Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

ผมอายุ 30 ปี มีอาชีพค้าขายเล็กๆและอยากที่จะหาข้อมูลว่าจะลงทุนทำธุรกิจเล็กๆของตัวเองไม่ได้อยากได้แบบรวยมากครับ แต่อยากให้เราหาเลี้ยงตัวเองได้และดูแลพ่อแม่ครอบครัวได้แบบสบายครับพอมีอะไรที่สามารถแนะนำไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Nimnuan

แล้วแต่ว่าขายอะไร ที่ไหน แล้วก็จะทำอะไรให้มีลูกค้าบ้างครับ แม่ค้าขายก๋วยเตี๋ยว ขายไก่ทอดข้างทาง บางทีรวยกว่าพนักงานกินเงินเดือนอย่างพวกเราอีก แถมถ้าขายดี สายๆได้พักละ แต่มันแล้วแต่จริงๆครับ ว่าอร่อยไหม ทำเลได้ไหม คนติดหรือเปล่า หลายปัจจัยครับ แต่ก็อย่างว่าครับผมว่าการลงทุนก็มีทั้งเสี่ยงด้วยแหละครับ และต้องใช้เวลากว่าที่จะได้เงินที่หมุนเวียนดีและมีเงินใช้แบบสบาย

2019.08.01 13:43

อัญชลีพร

ฉันคิดว่ามันอยู่ที่คุณขายอะไรด้วยค่ะ ว่าลูกค้าที่มาซื้อของของคุณเขาจะกลับมาซื้อของอีกไหม เป็นสิ่งที่จำเป็นมากในชีวิตของลูกค้ามากหรือเปล่า และแน่นอนเลยค่ะการให้บริการที่ดีและมีมาตราฐานที่ดีทำให้เขาประทับใจและอยากกลับมาซื้อของที่คุณขายอีกครั้ง ใครๆก็ชอบพ่อค้าแม่ค้าใจดีปากหวานแน่นอน รับรองเลยว่าถ้าทำแบบนี้นะลูกค้าติดมากแน่นอนค่ะ

2019.08.01 13:44

ปีติ

ได้แน่นอนครับถ้าฝีมือคนกินแล้วติด ผมแนะนำว่าถ้าอยากจะค้าขายแนะนำเป็นของกินดีกว่าครับคือคนติดง่ายแล้วก็มี การบริหารจัดการเงินที่ดีคิดว่าหนทางในการร่ำรวยไม่ยากครับยิ่งถ้าเป็นธุรกิจครอบครัวและมีคนในครอบครัวมาช่วยกันทำแล้ว ผมคิดว่าเป็นอะไรที่ดีมากๆครับคือเป็นธุรกิจของตัวเองไม่ต้องมาคอยกดดันหรือว่ามีใคร มากดดันเราในการทำงานเราสามารถบริหารจัดการเองได้ตามที่เราต้องการ

2020.04.29 3:6

Nutnicha

พ่อค้าแม่ค้าหลายคนรวยมากนะแต่ด้วยภาพลักษณ์ภายนอกเราอาจจะดูไม่ออก ไม่ใช่จะยุให้น้องตั้งหน้าตั้งตาขายของจนรวยนะแค่อยากให้กำลังใจเท่านั้นเอง น้องขายอะไรล่ะ ลูกค้าตอนนี้มีเยอะมั้ย ของที่ขายส่งเดลิเวอรืรี่หรือขายออนไลน์เพิ่มเข้าไปได้มั้ย น้องลองหาช่องทางอื่นเพื่อจะได้ขายของได้มากขึ้นและหาของที่สามารถขายคู่กันได้เพิ่มเข้าไปอีก ลองดูค่ะ

2020.05.21 4:53

น้ำทิพย์

เมื่อนึกถึงการค้าขายทำให้ฉันนึกถึงตัวเองตอนเรียนหนังสืออยู่ชั้นมัธยมปลายฉันเป็นแม่ค้าขายของกินเล่นเช่นขนมหรือลูกอมในห้องเรียนทำให้ฉันได้กำไรเล็กน้อยและเมื่อคิดถึงในตอนนี้มีลู่ทางมากมายในการค้าขายยิ่งถ้าคุณทำอะไรอร่อยคนจะติดใจยิ่งเดี๋ยวนี้มีโลกออนไลน์ไปไกลถึงคุณอยู่ที่ไหนลูกค้าจะหาคุณจนเจอแน่นอนขอเพียงแค่คุณลงมือทำคุณก็มีชัยไปกว่าครึ่งแล้วหละ

2020.07.03 9:47

Taroto

จริงๆถ้าคุณอยากมีเงินเก็บหรืออยู่ได้สบายๆแนะนำว่า คุณต้องมีรายรับให้มากกว่ารายจ่าย แค่เท่านี้ครับ ผมยึดกฎเกณฑ์นี้มาตลอด.... คุณต้องไปคิดดูเอาเองครับว่าคุณจะทำวิธีไหนให้คุณมีเงินเข้ามาหาคุณให้ได้เยอะๆ อาจจะเป็นวิธีการลงทุนเพิ่ม หรือไม่ลงทุนแต่เพิ่มรายได้ของเราโดยการเอาเงินไปฝากเพื่อกินดอกเบี้ยไหม?? หรือลงทุนกับกองทุน มันก็มีหลายวิธีครับ...

2020.07.04 12:35

พัชนี

คุณสามารถเลือกทำอะไรก็ได้ที่คุณชอบและถนัดนะคะ มันไม่มีสูตรตายตัว แต่คุณต้องดูให้ดีว่าธุรกิจที่คุณทำได้รับผลตอบแทนอย่างไร ในทุกวันนี้ไม่ใช่ว่าทุกธุรกิจที่สามารถทำเงินได้นะคะคุณต้องดูด้วยว่าธุรกิจที่คุณจะทำตลาดเป็นอย่างไร แต่ถึงอย่างไรเราขอเอาใจช่วยนะคะเพราะคนที่ต้องการทำงานและขยันจะไม่มีวันอดอย่างแน่นอนค่ะ

2020.08.25 9:14

++NidNid++

คนทำอาชีพค้าขายนี่มีเงินมากกว่าพนักงานประจำอีกนะคะ ทำเป็นเล่นไป แต่กว่าจะขายดีมีกำไรมากมายมันไม่ได้ขายกันแค่เดือนสองเดือนหรอกนะคะ พ่อค้าแม่ค้าหลายคนขายอยู่นานหลายเดือนหรืออาจจะถึงปีเลยก็ได้ กว่าจะปรับทุกอย่างให้เข้าที่เข้าทาง ซึ่งนำไปสู่รายได้และกำไรงามมันขึ้นอยู่กับหลายอย่างค่ะ ที่สำคัญต้องขยันและอดทนมากๆ

2020.08.31 13:25

ลาวัณย์

เรื่องแบบนี้ทันขึ้นกับจังหวะแล้วก็โอกาสของเรามากกว่คะ อย่างบางคนแค่ขายขนมปังปิ้ง ก็สามารถรวยได้ แต่บางคนเอาสูตรแบบเดียวกันไปขาย ก็ต้องปิดตัวลงก็มีคะ การค้าขายเราเดาทางไม่ได้จริงๆคะว่าจะไปโดนใจลูกค้า หรือเปล่า แต่อย่างที่คุณบอก เอาแค่มีเงินเลี้ยงดูครอบครัว เราว่านี่สำคัญกว่ามากคะ ครอบครัวถึงแม้จะจนแต่ถ้ามีความรัก อันนี้ดีสุดแล้วคะ

2021.06.25 8:14

Choyo

กิจการของเจ้าของกระทู้เป็นยังไงบ้างคะ ดูท่าจะเป็นคนขยันและตั้งใจทำงานนะ มีคนเข้ามาแนะนำกันเยอะเลย เราเองยังสนใจอยากจะลองทำดูบ้าง แต่ไม่ค่อยแน่ใจในสถานการณ์ตอนนี้เลยค่ะ กลัวว่าลงทุนไปแล้วจะขายยากหรืออาจจะขายไ่ม่ได้ เราอยากทำอาชีพเสริมเพื่อจะมีรายได้เพิ่มขึ้นเพราะตอนนี้รายได้ที่เคยมีอยู่ประจำมันน้อยลงน่ะค่ะ

2021.07.19 15:46

ToTo

@อัญชลีพร ผมว่าไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าขายอะไรนะ ขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการมากกว่า ถ้าบริหารดีๆ ก็ประสบความสำเร็จได้ เคยดูรายการนี้มั้ย? อายุน้อยร้อนล้าน แต่ละคนรวยๆทั้งนั้นทำรายได้เดือนนึงหลายแสนหลายล้าน ไม่ได้ขึ้นอยู่กับขายอะไรขึ้นอยู่กับไอเดียมากกว่า ของไม่จำเป็นแต่สร้างมูลค่าได้ก็มี ส่วนมากของกินนะที่ทำเงินดีช่วงนี้

2021.08.08 14:40

แตงกวา

@Nutnicha ใช่เลยค่ะเห็นด้วย เพื่อนบ้านเรานะแค่ขายน้ำเต้าหู้ปาท่องโก๋ มีรถมีบ้านเป็นของตัวเองแล้ว ดูถูกไม่ได้นะคะ พ่อค้าแม่ค้าที่ขายของ โดยเฉพาะของกิน ถ้าเขาอดทนขาย แล้วติดตลาดคนรู้จักแล้ว รายได้แต่ละวันก็มากกว่าคนที่ทำธุรกิจอื่นๆอีกนะ เรื่องของกินเนี้ยมันอยู่คู่กับทุกคนอยู่แล้วค่ะ ถ้าดีมีคุณภาพก็มีโอกาสรวย

2021.09.21 14:44

อนิรุทธิ์

ไม่ทราบว่าขายอะไรอยู่ละครับ เพราะถ้าเราจับจุดไม่ถูก ขายเท่าไรก็อยู่ไม่ได้ครับ ตอนนี้กระแสอะไรกำลังมาแรง ผมคิดว่าน่าจะขายตัวนั้นเลยครับ อย่าง ตอนนี้พวก อาหาร โคเรีย ดอง กำลังเป็นที่นิยมนะครับ อย่าง พวก กุ้งดอง หรือว่า ปลาซาลมอลดอง ตอนนี้คนนิยมทานนะครับแล้วราคาไม่ใช่จะถูกนะครับ 10ชิ้น ราคา 200 กว่าบาทเลยนะครับ

2022.01.09 12:56

พงษ์ไทย

เวลาที่ขายของ ต้องแบ่งเงินออกมาครับ อย่าเอาไปรวมกัน ทุนของเราก็ต้องแยกเอาไว้ ขายแล้วเอาเงินมาคืนทุนก่อน ส่วนที่เหลือที่เป็นกำไร ก็เอาไปฝากบัญชีธนาคารเอาไว้ก่อน สิ้นเดือนเราก็ค่อยมาเชคอีกครั้งว่ากำไรที่เราได้ทั้งหมดเป็ฯจำนวนเงินเท่าไร ทำแบบนี้แล้วเราสามารถดูแลระบบเงินของเราได้ดีครับ ทำแบบนี้มีเงินเก็บแน่นอน

2022.02.28 11:56

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

เริ่มทำงาน,All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดสำนักงานทนายความทำยังไง

All (การจ้างงาน)

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี