Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

อยากจะลงทุนปลูกผักชีขายแค่เป็นธุรกิจเล็กที่สวนหลังบ้านไม่ทราบว่าจะมีความเสี่ยงขายไม่ออกไหมเพราะตามตลาดก็เห็นว่าขายกันอยู่มากมายอยู่แล้วเกือบทุกเจ้าเลยถ้าจะลงทุนต้องมีงบเท่าไหร่ต้องเตรียมอะไรบ้างกับการปลูกผักชีและใช้เวลานานมากไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมทรง

ผักชีก็ผักสวนครัวที่อยู่คู่ครัวคนไทยมายาวนานมากไม่ว่าจะทำอาหารกี่มื้อกี่มื้อก็ต้องซื้อผักชีเกือบทุกครั้งถึงแม้ว่าราคาขายจะไม่ได้สูงมากเท่าไหร่แต่ก็เป็นที่ต้องการจำนวนมากต่อตลาดค่ะ มาดูว่าต้องลงทุนอะไรบ้างเพื่อปลูกผักชีแล้วผลผลิตเป็นอย่างไรค่ะ ระยะเวลาในการเก็บผลผลิตอยู่ที่ประมาณ 40 – 450 วันค่ะก็คือประมาณ 1 เดือนกว่าๆ ก็ถือว่าไม่นานเกินไปแต่ที่คุณต้องรู้ไว้ว่าการปลูกผักชีควรปลูกในช่วงที่อากาศแห้งๆ ช่วงหน้าหนาวหรือหน้าร้อน แต่จะไม่ได้ผลผลิตที่ดีเมื่อปลูกในช่วงหน้าฝนค่ะ

2020.01.24 7:35

Pamela

อุปกรณ์ที่ต้องใช้ = ต้องมีแปลงปลูกผัก หรือทำโรงปลูกผักค่ะ = เมล็ดผักชีราคากิโลกรัมละ 500 บาท = นอกจากจะมีดินแล้วต้องมีปุ๋ยด้วยซื้อตามจำนวนที่คุณต้องการค่ะ ผักชีเป็นผักที่มีความต้องการมากในตลาดอย่างที่บอกไปและต้องการตลอดทั้งปีและมีราคาที่ไม่แน่นอนเท่าไหร่ เพราะไม่สามารถเพาะปลูกได้ผลผลิตดีตลอดทั้งปีโดยเฉพาะช่วงหน้าฝนก็อาจจะทำให้ราคาขายนั้นมีราคาที่สูงมากประมาณ 300 บาทต่อกิโลกรัม แต่ช่วงที่เพาะปลูกได้ดีก็ราคาลดลงอยู่ที่ประมาณ 30 บาทต่อกิโลกรัมก็มีค่ะ แต่ถึงอย่างไรก็สามารถขายได้ตลอดทั้งปีและใช้เวลาไม่นานมากในการเก็บผลผลิตจึงยังเป็นผักที่น่าปลูกขายค่ะ

2020.01.24 7:35

Andres

อาหารไทยก็มักจะใช้ผักชีเป็นส่วนประกอบหนึ่ง ใช้ทั้งต้นรวมถึงรากด้วย ติดที่ราคาขายมันไม่ค่อยคงที่แต่ก็อย่างนี้ละครับ ไม่ว่าจะทำอะไรมันก็ไม่แน่นอนทั้งนั้น ต้องลงมือทำดูก่อนถึงจะรู้ว่าไหวหรือไม่ไหว ผมว่าลองทำเล็กก่อน ค่อยๆพัฒนาไป รู้วิธีปลูกอย่างดี ปลูกได้ต้นสวยเมื่อไหร่ค่อยๆขยายโรงเรือนก็ยังได้ อย่าลืมเรื่องตลาดรับซื้อนะครับ หาที่ส่งไว้ด้วย

2020.03.15 15:31

อดิศักดิ์

สนับสนุนเลยครับ ถ้ามีที่ดินปลูกไปเลยครับผักชี ปลูกให้ตลอดปีเลยครับ ถึงช่วงเหมาะราคานี่แพงเอาเรื่องเลยครับ ส่วนการดูแลผมเคยลองๆปลูกๆง่ายมากครับไม่ต้องดูแลอะไรมากครับขอแค่ให้น้ำถึงก็พอแล้วครับแล้วผมก็ให้ปุ๋ยคอกครับ โห่อออกมานี่เขียวสวยกว่าที่ตลอกเลยครับ สนับสนุนครับลงทุนปลูกไปเลยครับคนไทยกินทั้งปีครับผักชี

2020.05.19 6:49

Areeya_00

คุณก็ปลูกเยอะๆแล้วก็ไปส่งตามร้านอาหารสิคะ ส่งตามห้างก็ได้หรือจะขายออนไลน์แบบเดลิเวอรี่ก็ดีนะ เรื่องการตลาดมันพลิกแพลงกันได้ค่ะ แต่เรื่องที่สำคัญคือคุณมีเนื้อที่เพาะปลูกไหม ถ้าคุณมีเนื้อที่เพาะปลูกเยอะ ลุยเลยค่ะ อย่ามัวแต่นั่งคิด เพราะคิดไปเราก็ไม่รู้จริงๆหรอกว่าเราจะขายได้หรือไม่ได้ ต้องลงมือทำคุณถึงจะรู้ค่ะ

2020.10.08 4:48

นินตา

ผักชี ช่วงนี้ราคา ขึ้นๆลงๆ คะ แต่ถ้ามีที่ดินไม่มากก็สามารถปลูกได้นะคะ ปลูกผักชีถ้าไ่ได้ทำเป็นแบบธุระกิจใหญ่ๆเลย ก็ไม่ต้องใช้มากเท่าไรคะ ที่บ้านของเราก็ปลูกเอาไว้ทานเองคะ แปลงที่บ้านทำ ก็ 2*3 เมตร เองคะ ปรากฏว่าเหลือกินเลยคะ จนต้องตัดแบ่งให้กับเพื่อนบ้านเลยคะ นี่ถ้าหาที่ลงได้ก็น่าสนดีนะคะ ให้ปุ๋ยก็ไม่มากด้วยคะ ปลูกง่าย

2021.06.28 14:30

เอกรินทร์

ปลูกไปเลยครับ ผักชีเป็นผัก ที่มีความต้องการสูงในตลาดบ้านของเราครับ ปลูกดีๆอาจจะได้ถึงกิโลกรัมละ 3-4 ร้อยบาท เหมือนรอบก่อนก็ได้นะครับ ถึงช่วงหนึ่ของปีมักจะเจอเหตุการณ์แบบนี้ครับ ก็กลับไปค้นข้อมูลดูนะครับ ว่าช่วงที่ผักชีแพงๆ ในช่วงหลายปีที่ผ่านมา มันไปตรงกับเดือนไหน แล้วก็คำนวนเอาเลยครับว่าต้องเริ่มปลูกช่วงไหน

2022.01.21 15:27

ศรันย์

ถ้าอยากจะปลูกผักตัวนนี้ขายต้องทำตลอดเวลานะครับ จะมานั้งเดาว่าเดือนไหนราคาขึ้นแล้วค่อยปลูกก็ไม่น่าจะได้นะ ผักพวกนี้วันดีคืนดีราคามันจะขึ้นมันก็ขึ้นเลยครับ ยิ่งใกล้หน้าร้อนแล้วรับรองเลยครับว่าราคาของผักชีน่าจะดีดตัวสูงขึ้นอย่างแน่นอนครับ อย่างปีที่แล้วขายกันกิโลละ 3-400 ยาทเลยนะครับ ขายทีเดียวตั้งตัวได้เลยนะ

2022.02.19 15:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน)

ผู้หญิงก็สามารถเป็นนักฟุตบอลอาชีพได้ใช่มั้ยคะ? อยากให้ลูกสาวทำงานนี้ค่ะเพราะได้เงินเยอะดี

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี