจะได้เลือกการลงทุนที่เหมาะกับตัวเราเองมากที่สุด อาจจะต้องใช้เวลาสักหน่อยแต่ก็คุ้มค่านะคะ ดีการลงทุนไปแบบมั่วๆสุ่มๆ ด้วยความที่กองทุนรวมมีมากมายแบบนี้ก็ยิ่งต้องเลือกให้ดี ถ้าตัดสินใจผิดพลาดไปแล้วจะแก้ยากเอานะคะ ดังนั้นเริ่มต้นแบบสวยงามตั้งแต่แรกดีกว่าค่ะ

2020.08.31 13:59

ฉันชื่อบุษบา.....

เห็นด้วยกับคุณพายุเลยว่าต้องรับความเสี่ยงจากการลงทุนให้ได้ จะเป็นข้อแรกเลยก็ว่าได้นะคะถ้าคุณอยากลงทุน ต่อมาถามตัวเองดูว่าชอบการลงทุนกองทุนรวมแบบไหน เพราะกองทุนรวมนี่ไม่ได้มีแค่อย่างเดียวนะ มีทั้ง กองทุน ssf,rmf หรือจะเป็นการลงทุนอสังหา แล้วผลตอบแทนแต่ละการลงทุนก็ต่างกันไป อันนี้เป็นสิ่งที่ควรรู้ก่อนลงทุนค่ะ

2020.10.06 7:32

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน)

ถ้าคุณมีเงิน 1 ล้านบาท คุณจะเอาไปต่อยอดการลงทุนอะไร?

การลงทุนหุ้น,การลงทุนในอสังหาริมทรัพย์,All (การลงทุน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

หุ้น LH ดีไหม

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการประกอบธุรกิจ

ใครที่ทำธุรกิจAmway จะต้องรักบัตรนี้Amway K bank credit

บัตรเครดิตร่วมแอมเวย์-กสิกรไทย (แพลทินั่ม) / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

AEON Royal Orchid Plus World บัตรเครดติที่ช่วยให้คุณสะสมคะแนนได้ในทุกๆที่ที่คุณไป

บัตรเครดิต อิออน รอยัล ออร์คิด พลัส เวิลด์ มาสเตอร์การ์ด / อิออน ธนสินทรัพย์

All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี