Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

ส่วนตัวก็ชอบซื้อของที่มันดีต่อสุขภาพซื้อผักตามพื้นบ้านที่ปลอดสารเพื่อสุขภาพที่ดีและคนทั่วไปก็คงคิดเหมือนดังนั้นถ้าผมจะปลูกผักปลอดสารขายบ้างน่าจะมีคนซื้ออยู่หรือไม่ น่าสนใจไหม?ถ้าจะลงทุนแล้วความเสี่ยงหล่ะจะมีมากน้อยแค่ไหน?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Chatchom

แม้แต่งานอดิเรกของใครหลายๆคนในการปลูกผักก็สามารถสร้างรายได้สร้างธุรกิจได้เพียงแค่คิดง่ายๆอย่าคิดเยอะเกินไปแล้วพยายามกาสิ่งรอบตัวหรือความสามารถรรอบตัวมาสร้างธุรกิจเพียงเท่านี้ก็ทำให้คุณสามารถมีรายได้เสริมหรืออาจจะกลายเป็นรายได้หลักหรือธุรกิจที่ขยายเติบโตได้ในวันข้างหน้าค่ะ

2020.01.24 7:35

Nang-Klao

ในทุกวันนี้ที่เศรษฐกิจย่ำแย่การจะลงทุนอะไรใหญ่ๆคงไม่เหมาะและการจะหาเงินทุนเยอะก็มีแต่จะทำให้เป็นหนี้ลองหันมาปลูกผักขายดูบ้างเป็นการลงทุนเล็กๆที่ยั่งยืนอยู่เหมือนกันนะคะเมื่อคุณออกไปรับประทานอาหารนอกบ้านตามร้านอาหารคุณเองก็ไม่สามารถที่จะแน่ใจได้ว่าสิ่งที่รับประทางเข้าไปนั้นมันมีสารปนเปื้อนอะไรบ้าง พอมารู้ตัวอีกทีก็ป่วยไปซะแล้วแบบนั้น ดังนั้นธุรกิจนี้น่าสนใจค่ะ

2020.01.24 7:35

ประทีป

การปลูกผักปลอดสาร ดูเหมือนลงทุนไม่มาก มีตลาดรองรับเพราะคนหันมากินผัก กินอาหารที่เน้นเพื่อให้มีสุขภาพดีกันมากขึ้น แต่คุณเองเข้าใจคำว่า "ผักปลอดสาร" มากแค่ไหน การปลูกผักแบบนั้นมีวิธีอะไรบ้าง การลงทุน การดูแลมันไม่เหมือนกันนะครับ แต่ชื่นชมความคิดของคุณที่ชอบกินผักเพื่อสุขภาพ ไปจนถึงอยากจะปลูกขายด้วยเพื่อให้มีรายได้เพิ่มอีก ลองศึกษาดูก่อนนะครับ

2020.03.15 15:56

พาที

งบน้อยงบมากไม่เกี่ยวครับมันอยู่ที่ใจเรามากกว่าครับว่ารักมันไหมครับ หลายคนลงทุนที่เดียวก้อนใหญ่ๆผักตายผักไม่สวยก็มีนะครับ ผมว่าดีซะอีกครับที่เงินทุนน้อยๆครับเพราะความเสี่ยงไม่มากครับถือว่าเราเรียนรู้มันไปด้วยครับในช่วงนั้น แล้วพอเรามั่นใจสูตรการปลูกของเราแล้ว คราวนร้สบายเลยครับ เราสามารถเพิ่มผลผลิตของเราได้ง่ายๆไม่เสี่ยงครับ

2020.05.19 6:56

มันเผา

ทำได้นะคะ ยิ่งช่วงนี้กระแสการรักสุขภาพมาแรงเพราะ covid ระบาดทำให้หลายคนหันมาสนใจรักษาสุขภาพร่างกายตัวเองกันมากขึ้น อย่างเราเองก็เป็นคนนึงที่เริ่มหันมากินผักปลอดสารพิษแล้ว อย่างพวกผักออร์แกนิคถึงราคามันจะสูงหน่อย แต่เราว่าก็ยังดีกว่ากินผักที่มีสารเคมีเข้ามาในร่างกาย ถ้าเกิดรู้เกี่ยวกับการปลูกผักการทำเกษตรอยู่แล้วก็แนะนำให้ทำเลยค่ะ แล้วก็ไปติดต่อตามร้านอาหารก็ได้หรือจะเปิดขายออนไลน์ก็ดี

2020.07.16 14:0

สาวนา

เราเป็นคนหนึ่งที่ชอบอาหารสุขภาพอยู่แล้ว โดยเฉพาะอย่างยิ่งผักปลอดสารพิษ จะชอบมากทุกมื้อจะมีผักตลอด แต่ตัวเองไม่ชอบปลูกนะได้แต่ซื้อเขากิน คุณสนใจที่จะปลูกผักปลอดสารพิษ เราว่าดีนะเห็นคนที่ปลูกบอกว่าใช้ทุนไม่เยอะ ตอนแรกก็จะปลูกเล็กน้อยก่อนแล้วค่อยขยายมากขึ้นเรื่อยๆ เราว่าธุรกิจไปได้ดีแน่นอน เพราะทุกวันนี้ผู้คนหันมากินผักปลอดสารพิษกันมากขึ้น

2020.07.29 8:48

กนก😐😑

ปลูกเลยครับ เริ่มจากปลูกกินเองก่อนเพราะผักแต่ละอย่างชอบน้ำ ชอบแดดไม่เหมือนกัน คุณต้องเรียนรู้ ลองผิดลองถูกดูก่อน จะได้ไม่เปลืองงบเยอะเกินไป หลังจากนั้นค่อยๆปลูกมากขึ้นๆพร้อมกับหาตลาด ร้านค้า หรือร้านอาหารไปด้วย ถ้าผักของคุณมีคุณภาพดีและอร่อยด้วย ยังไงก็ขายได้แน่ เดี่ยวนี้มีคนจำนวนมากหันมาใส่ใจสุขภาพมากขึ้นครับ

2020.08.24 12:12

Ploy

เป็นความคิดที่ดีค่ะแต่ก็ต้องบอกเลยว่าไม่ใช่ง่ายๆนะคะถ้าอยากจะปลูกผักขายหลายคนคิดว่าง่ายแต่จริงๆแล้วถ้าลองลงมือทำมันมีรายละเอียดหลายอย่างเยอะมาก เราต้องรู้จักเรื่องการเกษตรเป็นอย่างดีเพราะว่าถึงแม้ว่าจะมีเงินทุนแต่ถ้าเราไม่มีความรู้เกี่ยวกับด้านการเกษตรหรือว่าการปลูกเลย แทนที่เราจะได้ผลผลิตที่ดีอาจจะกลายเป็นเสียเวลาไปเปล่าๆ ดังนั้นก่อนที่จะลงทุนควรจะหาความรู้แล้วก็ข้อมูลวิธีการปลูกการใช้ดินดูว่าการรักษาดินรวมถึงเรื่องปุ๋ยด้วยแล้วก็ถ้าอยากจะทำค้าขายก็ต้องเตรียมแปลงอย่างดีด้วยค่ะ

2020.08.31 15:14

cupcake00

ก็เป็นความคิดที่ดีนะคะ แต่แรกๆคุณก็อย่าไปซีเรียสกับมันมาก พยายามทำให้มันเป็นเหมือนงานอดิเรกที่คุณชอบ ค่อยๆเรียนรู้ไปว่าการปลูกผักแต่ละชนิดมีปัญหาเกี่ยวกับเรื่องอะไรบ้าง คุณยังไม่ต้องไปลงทุนเยอะหรอกค่ะ เน้นพวกผักที่ปลูกง่ายๆแล้วตลาดต้องการ ทำทีละนิดทีละหน่อย พอมันขยายพันธุ์เยอะขึ้น ก็เอาไปแจกเพื่อนฝูง ถ้าเขาติดใจ บอกเลยว่าอันนี้เป็นฐานลูกค้าชั้นดีเลยล่...อิอิ

2020.10.08 3:44

LingLing

ปลูกผักดีไม่ดีมันไม่ได้ขึ้นอยู่กับว่าคุณปลูกเก่งไม่เก่งนะ มันขึ้นอยู่กับว่าคุณชอบหรือเปล่ากับงานที่คุณทำด้วย อีกอย่างมันก็ขึ้นอยู่กับสภาพดินฟ้าอากาศด้วยบางครั้งเราปลูกดีแต่สภาพดินฟ้าอากาศไม่ดีน้ำท่วมบ้างมีพายุบ้าง ตรงนี้ก็ต้องทำใจด้วยนะคะ เอาว่าการลงทุนเกี่ยวกับการเกษตรมันเป็นอะไรที่ต้องเอาทุนไปจมไว้ก่อน ถ้าคุณคิดว่าโอเคก็ลงมือทำได้เลยค่ะ

2021.06.29 9:43

Kajorn

เจ้าของกระทู้ได้ลงทุนปลูกผักปลอดสารขายหรือเปล่าครับ ผมว่าคุณน่าจะทำนะ จากที่อ่านกระทู้ของคุณดูแล้ว คุณสนใจเรื่องการปลูกผักมากพอสมควร ถ้าคุณลองปลูกผักปลอดสารแล้ว มาให้ข้อมูลหรือคำแนะนำกับคนอื่นๆได้นะ เดี๋ยวนี้หลายคนสนใจการปลูกผักกินเองครับ ทั้งประหยัดและปลอดภัย แต่ยังไงก็มีหลายคนที่ไม่ปลูกแล้วมาซื้อที่ตลาดกิน

2021.07.18 14:9

นันทา

ต้องเข้าใจก่อนไหมคะว่า ผักปลอดสาร มันเป็นผักแบบไหนคะ ต้องแยกให้ออก บางคนได้ยินว่าผักปลอกสารก็ไม่ทานนะ เขาจะทานแค่ผักไร้สารเท่านั้นคะ คือพูดแบบนี้ไปอาจจะงงใช่ไหมคะ แต่บอกเลยคะว่า มันต่างกันมากกับสองคำนี้คะ เราโดนมาแล้วคะ ขายได้เฉพาะกลุ่มด้วย แถมราคาทำเท่าตลาดไม่ได้ด้วยคะ ต้นทุนการปลูกแพลมากๆคะสำหรับการปลูกผักแบบนี้

2021.08.24 7:53

แตงกวา

@Ploy ก็ใช่ค่ะ แค่ปลูกผักสวนครัวง่ายๆ ปลูกพริก กระเพรา โหระพา ขิงข่าตะไคร้ ใบมะกรูด ก็ยังต้องศึกษาหาข้อมูลเลยค่ะ บางคนก็ยอมรับนะว่ามือเย็นจริงๆปลูกอะไรก็ขึ้น แต่ถ้าใครคิดจะปลูกผักสวนครัวขาย ก็ขายได้อยู่นะคะคิดว่ามันจะได้กำไรมากน้อยแค่ไหนกัน จะต้องขายจำนวนเยอะมากพอสมควรแหละ คนแถวบ้านเราก็ปลูกฟักทองขาย แต่ก็เห็นว่าขาดทุนอยู่นะ

2021.09.21 14:32

พีรพัฒน์

ไม่รองก็ไม่รู้ครับ ซื้อเมล็ดพันธ์ มาทดลองดูเลยครับ ส่วนเรื่องการเรียนรู้ตอนนี้ก็ไม่ได้ยากเหมือนเมื่อก่อนแล้วละครับ ดู ตาม ยูทูปเอาเลยครับ ผมเคยเข้าไปดูมาเข้ามีตั้งแต่การผสมดินปลูก แล้วก็การทำแปลงปลูกเลยครับ มีหลายคนที่ทำแล้วประสบความสำเร็จแล้วก็เอามาบอกต่อๆกัน ส่นเรื่องลูกค้าอันนี้ก็ต้องต่อยๆหาละครับ

2022.01.23 13:13

จุชาดา

ปลูกแล้วก็อาจจะต้องเล่ขายตามบ้านก่อนคะ น่าจะมีคนซื้ออยู่บ้างคะ เริมทำแบบเรียนรู้ไปก่อนคะ เพราะว่าการปลูกผักพวกนี้อาจจะต้องใช้เวลาที่จะเรียนรู้เยอะพอสมควรคะ ถ้าทำแบบเล็กๆน้อยๆจนเป็นที่รู้จักของคนแถวบ้าน แล้วเราค่อยเพิ่มจำนวนการปลูกของเราได้คะ เราเองก็ชอบทานผักแบบนี้นะคะ รู้สึกว่าทานแล้วมันอร่อยกว่าของในตลาดเยอะ

2022.02.19 13:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี