Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

ผมกับภรรยาอยากจะลองขายของดูครับ เรามีเงินไม่มากไม่ถึง 4,000 บาท ไม่รู้จะลงทุนขายอะไรได้บ้าง ตอนนี้ก็มีคนขายของเยอะอยู่เหมือนกัน คิดหนักอยู่ครับตอนนี้ มีทุนไม่มาก ไม่อยากเป็นหนี้ใครด้วย แต่ยังไงขอคำแนะนำด้วยนะครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

สมคิด

ถ้าเอาที่คนกินง่าย อีกอย่างก็ข้าวเหนียว หมูปิ้งค่ะ มีสองคนด้วยช่วยกันได้ ลองดูว่าคนแถวนั้นชอบรสแบบไหน ถึงจะมีคนขายอยู่แล้วแต่ถ้าสะอาด อร่อยถูกปาก คุ้มราคา ยังไงก็ขายได้ค่ะ ดิฉันก็เป็นคนนึงที่ชอบกอนค่ะ ด้วยเงินที่คุณมีอยู่ดิฉันว่าพอที่จะลงทุนนะคะ เป็นกำลังใจให้ทั้งสองคนค่ะ

2020.01.24 7:35

Mekhalaa

ขยันจังค่ะ ทำงานประจำแล้วยังอยากหารายได้เสริมอีก ขายตอนเย็นเป็นของกินง่าย แบบผู้หญิงกินแล้วไม่อ้วนน่าจะชอบนะคะ ก๋วยเตี๋ยวลุยสวนมั้ยคะ เตรียมของไม่กี่อย่าง ต่างกันที่ไส้ สำคัญคือ น้ำจิ้มต้องอร่อยค่ะ ลองหาสูตรแล้วเอามาปรับดูนะคะ เรื่องงบไม่น่ามีปัญหา วัตถุดิบและอุปกรณ์ไม่มาก ขายได้ 25-35 บาทต่อกล่อง น่าจะขายดีอยู่ค่ะ

2020.01.24 7:35

อภิชาต

แถวบ้านคุณดูแล้วจะขายของตอนเช้าดีหรือตอนเย็นดีครับ เป็นพวกของกินยอดนิยม เห็นว่าช่วยกันสองคนใช่มั้ยครับ น่าจะทำทันอยู่ เป็นพวก โจ๊ก น้ำเต้าหู้-ปาท่องโก๋ ข้าวเหนียวหน้าหมูหรือไก่แบบต่างๆแบ่งขายเป็นขีดด้วยก็ได้ ลูกชิ้นปิ้ง/ทอด ขนมปังปิ้ง แซนวิช อะไรประมาณนี้น่ะครับ จากทุนที่มีคิดว่าพอนะครับ ลองคุยกันดูว่าถนัดทำอะไรจะได้คล่องและทำเข้ามือหน่อย

2020.03.25 8:26

ปรีชา

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาทผมว่าทำไรได้ยากมาก เรื่องจริงค่าครองชีพพื้นฐานก็หมดแล้วครับเพราะทุนไม่มาก 4,000 เอาตรงๆเก็บไว้ใช้ยามฉุกเฉินดีกว่าครับ 4,000บาท บอกตรงๆเลยครับว่าทำได้แค่เก็บไว้กินใช้ แล้วขายแรงงาน ถือว่าประหยัดต้นทุนที่สุดแล้ว ส่วนผลตอบแทนจะสูงแค่ไหนขึ้นอยู่กับพื้นฐานและประสบการณ์ที่ผ่านมาครับ

2020.05.23 5:5

หนูนา

ถ้าแต่คุณไม่รู้ว่าจะขายอะไรที่ใช้ต้นทุนต่ำขอให้คุณเข้าไปดูใน YouTubeว่าเดี๋ยวนี้มีหลากหลายเมนูให้คุณเลือก และมีวิธีการทำด้วยคุณสามารถสำรวจสถานที่ที่คุณจะขายว่าอะไรบ้างที่ยังไม่มีคนขายส่วนตัวฉันเองก็ได้อาชีพมาจากการดูจากYou Tube แล้วก็ฝึกทำตามสูตรที่เขาบอกแล้วก็ดัดแปลงตามรสชาติของคนในท้องที่คุณไม่จำเป็นต้องลงทุนเยอะถ้าหากขายได้ดีแล้วค่อยขยับขยาย

2020.07.03 10:8

☆ดุจดาว☆

ทำไมคุณไม่ลองหางานดูก่อนล่ะคะ งานที่คุณสามารถที่จะทำได้ ถ้ามีเงินทุนน้อยก็ไม่ควรคิดจะลงทุนเลยนะคะ เพราะมันค่อนข้างจะมีความเสี่ยงมาก เราอยากแนะนำให้คุณและแฟนไปหางานค่ะ หรือลงทุนให้น้อยที่สุด อย่างเช่นการขายของ online แบบ dropship หรือ pre-order บอกเลยว่าถึงคุณไม่มีทุนก็สามารถทำได้ค่ะ เสือนอนกินเลยล่ะ ถ้าหาลูกค้าได้

2020.07.04 15:47

Mila

สำหรับความคิดของเรานะ เราว่าเงินทุนแค่ 4,000 บาทมันน้อยมากเลยนะ อดทนเก็บเงินทุนเพิ่มอีกสักหน่อยดีไหมคะ จะไก้ลงทุนอย่างปลอดภัยกว่านี้ และเผื่อเวลาได้ด้วยกว่าร้านของคุณจะไเป็นที่รู้จักกลัวว่าเงินทุนจะหมดซะก่อนอะสิ รอเก็บอีกสักหน่อยเถอะค่ะ แล้วจะขายของก้ไม่ยากเลยเดี๋ยวไม่ต้องมีหน้าร้านลงทุนวัตถุดิบอุปกรณ์อย่างเดียว ขายออนไลน์ ขายผ่าน Food Panda ก็น่าสนใจทั้งค่ะ

2020.08.07 14:22

ไก่ฟ้าพญาลอ

ผมเห็นว่าขายของกินดีที่สุดครับ เพราะคนไทยชอบกินอยู่แล้ว และเดี๋ยวนี้การที่เราอยากทำอะไรก็สามารถเข้าไปดูได้ที่ YouTube นะครับเพราะใน YouTube จะมีวิธีการทำอาหารหลากหลายให้เลือกได้ครับ และจะมีการบอกเคล็ดลับในการทำด้วยซึ่งคุณสามารถเข้าไปดูแล้วก็ซื้อวัตถุดิบมาลองทำดูก็เป็นแนวทางที่ดีในการที่จะประกอบอาชีพนะครับ

2020.08.25 12:36

นิ่ม

ขายของกินสิคะ ข้าวกล่องอะไรแบบนี้ค่ะ ตอนเช้าเป็นช่วงเวลาที่เร่งรีบสำหรับคนที่ทำงานเต็มเวลา ลองหาทำเลที่ผู้คนผ่านกันเยอะๆตอนเช้า ตั้งโต๊ะขายข้าวกล่องราคา 30 40 บาทก็ได้ ชั่วโมงเร่งรีบแบบนี้ขายดีมากเลยนะคะ กูคนไม่ค่อยมีเวลาที่จะทำอาหารเช้ากัน เราสามารถใช้ประโยชน์จากตรงนี้ในการขายข้าวกล่องให้กับเขาได้ค่ะ

2020.10.20 5:49

บุญธิราช

ลงทุนอะไรไปหรือยังพี่ งบน้อยแบบนี้ก็ใช่ว่าจะทำอะไรไม่ได้นะครับ พี่ ผมเห็นคนขายปลาหมึกย่างนะครับ ขายดีมากๆเลย ปลาหมึกที่ใช้เป็น ปลาหมึกตัวใหญ่ๆนะครับที่ขายในเมคโคร เอามาขายไม้ละ5บาท 10บาท ขายได้วันละ 50-100ไม้ ผมว่าก็โอแล้วนะครับ อย่างถ้าผมจะซื้อกิน ต่ำๆเลยก็ 5ไม้แล้วครับ ส่วนสูตรน้ำจิ้ม มีให้เราเลือกเยอะครับ

2021.08.30 14:24

Blue_SKY

@Mila ผมก็คิดว่างั้นนะครับ ใจเย็นๆอดทนหาทุนเพิ่มอีกหน่อยดีไหม เพราะว่าเงินลงทุน 4,000 บาทมันน้อยไปนะมันไม่รองรับความเสี่ยงเลยอ่ะ ถึงแม้คุณจะขายของกินเล็กๆน้อยๆก็ตาม เพราะว่ามันต้องใช้เวลานะครับกว่าคุณลูกค้าจะรู้จักร้านของคุณ แล้วในระหว่างนั้นคุณก็ต้องลงทุนทุกวัน ไม่ใช่แค่ลงทุนครั้งเดียวอาจจะต้องซื้อของเพิ่มนู่นนี่นั่น คิดหนักอยู่เหมือนกันนะครับ

2021.09.23 7:11

นพพินันท์

ตอนนี้ที่มาแรงเลยน่าจะเป็นขาย ใบกะท่อมนะครับ ไม่ทราบว่าสนใจอยากขายไหมละครับ เพราะว่ารับจากสวนของชาวบ้านตอนนี้ใบแบบคัดเกรดดีๆมาเลย ก็จะตกที่ กิโลละ 250-280 บาท ครับ สามารถเอามาขายต่อได้ ในราคา กิโลกรัมละ 350-400 บาท ก็คำนวนดูแล้วกันครับ ว่ามีเงิน4พันบาท กำไรที่ได้จากการขายเพียงครั้งเดียวจะตกที่ประมาณเท่าไร

2022.01.11 14:22

พีระศักดิ์

ช่วงนี้คนขายของเยอะนะ เงินทุน4,000บาท เป็นเงินที่ที่ค่อนข้างจำกัดเลยนะ เอาว่าชอบขายของไหมละครับ ขายตอนเช้าอย่างเดียวก็ได้ ผมเคยเจอนะ ขายพวกแซนวิสนะครับ ขายแถวๆหน้าโรงเรียนหรือว่าตามหน้าสถานที่ราชการก็ได้ครับ บางเจ้าที่ผมเห็นนะครับ ขายแค่ 2-3 ชั่วโมงก็หมดแล้ว ขายอันละ 20-30 บาท ได้กำไรก็น่าจะโอเคเลยนะ

2022.02.27 14:52

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุนสินค้าโภคภัณฑ์,All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ผักสลัดปลอดสารมีความเสี่ยงในการลงทุนไหม?

All (การจ้างงาน),All (การป้องกันกัย)

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี