Forum
แก้ไขล่าสุด: 

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

บางครั้งก็เกิดความไม่แน่ใจขึ้นมาว่าจะเพาะเห็ดขายนั้นจะยากเกินไปไหมจะคุ้มค่าไหมเมื่อผลผลิคออกมาจะขายได้หรือเปล่าเมื่อจะลงทุนอะไรก็มักจะกังวลแบบนี้ แล้วเห็ดฟางที่ดูเหมืินจะหาซื้อยากนี้ถ้าจะลงทุนปลูกน่าจะมีแน้วโน้มในทางที่ดีไหม?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Ruang Sak

เห็ดฟางเป็นสิ่งที่คนไทยเราใช้ประกอบอาหารมากเช่นกันไม่ว่าจะผัด จะต้ม จึงเป็นผักที่มีความต้องการมากของตลาดอยู่เหมือนกันแล้วก็ถือได้ว่ายังคงมีราคาขายที่ดีอยู่ไม่ค่อยราคาตกสักเท่าไหร่ มาดูว่าการปลูกนั้นยากหรือไม่ต้องมีวิธีการจัดการอย่างไร? อุปกรณ์ที่ต้องใช้ = ตะกร้าพลาสติกตามจำนวนที่คุณต้องการจะใช้ = หัวเชื้อเห็ดฟางราคา 15 บาท สามารถใช้ปลูกได้ 2 – 3 ตะกร้าค่ะ = อาหารเสริมของการเพาะเห็ด เช่น ฟางข้าว ผักตบชวา เลื่อย เปลือกมันสำปะหลัง หรืออาหารเสริมสำเร็จรูปก็มีขายค่ะ = สุ่มไก่ซึ่งเอามาคลุมให้เกิดความชื้น หรือถ้าสร้างเป็นโรงเรือนอยู่แล้วก็ไม่ต้องใช้นะคะ

2020.01.24 7:35

ขวัญจิต

ราคาในการขายนั้นจะอยู่ที่ประมาณ 50 – 100 บาทต่อกิโลกรัมค่ะ แต่ราคาจะสูงขึ้นในช่วงหน้าหนาวเพราะผลผลิตจะได้น้อยกว่าหน้าร้อนหรือหน้าฝนเพราะเป็นผักที่ชอบความชื้นถ้าอากาศแห้งๆจะได้ผลผลิตน้อยจึงทำให้มีราคาสูงขึ้นแต่ยังเป็นที่ต้องการของตลาดตลอดทั้งปีค่ะ แล้วยังมีช่องทางในการขายหลายๆช่องทางไม่ว่าจะขายส่งขายปลีก ขายให้กับโรงแรมหรือห้างสรรพสินค้าหรือขายเองที่ตลาดก็ได้ทั้งค่ะ ดังนั้นเห็ดฟางจึงเป็นอีกหนึ่งผักที่น่าลงทุนมากๆ

2020.01.24 7:35

วิศิษฏ์

ปกติคุณชอบปลูกผักมั้ยคะ? ดิฉันคิดว่าถ้าเราชอบทำอะไรแล้วมันจะทำให้เราเรียนรู้ได้เร็ว สังเกต ปรับปรุง พัฒนา ต่อยอด และในที่สุดจะประสบความสำเร็จอย่างมากค่ะ แต่แน่นอนสมัยนี้จะทำอะไรมันต้องได้กำไรด้วย ชอบอย่างเดียวก็ไม่ไหว การเพาะเห็ดฟางน่าสนใจนะคะ ดิฉันยังชอบกินเลยบางช่วงราคาแพงจริงๆ แต่ถึงยังไงก็มีผู้บริโภคที่ต้องการมันตลอดทั้งปีค่ะ

2020.03.15 15:37

sukanya

น่าสนคะเรื่องเห็ดฟางแต่เราก็ไม่กล้าลงทุนนะคะเพราะเห็นว่าต้องลงทุนเยอะมากคะ ถ้าทำกินง่ายๆคะใช้ฟางง่ายแต่ถ้าทำขายต้องใช้อย่างอื่นต้องมีโรงอบฆ่าเชื้อด้วยนะคะเราว่ามันลงทุนค่อนข้างสูงไปนะคะ แต่ถ้าเงินลงทุนถึงก็ลองๆทำแบเล็กๆดูก่อนนะคะ เพราะบางทีพวกนี้ถ้าอากาศไม่ได้ก็ไม่ออกนะลองดูว่าที่บ้านคุณอากาศได้ไหมก่อนนะคะ

2020.05.19 6:49

นี่แหละ..สมชาย

เป็นยังไงบ้างครับการเพาะเห็ดฟางขาย รายได้ดีมั้ยครับ? ผมไม่เคยเพาะเห็ดฟางเคยเพาะแต่เห็นางฟ้าแต่ตอนนี้ก็เลิกไปแล้วครับ พูดถึงเรื่องเพาะเห็ดนะ ถ้าคุณมีประสบการณ์ มีความชำนาญ หรือมีเทคนิคดีๆในการเพาะเห็ดฟางแล้วเนี่ย นอกจากเอาเห็ดไปขายแล้ว คุณสามารถทำคลิปลงยูทูปได้ด้วยนะครับ เป็นความรู้ให้คนอื่นและอาจจะมีรายได้เพิ่มจากทางนี้อีกนะ

2020.07.28 9:44

น้อยหน่า

อย่าทำเลยค่ะ มีคนทำเยอะมาก และขายก็ไม่ได้ราคา เพราะมีปริมาณมากในตลาด แต่ถ้าคิดจะทำแบบจัดหนักคือเป็นโรงเห็ดและมีตลาดส่งเมื่อผลผลิตออก ก็ลองทำดูค่ะ ถึงจะลงทุนไม่มากแต่ต้องใช้เวลาดูแลยอะ และเห็ดฟางเป็นอะไรที่อ่อนไหวมากต่อสภาพอากาศ จะมีผลผลิตแน่นอนแต่อาจจะไม่โตหรือสวยเท่าไหร่ และผู้คนก็ไม่ได้นิยมกินกันมากเท่าไหร่

2020.07.29 4:56

แววตา

เห็ดฟางเป็นพืชที่เราสามารถนำมาทำอาหารได้หลายอย่าง อร่อยด้วย และการปลูกก็ไม่ยุ่งยากเท่าไหร่ ต้นทุนในการเพาะก็ไม่สูงด้วย แต่มีรายได้ดี เหมาะสำหรับคนที่สนใจ อยากทำเป็นอาชีพหลัก หรืออาชีพเสริมได้ด้วย ส่วนตัวเราก็สนใจนะคะ แต่ไม่สามารถทำได้เพราะเราเป็นภูมิแพ้ ไม่อยากได้เงินมาเท่าไหร่แล้วเอาเงินนั้นไปให้หมอหมด

2020.08.16 9:20

ป๊อบคอร์นชีสสส!

เราชอบกินเห็ดฟางค่ะ แต่บางช่วงมันแพงมากกกซื้อไม่ไหว เห็นบางคอมเม้นท์บอกว่าราคาไม่ดี มันมีช่วงที่ราคาเห็ดฟางไม่ดีด้วยเหรอ..นี่ถามจริงๆนะ เพราะเราไปซื้อที่ตลาดทีไรก็ราคาประมาณเดิม เพิ่มเติมคือแพงขึ้นในบางช่วงอย่างที่บอกอะค่ะ เจ้าของกระทู้อาจจะลองเพาะเห็ดฟางไปแล้ว ลองเห็ดมิ้ลค์กี้มั้ยคะ น่าสนใจนะ ลองหาดูค่ะ

2020.08.28 15:5

Charoon40

ผมคิดว่าเห็ดฟางน่าจะเป็นอะไรที่ลงทุนไม่มาก เพราะเป็นพืชที่แทบไม่ต้องใช้น้ำเลย แต่อันนี้ผมก็ไม่ได้รู้ข้อเท็จจริงทั้งหมดนะ ว่าขั้นตอนวิธีการเพาะปลูกมันเป็นยังไง แค่สันนิษฐานเฉยๆ หรือบางทีอาจจะต้องใช้เงินลงทุนเยอะก็ได้ ... ถ้าคุณอยากรู้ว่าขายดีหรือไม่ดีอะไรยังไงคุณต้องทดลองทำดูครับ ลองผิดลองถูกดู ใครๆก็บอกไม่ได้หรอกครับว่าคุณจะขายดีไหม

2020.10.08 4:44

ดาวมหาลัย...

ที่อื่นไม่รู้นะ...แต่บ้านเราไม่ค่อยนิยม...บ้านเราอยู่ภาคเหนือ เห็ดที่ราคาดีจะมาตามฤดู เห็ดที่ขึ้นในฤดูฝนจะแพงมาก กิโลละหลายร้อยเลย แต่เห็ดฟาง เห็ดนางฟ้า เห็ดธรรมดาก็ขายได้บ้างแหละ แต่ในตลาดใกล้บ้านเราทั้งตลาดมีร้านขายเห็ดร้านเดียว ส่วนมากเค้านิยมไปซื้อที่แมคโครนะเห็ดพวกนี้ มันสวยกว่า บางทีถูกกว่าในตลาดด้วย

2021.09.29 14:5

วรวิชญ์

ไม่ทราบว่าทำขายในรูปแบบไหนเหรอครับ ส่งร้านค้าประจำ หรือว่า วิ่ง ขายเอง ละครับ ต้นทุนก็จะต่างกันนะครับ ส่วนที่เพื่อนๆบอกว่า ใช้ฟางอันนี้เป็นแค่การทำกินที่บ้านครับ ตอนนี้เห็ดฟางเข้าใช้วัสดุอื่นในการทำแล้วครับ แล้วถ้าทำส่งแบบที่ผมถาม ต้องลงทุนเยอะเลยนะครับ แต่ก็ ถึงจุดคุ้มทุนเร็วนะครับ เพราะเป็นที่ต้องการของตลาดนะครับ

2021.10.27 14:26

นพพงศ์

การทำเห็ดฟางที่พี่บอกว่าต้องใช้ฟางใช้ตะกร้า อันนั้นเป็นการปลูกเอาไว้กินเอง ถ้าอยากจะทำขายก็ต้องใช้อย่างอื่นแทนฟางข้าวแล้ว อย่างทุกวันนี้เขาใช้ทลายปลามกันแล้วสำหรับทำเห็ดฟาง เรื่องการทำขาย อาจจะต้องดูงบประมาณก่อนนะ เพราะว่าเรื่องการทำโรงเรียนค่อนข้างที่จะใช้งบประมาสูงอยู่ แต่ก็จ่ายครั้งเดียวจบ สำหรับโรงเรือน

2022.01.31 14:58

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

All (การลงทุน),All (ชีวิตคู่),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินไม่ถึง 4,000 บาท ลงทุนขายอะไรได้บ้าง

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (การจ้างงาน)

ผู้หญิงก็สามารถเป็นนักฟุตบอลอาชีพได้ใช่มั้ยคะ? อยากให้ลูกสาวทำงานนี้ค่ะเพราะได้เงินเยอะดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี