Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

ตอนนี้ทำงานใน กทม. มาได้สักแปดปีแล้วครับ พอมีเงินเก็บอยู่ก้อนหนึ่งเลยอยากกลับไปอยู่ใกล้ๆพ่อกับแม่และญาติๆครับ ที่บ้านมีที่ดินที่แม่ยกให้สิบไร่ครับ แต่กำลังคิดว่าถ้ากลับไปเราจะทำอะไรดีครับ เพื่อนๆคิดว่าต่างจังหวัดน่าจะทำอะไรดีครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Big

การเกษตรก็ถือเป็นตัวเลือกที่ดี เป็นอาชีพที่ขาดไม่ได้เลยสำหรับผู้คนที่อาศัยอยู่ต่างจังหวัดที่ต้องการจะหารายได้ส่วนตัว เพื่อลดต้นทุน และเพิ่มผลผลิตต่างๆในการเกษตรได้ อีกทั้งยังมีตลาดรองรับการเกษตรอีกด้วย ดังนั้นคุณไม่ต้องกลัวเลยล่ะว่า สินค้าของคุณจะขายไม่ออก แต่ทั้งนี้เราต้องเลือกวิธีการทำการเกษตรให้เหมาะสมกับพื้นที่ที่เราจะทำ

2020.01.24 7:35

มโน

ธุรกิจในด้านร้านอาหารนี่ก็เป็นอีกหนึ่งธุรกิจยอดนิยมในต่างจังหวัด ใช้ต้นทุนสูงและต้นทุนต่ำตามแต่กำลังความต้องการและต้นทุนที่ตนเองมี ซึ่งข้อดีของการที่จะเปิดร้านอาหารนั่นคือ นอกจากจัดตกแต่งให้มีความทันสมัย มีรสนิยม สะอาดสะอ้าน อีกทั้งยังสามารถจัดให้เหมาะแก่สภาพแวดล้อมที่บ้านเรา

2020.01.24 7:35

ทัศนีย์

ที่ดินของคุณอยุ่ติดถนนมั้ย อยู่ในเมืองหรือนอกเมือง มีคนพลุกพล่านมั้ย เราจะได้รู้ว่าทำเลนี้เหมาะจะทำอะไร แล้วก็ดูงบประมาณกับความถนัดในการทำธุรกิจของคุณครับ เช่น ทำการเกษตรเองหรือจะให้เขาเช่า ทำโรงงานหรือให้เช่าที่ทำโรงงาน ลานเกษตร ทำร้านค้า ร้านอาหาร ร้านกาแฟ รีสอร์ท หอพัก ห้องเช่า ที่จอดรถ ปั๊มน้ำมัน ปั๊มแก๊ส บอกมาเยอะไว้ให้เลือกครับ

2020.03.19 13:31

Methapan

ก็ขึ้นอยู่ว่าเป็นจังหวัดอะไรคะ ถ้าต่างจังหวัดที่คุณจะกลับไปเป็นสถานที่ท่องเที่ยวคุ้มกว่าจะหาลงทุนเปิดร้านขายของทำอะไรก็ได้เนาะ แต่ถ้าจังหวัดที่คุณจะกลับไปมันชนบทมากกว่านั้นไม่ใช่จังหวัดท่องเที่ยว คุณก็ต้องไปดูว่าในจังหวัดของคุณน่ะเขาเน้นอะไรค้าขายไหม หรือว่าเน้นทำแล้วก็ส่งออกคือแต่ละจังหวัดมันไม่เหมือนกันจริงๆนะ

2020.05.17 3:56

ฮานะ

ปลูกผักขายเลยสิคะ อย่างพวกผักออร์แกนิค เราเคยเห็นคนปลูกถั่วงอกส่งพวกร้านอาหารญี่ปุ่นด้วยนะคะ ทำเป็นอาชีพหลักเลี้ยงดูครอบครัวได้เลย ผักออแกนิคเดี๋ยวนี้ก็เป็นที่นิยมผักปลอดสารพิษ ผักสวนครัว ลองติดต่อร้านอาหารแถวบ้านดูสิคะ มีที่ 10 ไร่อย่าว่าแต่ปลูกผักสวนครัวเลยค่ะ จะทำส่งก็ยังได้ปลูกผลไม้เฉพาะฤดูขายก็ยังได้ค่ะ อย่างน้อยเราเองคนนึงที่ซื้อเฉพาะผักออแกนิกกิน

2020.07.15 13:17

ชาลี

เลี้ยงสัตว์ครับ ถ้ามีพื้นที่ผมแนะนำเลยครับเดี๋ยวนี้มีสัตว์เศรษฐกิจเยอะแยะเลย เพราะถ้าอยากอยู่กับญาติและครอบครัวแล้วมีเวลาเยอะไม่อยากทํางานประจํา อยากใช้ที่ดินให้เป็นประโยชน์นอกจากงานเกษตรแล้ว สามารถใช้เวลาเลี้ยงสัตว์เศรษฐกิจที่ดูแลได้ง่ายด้วย ทำแบบผสมผสานกับการเกษตรไปเลยครับแนะนำ เลี้ยงสัตว์แปลกๆอะไรแบบนี้ก็ได้ให้คนเข้ามาแวะชม

2020.07.28 7:23

🥰คุ้กกี้ครีม🥰

มีที่ดินรออยู่ 10 ไร่เลยเหรอคะ น่าลงทุนจริงๆ แต่จะลงทุนอะไรดีล่ะ ต้องดูสถานที่และเงินทุนก่อนค่ะ ที่ตั้งของที่ดินเหมาะกับการทำอะไร เช่น ทำการเกษตร ให้เช่าเกี่ยวกับการเกษตร ปลูกที่พักอาศัยเพื่อให้เช่า ทำร้านอาหารหรือรีสอร์ท โอ้!เยอะแยะไปหมด คุณต้องคิดให้ดีแล้วค่อยตัดสินใจค่ะ อยากมีที่ดินอยุ่ต่างจังหวัดแบบคุณบ้างจัง😄

2020.08.24 6:29

ณัฐการณ์

ความจริงก็มีหลายไอเดียนะค่ะ แต่อยากให้คุณลองทำสิ่งที่ถนัดก่อน เพราะว่าเราเองก็คิดว่าจะกลับไปทำสวนที่บ้าน แต่พยายามแล้วก็ไม่ได้จริงๆ อาจจะพราะไม่ใช่ทางเรา ดังนั้นไม่ใช่ว่ามีที่ดินจะทำอะไรก็ได้ แต่ต้องเป็นทางที่เราถนัดในการทำมาหากิน และใช้ที่ดินตรงนั้นมาสนับสนุนอาชีพของเราดีกว่า เช่นถ้าทำขนมพวกเบเกอรี่ ก็ทำโรงขนมขึ้นมาอะไรประมาณ้ค่ะ

2020.08.30 15:39

เหมียวเหมียว

ขอเสนออีกไอเดียนึงนะคะ แต่คุณอาจจะต้องใช้เงินลงทุนมากหน่อย ก็คือการทำรีสอร์ทหรือว่าทำที่พักค่ะที่พักแบบธรรมชาติ อยู่ในฟาร์มอะไรประมาณนี้ค่ะนอกจากทำที่พักแล้วก็ทำไร่ทำสวนไปด้วยได้เก็บผลผลิตขาย แถมมีเงินเข้าจากลูกค้าที่มาพักด้วยนะคะ เขารู้สึกว่าช่วงนี้คนไทยเที่ยวกันบ่อยมากๆเลยโดยเฉพาะออกไปเที่ยวต่างจังหวัดค่ะ

2020.10.12 13:14

honeyhoney

นี่ก็ผ่านมานานแล้ว เจ้าของกระทู้ได้กลับไปอยู่บ้านที่ต่างจังหวัดอย่างที่ตั้งใจไว้หรือเปล่าคะ? อยากรู้จังว่าคุณไปทำอะไรที่บ้าน เห็นมีคนเข้ามาแนะนำกันหลายอย่าง สำหรับเราก็ดูน่าสนใจดี แต่การลงทุนหรือการปรับเปลี่ยนงานอาชีพของคนๆนึงมันไม่ง่าย เจ้าของกระทู้คงคิดหนักหน่อยล่ะสำหรับเรื่องนี้ เข้ามาแนะนำกันต่อบ้างนะคะ

2021.09.19 12:52

BonBon

@ฮานะ ทำเกษตรก็น่าสนใจ แต่ก็ไม่แน่นะ เดี๋ยวนี้ทำอะไรก็ไม่มั่นคง @จขกท. อยากแนะนำให้ดูลาดเลาไปก่อนนะ อย่าพึ่งไปลงทุนอะไรเลยจะดีกว่า แล้วคุณมีที่ดินต้องเยอะขนาดนั้น ผมว่าสร้างบ้านเป็นของตัวเองเพื่อความมั่นคง แต่ถ้าคุณมีบ้านอยู่แล้ว ลองแบ่งที่ดินขายไหมครับผมว่ากำไรมากกว่า ไม่ต้องเหนื่อยไปลงทุนทำธุรกิจอะไรด้วย อาจจะรอช่วงที่ราคาที่ดินขึ้นมากกว่านี้ก็ได้

2021.09.22 10:57

Patu86

มีที่ดินที่ต่างจังหวัดสิบไร่เลยเหรอครับ เจ้าของกระทู้ตัดสินใจเอาไปทำอะไร เกิดผลดีมั้ยครับ ผมเพิ่งเข้ามาอ่านกระทู้ของคุณเลยอยากรู้น่ะครับคุณคงมาโพสต์ไว้สักพักแล้ว ได้กลับบ้านไปก่อนช่วงโรคระบาดหรือเปล่า ถ้าตอนนั้นคุณยังอยู่ที่กรุงเทพคงแย่เหมือนกันนะครับ ไปไหนมาไหนก็ยาก เรื่องงานอีก หลายคนตกงานกันก็แย่เลย

2022.01.25 12:59

บุญธิราช

ที่ดินมีถึง10ไร่เลยเหรอ ค่อนข้างมากเลยนะ แต่แถวๆที่บ้านส่วนใหญ่แล้วเขาทำอะไรกันเหรอครับ ไปเริ่มแรกๆอาจจะต้องตามๆคนอื่นสักพักก่อนไหม ยังไงคุณก็ได้เปรียบตรงมีที่ดินนี้แหละครับ ถ้าผมมีแบบคุณจะทำเป็นแหล่งเรียนรู้ไปเลยครับ คิดว่าถ้าทำแบบนี้ เราได้ทั้งเรื่องวิชาการแล้วก็เรื่องของการท่องเที่ยวด้วยนะครับ คุ้มแบบนี้

2022.03.31 7:31

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

All (การจ้างงาน),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),ภาษีเงินได้,All (การจ่ายภาษี)

พนักงานบัญชีไว้ใจได้ไหม?

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

มีงบหลักพันลงทุนค้าขายได้ไหม

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี