Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

เมื่อมีมาคิดดูแล้วมะนาวเป็นสิ่งที่ขาดไม่ได้ทุกบ้านทุกเรือนจึงคิดว่าจะลงทุนปลูกมะนาวขายจึงอยากทราบว่าจะดีไหม? เพราะดูเหมือนว่าต้นหนึ่งสามารถให้ผลผลิตมากกว่าหนึ่งครั้งน่าจะคุ้มค่าอยู่ไม่ต้องลทุนเยอะอะไรแค่ดูแลดีๆจริงไหมครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Theepob

มะนาวเป็นผักที่ต้องมีติดบ้านติดตู้เย็นของทุกๆครัวเรือนก็ว่าได้ดังนั้นยังเป็นที่ต้องการตลอดทั้งปีปละยังคงสร้างรายได้อย่างต่อเนื่องมาดูกันว่าต้องลงทุนอย่างไรบ้างและระยะเวลาการเก็ยผลผลิตนานแค่ไหน?ระยะเวลาในการเก็บเกี่ยวหลังจาเพาะปลูกสามารถเก็บผลผลิตได้ 3 เดือน ใน3 เดือนแรกนี้จะให้ผลผลิตที่มีคุณภาพมากที่สุดและยังให้ผลผลิตตลอดทั้งปีแต่ต้องหมั่นเอสใจใส่ใส่ปุ๋ยรดน้ำอย่างสม่ำเสมอนะคะแค่นี้ก็สามารถเก็บขายได้ตลอดแล้วค่ะ

2020.01.24 7:35

Phawta

เนื่องจากมะนาวอาจจะต้องใช้เวลามากสักหน่อยในการเก็บผลผลิตได้จึงทำให้มีบางช่วงที่ราคาสูงขึ้นถึงลูกละ 10 บาท แต่โดยเฉลี่ยในช่วงปกติก็ขายได้อยู่ที่ราคาประมาณลูกละ 3 – 5 บาทค่ะและยังเป็นที่ต้องการของตลาดอยู่ตลอดด้วยนะคะ อุปกรณ์ที่ต้องใช้ = ถังน้ำขนาด 100 ลิตร ตามจำนวนที่ต้องการ = กระถางต้นไม้ตามจำนวนที่ต้องการ = ปุ๋ยคอกตามจำนวนที่เพาะปลูก = ขุยมะพร้าวตามจำนวนที่เพาะปลูก

2020.01.24 7:35

Prinya

ความต้องการบริโภคมะนาวกับครัวไทยเป็นของคู่กันจริงๆ ยังไงก็ต้องใช้ทำอาหาร ดังนั้นความต้องการมีตลอดทั้งปีครับ อยู่ที่เราว่าจะผลิตได้ตามความต้องการมั้ย แล้วผมจะกดดันคุณทำไมเนี่ย คุณเคยมีข้อมูลนี้มั้ยครับ การปลูกมะนาวต้นคู่ คือการนำกิ่งพันธ์ 2 กิ่งลงปลูกในหลุมเดียวกัน ลักษณะแบบไขว้ต้นกัน มะนาวแย่งกันออกลูกได้ผลดีครับ แต่ต้องศึกษารายละเอียดเพิ่มเติมเรื่องการปลูกด้วยนะครับ

2020.03.15 15:51

Peach

ปลูกมะนาวถ้าเป็นในช่วงฤดูมันราคาค่อนข้างถูฏมากๆเลยะคะ ส่วนถ้าออกนอกฤดูมันแพงมากเลยคะแต่เราเเป็นคนที่ค่อนข้างไม่เห็นด้วยกับการทำ หรือบังคับให้พืชผักผลไม้ออกนอกฤดูซักเท่าไหร่ เพราะเราโตมากับอะไรๆที่เป็นธรรมชาติมากๆ เราว่ามันไม่ใช่ธรรมชาตินะคะ แต่อันนี้แค่ความคิดเรานะคะ เราอยากกินอะไรที่เป็นฤดูของมันมากกว่านะคะ

2020.05.19 7:4

ทราย

ยังไงก็ขายได้ค่ะมะนาว แต่อยากให้ลองปลูกกินใช้เองก่อน เพราะว่าถ้าไม่เคยปลูกมาก่อนลย อาจจะไม่ขึ้นและไม่มีลูกก็ได้ อีกทั้งยังต้องเจอกับปัญหามะนาวไม่มีน้ำอีก เลยอยากให้ลองปลูกแบบใช้เองดูก่อนค่ะ เพราะไม่อย่างนั้นลงทุนไปก็เสียดาย ถ้าลองทำดูแล้วโอเคก็จะค่อยๆรู้ว่าจะไปทางไหน และเรื่องดินก็สำคัญมากๆ หลายคนคิดว่ามีแค่น้ำก็พอ แต่ถ้าดินไม่ดีลูกก็จะไม่ใหญ่ และต้นมะนาวก็จะไม่โตนะค่ะ

2020.07.28 4:1

พลัส

@ ให้ลองๆ ปลูกมะนาวใช้เองก่อน จะดีเหรอครับ มะนาวอย่างน้อย 2 ปีกว่าจะออกลูกแบบนี้น้องเขา จะรอนานไปไหมครับ พี่แนะนำแบบนี้ครับ แถวบ้าน มีสวนมะนาวเจ้าอื่นไหมครับ หรือข้ามจังหวัดเลยก็ได้ครับ ไปดู มะนาวเขาครับ แล้วถ้าชอบและถูกใจ พันธุ์มะนาวของเขา ก็บอกไปเลยครับ >>พี่ผมอยากขอซื้อกิ่งพันธุ์ของพี่ครับ พี่ช่วยตินให้หน่อยครับ <<แค่นี่จบครับ

2020.07.31 4:11

ชาญ

อย่าลืมคิดถึงเกี่ยวกับการดูแลด้วยนะครับว่าค่าใช้จ่ายที่ต้องหมดในนั้นเสียมากเสียน้อย และคิดถึงโรคที่ตามมาของมะนาวด้วย เพราะไม่ใช่ว่าคิดถึงแต่ผลตอบแทนที่จะได้รับอย่างเดียว ต้องคิดถึงในกรณีที่ผลผลิตไม่ได้ตามที่เราคาดฝันด้วย เพราะเราเห็นช่วงนี้สภาพอากาศก็ไม่ดีเหมือนแต่ก่อน โรคระบาดเกี่ยวกับพืชผลก็เยอะด้วย ต้องคิดให้รอบคอบเกี่ยวกับเรื่องนี้ครับ

2020.08.13 14:56

ปริญญา

ถ้ามีที่ดินเป็นของตัวเอง ลองปลูกผักอย่างละนิดอย่างละหน่อยก็ดีนะครับ จะได้รู้ว่าผักแต่ละอย่างต้องใช้วิธีดูแลรักษาอย่างไรถึงจะออกผลดี มีโรคหรือแมลงอะไรที่ต้องระวังเป็นพิเศษมั้ย ค่อยๆเรียนรู้ไป ไม่นานก็ชำนาญ ปลูกผักเก่งครับ ที่บ้านผมก็ปลูกผักไว้กินเอง อย่างนิดอย่างละหน่อยเหมือนกัน เดี๋ยวจะขยับขยายปลูกมากขึ้นละครับ

2020.08.27 16:0

Pimmie

แนะนำให้ทำเกษตรแบบผสมผสานนะคะ อย่าปลูกแบบชนิดเดียว ถ้าคุณจะปลูกมะนาวเราก็แนะนำว่ามันก็เป็นอะไรที่ดีนะ แต่ถ้าเมื่อไหร่ที่มันไม่มีผลผลิตคุณจะแย่เอา คุณอาจจะปลูกพืชผักตามฤดูกาลหรือผลไม้ตามฤดูกาลด้วยก็ดีนะคะ ขายเป็นฤดูไป ถ้าหน้านี้มะนาวไม่มี คุณก็ยังขายอย่างอื่นได้อยู่นะ ลองเริ่มจากการเพาะปลูกแบบเล็กๆดูก่อนก็ดีค่ะ เพราะว่ามะนาวก็มีโรคเยอะอยู่เหมือนกันนะคะ ค่อยๆเรียนรู้ไปอย่าเพิ่งลงทุนเยอะ

2020.10.08 3:51

กัญญรัตน์

รองๆเอาสูตรของหนูไป คำนวนดูไหมคะ ว่าพี่ ต้องการลงทุน ประมาณเท่าไร เอาว่า มะนาว 1ต้น สามารถผลิดผล ออกมาได้ ประมาณ 300ลูก ต่อการเก็บเกี่ยว 1ฤดู อันนี้พี่เอาไปคำนวนได้เลยคะว่า ใน 1ปีพี่อยากได้เงินจากตรงนี้ที่เท่าไร แต่พี่อย่าลืมเรื่องของระยะเวลาในการปลูกด้วยนะคะ ว่ากว่าจะเก็บผลได้เต็มที่จะต้องใช้เวลากี่ปี

2021.08.29 14:15

มะนาว

อยากเข้ามาตอบ พอดีกระทู้นี้ถามเกี่ยวกับมะนาวมันเหมือนชื่อของเราเลย ไม่ใช่อะไรพอดีว่า ที่บ้านเราก็ปลูกมะนาวขาย แบบไม่ได้ตั้งใจ ไม่ได้ตั้งใจจะปลูกขายหรือทำเป็นสวนมะนาวอะไรหรอก จริงๆที่บ้านก็มีประมาณ 10 ต้น ถ้าในช่วงฤดูที่มะนาวออกลูก ก็ออกเยอะมากต้องขายค่ะกินเองไม่ทัน ราคาก็ไม่ได้มากนะ แล้วก็ไม่ได้ขายได้ทุกฤดูด้วย

2021.09.30 14:33

ชัยวัฒน์

ถ้าปลูกมะนาวแล้วสามารถบังคับให้มันออกนอกฤดูได้ ผมว่าเข้าท่าดีนะครับ สามารถสร้างกำไรได้อย่างงานเลย เห็นเพื่อนๆบอกว่ามะนาวช่วงที่แพงๆราคืขึ้นเกลือบ10บาทเลยเหรอครับ แบบนี้ลงทุนปลูกมะนาวต้นละ 150-300 บาท รอเก็บผลผลิต แค่ไม่ถึง3ปี ก็ได้กำไรคืนแล้วละครับ แถมถ้ามะนาวดกๆนี่ โห่ไม่อยากนับเลยครับ ว่าจะได้มากแค่ไหน

2021.10.25 15:16

วุฒิพล

ถ้าจะปลูกแบบเอาจริงเอาจังเลย ระยะเวลาในการเก็บเกี่ยวผลน่าจะ ประมาณ 3 ปีนะครับ ยังไงน่าจะหาอะไรมาปลูกแซมเข้าไปด้วยนะครับ อย่างพวกพืชล้มลุก ที่ไม่ต้องใช้พื้นที่อะไรเยอะๆนะครับ เอามาให้เราพอมีเงินมาหมุนเวียนขณะที่เราดูแลต้นมะนาวที่เราปลูกครับ อ่อ แล้วเรื่องการปลูกมะนาวต้องศึกษาเรื่องโรคของมะนาวให้ดีๆนะครับ

2022.01.13 15:1

สุรวุฒิ

ถ้าปลูกแล้วต้องรอเวลานาน ประมาณ 3-4 ปี คิดว่าพี่น่าจะต้องหาอะไรปลูกเสริมเข้าไปแล้วครับ อย่างปลูกผักชีไปด้วยก็น่าสนใจนะครับ ช่วงที่ผ่านมาราคาผักชีดีดสูงถึง กิลโลกรัมละ 300-400 บาทเลยทีเดียว แถมปลูกพวกนี้ใช้เวลาไม่นานก็เก็บเกี่ยวผลผลิตได้แล้ว ถ้าปลูกนะ ดีไม่ไม่ดี ผักชีอาจจะเป็นพืชหลักของพี่ก็ได้ ส่วนมะนาวอาจจะเป็นรายได้เสริมก็ได้นะ

2022.02.26 10:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน)

ข้อดีของการทำธุรกิจขายเฟอร์นิเจอร์ไม้มีอะไรบ้าง

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี