Forum
แก้ไขล่าสุด: 

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

เมื่อผมทำบัญชีเองมันติดๆขัดไปหมด แต่ก็มีคนแนะนำว่าการจ้างพนักงานบัญชีมาช่วยดูและจช่วยได้ช่วยแบ่งเบาภาระทางการเงินของธุรกิจได้และแบ่งเบาภาระความรับผืดชอบในหน้าทีการงานของเราด้วย จะตัดสินใจอย่างไรดีจ้างดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Sonny

เพราะนักธุรกิจมักหนีไม่พ้นการเป็นหนี้ แต่ใครจะมีมากหรือน้อยก็ขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการบัญชีของบริษัทเนี่ยแหละ และการที่บริษัทต้องเป็นหนี้ปัจจัยหลักก็คือ การเงินที่ไม่มีระบบ ไม่มีการวางแผน และการค้างชำระเงินจากลูกค้าก็มีส่วนค่ะ บางครั้งลูกค้าก็ไม่ได้ซื่อสัตย์เสมอไปทำให้มีบัญหาต่อบัญชีได้

2019.08.01 18:0

Jamir

ยิ่งถ้าคุณอยากให้ธุรกิจของคุณเติบโตไปก็ยิ่งต้องมีการจัดแบ่งงานให้คนอื่นๆช่วยเหลือ ดังนั้นการมีพนักงานบัญชีจึงจำเป็นอย่างมาก เมื่อคุณจ้างพนักงานบัญชี คุณจะพบว่าปัญหาทางการเงินของธุรกิจของคุณนั้นลดลง หรือถ้ามีก็มีทางออกที่จะแก้ไขปัญหาอยู่เสมอ โดยที่คุณเองก็ไม่ต้องเครียดหรือรับมือกับปัญหานั้นอยู่คนเดียว แต่จะมีผู้ช่วยคิดช่วยแก้ปัญหาให้คุณ

2019.08.01 18:0

Freida

คำถามนี้ตอบยากนะคะว่าพนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหมไม่มีใครทราบค่ะว่าคนคนนั้นจะไว้ใจได้หรือไม่แต่เพื่อที่คุณจะป้องกันปัญหาได้มากที่สุดเมื่อคุณจ้างพนักงานบัญชีมาแล้วคุณเองก็ต้องตรวจเช็คตรวจสอบบัญชีรายรับรายจ่ายของบริษัทอยู่เรื่อยๆ เป็นประจำ ห้ามปล่อยปละละเลย เพียงเท่านี้ก็จะป้องกันปัญหาที่จะเกิดขึ้นเมื่อพนักงานบัญชีจะโกงเงินบริษัทได้ค่ะ

2020.04.28 10:9

วิ๊งวิ๊ง_วิบวับ

จริงการจ้างพนักงานบัญชีจะช่วยแบ่งเบาภาระเราลงไปได้เยอะเลยนะคะ ถ้าจะให้เรามานั่งทำเองทั้งหมดในบริษัทคงไม่ไหวแน่ๆค่ะ แทนที่คุณจะเอาเวลาไปบริหารกิจการ ต้องมานั่งเสียเวลากับตรงนี้จะทำให้เราบริหารบริษัทได้อย่างไม่เต็มที่นะคะ ถ้าคุณกลัวว่าพนักงานที่คุณจ้างมาจะมีพฤติกรรมที่ไม่ซื่อสัตย์ แนะนำให้คุณจ้างพวกสำนักงานบัญชีก็ได้ค่ะ เพื่อความสบายใจของเรา

2020.07.13 9:9

รวย

ฉันว่าคุณอย่าคิดมากเลยค่ะ การจ้างพนักงานบัญชีมาช่วยคุณทำงานทำให้คุณไม่เหนื่อยกับตัวเลขเยอะๆ เพราะถ้าหากคุณมาเสียเวลาอยู่ตรงนี้ทำให้คุณไม่มีเวลาทำอย่างอื่นนะคะ ฉันว่าคุณน่าจะลองดูสักตั้งหนึ่ง ที่ไหนๆเขาก็จ้างพนักงานบัญชีกันทั้งนั้น ก็เห็นว่าส่วนมากไม่มีปัญหาอะไร แต่สิ่งที่สำคัญคุณอย่าไว้วางใจร้อยเปอร์เซ็นต์ คุณต้องหมั่นตรวจสอบการทำบัญชีบางเป็นครั้งคราว ไม่ใช่ปล่อยไปเลย

2020.07.20 7:29

HAHAlan_d

เราว่าจริงๆ เเล้วอย่าจ้างพนักงานบัญชีเลยเเต่จ้างพนักงานแอดมินคุ้มกว่า เเล้วจ้างบริษัทบัญชีเอา อย่างนั้นไว้ใจได้เเน่นอน เพราะบริษัทเราตอนนี้เราก็จ้างแอดมินคอยดำเนินเอกสารต่างๆ ให้บัญชีเเทน เเล้วก็จ้างพนักงานบัญชีเดือนนึงไม่ถึง 20000 เลย เเล้วเขาก็ดำเนินการทุกอย่างเกี๋ยวกับ DBD สรรพากร บลาๆ จัดการให้หมด เราว่าเเทนที่จะจ้างพนักงานที่เราก็ไม่รู้ว่าจะไว้ใจได้เเต่ไหนด้วย .. จ้างบริษัทเลยดีกว่า

2020.08.25 7:49

Sunny

เราขอตอบจากประสบการณ์นะคะ เราว่าบริษัทใหญ่แทบจะทุกบริษัทนะมีพนักงานบัญชี ดังนั้นเราเลยคิดว่าจำเป็นที่จะต้องมี แต่เรื่องความไว้ใจได้ หรือไว้ใจไม่ได้เนี่ยก็ต้องเสี่ยงดู แต่ตอนแรกเราก็ต้องคอยตรวจสอบอย่าพึ่งปล่อยปละละเลย ถ้าเห็นว่าไม่มีอะไรก็น่าจะไว้ใจได้ แต่การตรวจเช็คบัญชีเป็นประจำจะช่วยลดโอกาสที่พนักงานบัญชีจะทุจริตนะคะ

2020.08.27 16:42

สนทยา

ถ้าคุณเองยังไม่มั่นใจในตัวพนักงานบัญชี ผมแนะนะครับว่า อย่าไปจ้างเลยครับ บริหารแล้วก็ดูแลเรื่องบัญชีด้วยตัวเองไปเถอะครับ ถ้าเราไม่ไว้ใจคนที่เราจ้างแค่นี้ก็จบแล้วครับ อยากได้พนักงงานบัญชี ก็ต้องไว้ใจเขาครับ หรือเอาแบบนี้ไหมครับ ไปจ้างบริษัทรับดูแลบัญชีเลยครับ บริษัืแบบนี้ดูแค่ตัวเลขของเราครับไม่มายุ้งกับเงินของเราเลยครับ

2021.06.28 14:30

Pasawat

ธุรกิจของเจ้าของกระทู้เป็นแบบไหนเหรอครับ ธุรกิจใหญ่มั้ย คือ ถ้าคุณรู้สึกว่าทำบัญชีเองไม่ไหว จ้างคนอื่นมาทำก็ดีนะ อย่างน้อยมันช่วยลดความเครียดของคุณไปได้ จะจ้างบริษัทที่รับทำบัญชีหรือจะจ้างเฉพาะพนักงานบัญชีก็แล้วแต่ จริงๆผมก็ไม่ค่อยรู้เรื่องระบบพวกนี้เท่าไหร่ แค่ไม่อยากให้คุณคำนวณพลาดเพราะความเหนื่อยและเครียดครับ

2021.07.24 13:50

มยุรีย์

เราว่า ที่เขาถาม คือบริษัทที่ ทำเรื่องบัญชีนี้แหละคะ ไม่น่่าจะใช่ จ้างลูกจ้างเข้ามาคะ แต่ถ้าคุณเป็นบริษัท ที่มหญ่ๆ ต้องบริหารเงิน เราว่าน่าจะจ้างพนักงาน คะ แต่ ไม่สมควรที่จะให้เขาจับเงินของเราคะ ให้ทำแค่ตัวบัญชีอย่างเดียวพอคะ แบบนี้จะได้ไม่ต้องกังวลว่าเขาจะโกงไหม แต่ ถ้าเป็นอย่างที่เราคิด บริษัทบัญชี จ้างไว้เถอะคะ ช่วยได้หลายอย่างคะ

2021.08.11 6:33

Khun.mint

@Sunny ดิฉันเห็นด้วยค่ะ ถ้าเป็นธุรกิจขนาดกลาง หรือตั้งเป็นบริษัทขึ้นมาแล้ว คิดว่ามีพนักงานบัญชีก็ดีกว่านะ จริงๆเราก็ไว้ใจใครไม่ได้ทั้งหมดหรอกไม่ต้องแค่พนักงานบัญชีนะคะ พนักงานแผนกอื่นๆ ถ้าเกิดจะโกงเราขึ้นมาก็คงได้หมดแหละ เพื่อให้บัญชีในธุรกิจเป็นระบบ เมื่อเจ้าของบริษัทเองทำเองไม่ได้ก็คงต้องจ้างพนักงานบัญชี

2021.09.27 7:57

ธนวินท์

เคยได้ยินมาว่า คนที่ทำอาชีพแบบนี้ต้อวมีใบรับรองแล้วก็มีการอบรมด้วย แต่จำไไม่ด้แล้วว่าเขาเรียกใบรับรองอะไร ยังไงถ้าจะจ้างใครก็รองๆถามเลยครับว่ามีใบรับรองการประกอบอาชีพไหม ถ้าไม่มีอะไรเลยก็อย่าไปทำด้วยเลย มีความเสี่ยงมากกว่าครับ เรื่องเงินๆทองๆแบบนี้ต้องละเอียดหน่อยไม่อย่างนั้นเราจะโดนโกงเอาได้ง่ายๆเลยนะ

2022.01.27 15:54

หัสฒพงศ์

ถ้าเราไม่ถนัด ก็สามารถจ้างมาทำงานให้เราได้นะ แต่ถ้าจะให้แน่นอนเลยให้เลือกคนที่สอบได้ใบของ สรรพากร ด้วยก็จะดีนะ ถ้าคนที่มีใบพวกนี้เป็นคนที่ค่อนข้างน่าไว้ใจได้ในระดับ1เลยละครับ หรือถ้าหาไม่ได้ก็จากเป็นบริษัทเหมือนกับที่เพื่อนๆบางคนได้บอกเลยก็ได้นะ แต่ค่าจ้างอาจจะต้องจ่ายสูงนิดหนึ่ง แต่ก็ไว้ใจได้เหมือนกัน

2022.02.07 15:28

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี