Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

ผมอยู่ที่เชียงใหม่ครับ อายุ40ปี คิดอยากเปิดบริษัทเล็กๆกับเพื่อน ถ้าจะไปเช่าตึกในย่านธุรกิจก็ไม่ไหวค่าเช่าราคาสูงมาก ส่วนตัวอยู่คอนโด คิดว่าน่าจะใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทไปเลยจะได้ประหยัดค่าเช่า ตามกฎหมายแล้วพอจะทำได้มั้ยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Noe

ผมเคยอ่านเจอ พรบ อาคารชุด 2522 บอกว่า ถ้ามีการจัดพื้นทีของอาคารชุดเพื่อประกอบการค้าหรือธุรกิจ จะต้องมีการจัดรับบเข้าออกในพื้นทีทเป็นการเฉพาะ ห้ามรบกวนความเป็นอยู่หรือสร้างความเดือดร้อนให้เพื่อนบ้าน และห้ามประกอบการค้าในอาคารชุดนอกจากจะมีการจัดพื้นที่ในอาคารชุดไว้เฉพาะเท่านั้น ผมคิดว่า น่าจะทำไม่ได้นะเพราะกฎหมายไม่อนุญาติ

2019.08.01 16:48

Anna

ผมเห็นบางคนก็ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทนะ แต่เป็นบริษัทเล็กๆ และไม่ได้ใช้เป็นออฟฟิต แค่ใช้ชื่อคอนโดจดทะเบียนเป็นบริษัท เพราะพนักงานส่วนใหญ่ทำงานข้างนอก นานๆจะมีการเข้ามาบริษัทเพื่อประชุมซักครั้งนึง ไม่ได้สร้างความเดือดร้อนให้ใคร เพื่อความแน่ใจขอแนะนำให้ไปสอบถามกรมพัฒนทธุรกิจการค้าเพิ่มเติมดีกว่าครับ

2019.08.01 16:49

พิภพ

เอาอย่างนี้นะครับ คุณกลับไปอ่านสัญญาอีกครั้ง ว่ามีเรื่องข้อบังคับหรือข้อห้ามการใช้ห้องชุดเป็นที่ตั้งสำนักงานของห้างหุ้นส่วนหรือบริษัทมั้ย คือถ้าเราอยู่ในส่วนพื้นที่ที่ทำการค้าได้ ก็แจ้งกับเจ้าของอาคารว่าเราอยากนำห้องไปจดทะเบียนการค้า แต่ถ้าเราอยู่ในส่วนพื้นที่ที่เป็นที่อยู่อาศัยก็ตัดใจครับ ทำไม่ได้แน่นอนเพราะผิดทั้งกฎหมายอาคารชุดและกฎหมายควบคุมอาคารครับ

2020.03.20 7:59

ภานุพัฒน์

ถูกต้องแล้วค่ะดิฉันแนะนำว่าให้ไปอ่านสัญญาดูนะครับว่ามีการเขียนว่าเราสามารถทำธุรกิจหรือเปิดบริษัทอะไรแบบนี้ได้หรือเปล่าในสัญญา คือถ้าเอาป้ายบริษัทมาตั้งไว้ที่หน้าห้องอะไรแบบนี้และไม่เป็นการรบกวนคนอื่น ดิฉันคิดว่าไม่มีใครทำกันนะคะว่าคอนโดมีไว้สำหรับพักอาศัยไม่ได้มีไว้สำหรับทำธุรกิจเป็นออฟฟิศอะไรแบบนี้ เธอลองไปอ่านเอกสารดูก่อนค่ะ

2020.04.30 3:57

Marisa

ทำได้ค่ะ เคยเห็นเพื่อนที่กรุงเทพเค้าก็ใช้คอนโดเปิดกิจการ แต่กิจการของเพื่อนเป็นขายของแบบออนไลน์ ที่เป็นของที่ซื้อมาขายไป ไม่ได้สต๊อกของไว้ เพราะเค้าโคกับบริษัทใหญ่ที่มีโกดังสต้อกของอีกที แต่มีคอนโดไว้เป็นบริษัทติดต่องานทางinternet เท่านั้น และมีแค่สองสามคนเท่านั้นที่สามารถเข้าออกคอนโดที่เป็นบริษัทนี้ได้ค่ะ แต่เห็นว่าการจดทะเบียนก็เรื่องมากอยู่นะค่ะ

2020.07.25 16:18

ประจวบเหมาะ

มาอ่านกระทู้นี้ได้รู้ข้อกฎหมายเพิ่มด้วย ผมเห็นหัวข้อเลยเข้ามาอ่านดูเพราะผมก็อยากรู้เหมือนกัน ว่าคอนโดจะเปิดบริษัทได้มั้ย เพิ่งรู้ว่าถ้าเราอยู่ในส่วนพื้นที่ที่ทำการค้าก็อาจเปิดได้ต้องไปคุยกับเจ้าของอาคารแต่ถ้าเราอยู่ในส่วนพื้นที่ที่เป็นที่อยู่อาศัยอย่างนี้เปิดไม่ได้แน่เพราะว่าผิดกฎหมายอาคารชุดและกฎหมายควบคุมอาคาร ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

2020.07.30 14:42

กาดำ

คอนโดส่วนมากจะสร้างเพื่อเป็นที่อยู่อาศัย ดังนั้นจะมีกฎหมายอาคารชุดและกฎหมายควบคุมอาคารอยู่แล้ว และบางที่จะมีข้อบังคับเพิ่มเติมจากเจ้าของอาคาร เกี่ยวกับการทำธุรกิจด้วย เพื่อที่ให้ผู้อยู่อาศัยรู้สึกปลอดภัยและอยู่อย่างสงบ ถ้าคุณต้องการที่จะใช้คอนโดเปิดบริษัท เราว่าคุณควรศึกษาข้อมูลให้ดีก่อน แล้วค่อยตัดสินใจ

2020.08.13 2:42

ทองเอก

ดีนะครับที่เข้ามาถามก่อน ทำอะไรต้องระวังเรื่องข้อกฎหมาย หากตรวจสอบแล้วคอนโดที่คุณอยู่สามารถเปิดบริษัทได้ก็โอเค จัดไปได้เลย แต่ถ้าไม่ได้ อันนี้ต้องทำใจและหาช่องทางอื่นครับ เดี๋ยวนี้ลงมือทำอะไร หากทำผิดพลาดไปจะบอกว่า "ไม่รู้กฎหมาย" ไม่ได้แล้วครับ ต้องหาข้อมูลให้ดีก่อน การเข้าถึงข้อมูลต่างๆมันง่ายกว่าแต่ก่อนไง อ้างไม่ได้ละ

2020.08.27 8:26

-จัสท์ โมเมนท์-

@พิภพ ขอบคุณแทนเจ้าของกระทู้สำหรับคำตอบของคุณครับ ผมเองก็ได้ข้อมูลไปด้วย เคยสงสัยเหมือนกันว่าคอนโดสามารถเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย? ตอนนี้ได้คำตอบแล้วครับ เป็นไปตามที่กฎหมายระบุเอาไว้แล้วต้องทำตาม ดีสำหรับคนที่อยากอยู่คอนโดแบบสงบเงียบนะ จะได้ไม่ไปอยู่ในโซนเดียวกับที่อนุญาตให้ทำธุรกิจได้ ไม่งั้นไม่เงียบสงบแน่นอน

2021.09.19 13:17

มานะศักดิ์

ในกรุงเทพมีเยอะเลยที่เอาคอนโดเป็นออฟฟิตสำหรับทำงาน เพราะตอนนี้จะไปเช่าตึกก็ค่อนข้างหาได้ยากแล้วครับ แถมเปิดออฟฟิตที่คอนโดมีความปลอดภัยนะครับ เวลาที่คนจะเข้าจะออกต้องมีการตรวจสอบจากทางเจ้าหน้าที่รักษาความปลอดภัยก่อนเสมอ แต่ก็ต้องแรกมากับการที่เราต้องจ่ายค่าส่วนกลางที่มากกว่าคนอื่นๆนะ เพราะเขาต้องดูแลเราเยอะขึ้น

2022.01.30 8:25

-chiNNara-

น่าจะเป็นอย่างที่คอมเมนต์นึงเข้ามาบอกนะ เรื่องการบริษัทที่คอนโด ถ้าส่วนที่เราอยู่มันอยู่ในส่วนที่สามารถเปิดกิจการได้ก็ไม่มีปัญหาอะไร สามารถทำได้ค่ะ แต่ถ้าอยู่ในส่วนที่ระบุว่าเป็นที่พักอาศัยจะไม่สามารถเปิดบริษัทได้ เรื่องข้อกฎหมายหรือกฎระเบียบต่างๆของคอนโด ของที่พักอาศัย รู้ไว้บ้างก็ดีนะคะ อย่างเราก็ไม้รู้มากขึ้นเหมือนกัน

2022.04.28 13:38

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ต้นอ่อนทานตะวันจะสร้างกำไรให้มากน้อยแค่ไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี