Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

ผมอายุ 30 ปีอาศัยอยู่ที่จังหวัดน่าน เป็นครูสอนประจำโรงเรียนอยากทราบว่าผมจำเป็นต้องสอบเข้าเป็นข้าราชการดีไหมหรือไม่จำเป็นเพราะผมเห็นหลายคนพูดกันว่าการสอบเป็นข้าราชการก็ดีเหมือนกันแต่ก็มีไหนอย่างที่ดูเหมือนยากและตัดสินใจเองได้ยากผมควรจะทำยังไงดี?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ณัฏฐสิทธิ์

ดิฉันคิดว่าการเป็นครูสอนสอนแบบที่ไม่ต้องสอบเป็นข้าราชการก็น่าจะดีกว่านะ เพราะมันก็ได้เงินเดือนที่พอค่าใช้จ่ายและถ้าสอนพิเศษด้วยก็น่าจะสร้างรายได้ได้มากเลยนะ แล้วการสอบข้าราชการก็ไม่ใช่ว่าจะได้เสมอไป คุณอาจจะต้องมีค่าใช้จ่ายมากกว่าคุณจะได้ข้าราชการจริงๆ

2019.08.01 12:55

ขวัญใจ

ผมคิดว่าการสมัครเป็นครูข้าราชการเหมือนจะดูมั่นคงกว่า เพราะจะได้เงินเดือนที่มากกว่าเป็นครูสอนปกติแถมยังได้เงินเดือนหลังจากคนเกษียณอีกด้วยแม้จะต้องเสียเวลาในการสอบกว่าจะได้เป็นข้าราชการแต่ก็นับว่าคุ้มค่าที่คุณจะได้กินเงินเดือนหลังจากเกษียณนั่นเป็นข้อดีที่กฎหมายตั้งไว้ให้ประชาชนและอาชีพครูจะดูมีประสิทธิภาพมากขึ้น

2019.08.01 12:56

Tanutam

แต่ละอย่างมันมีข้อดีและข้อเสียในตัวมันเองนะครับ เช่น ถ้าเป็นครูรับราชการ ดีตรง ที่ ได้เงินเดือนที่แน่นอน คนในครอบครัวได้สิทธิต่างๆไปด้วย ซึ่งนี้ดีมากๆครับถ้าคนในบ้านป่วยหรือกำลังเรียน แต่เงินเดือนก็จะได้น้อยตามไปนั้นเองครับ ส่วนครูอิสระ ทำที่ไหนก็ได้เอกชนเงินเดือนดี แต่มีความเสี่ยงเรื่องของการถูกเลิกจ้า และครูอิสระ ครอบครัวก็ไม่ได้อะไรเลย

2020.03.15 13:43

Tuani

ฉันคิดว่าเป็นครูอิสระดีกว่านะคะ คือไม่ค่อยมีข้อผูกมัดเหมือนกับโรงเรียนของรัฐบาลค่ะ แถมทำงานก็น้อยกว่า และสามารถเลือกได้ว่าจะสอนอะไรไม่ต้องมีกฎเกณฑ์อะไรมากมาย แล้วเราสามารถเลือกสอนในสิ่งที่เราถนัดเหมือนสอนพิเศษอะไรแบบนี้ค่ะ เรายังสามารถมีอิสระในการสอนและชีวิตของเราก็มีเวลามากกว่า ไม่ต้องไปแก่งแย่งชิงดีกับคนอื่นด้วย

2020.04.28 11:51

ทัศวรรณ

ฉันว่าเป็นข้าราชการครูดีกว่าถึงแม้ว่าการสอบเข้าบรรจุอาจจะยากหน่อยแต่ถ้าสอบได้ก็ดีมากเพราะเป็นข้าราชการครูเป็นอาชีพที่มั่นคงและยังมีการปรับอัตราเงินเดือนตามขั้นด้วยและที่สำคัญเป็นข้าราชการมีสวัสดิการเยอะมากเมื่อเกษียณอายุการทำงานก็ จะสามารถเลือกได้ว่าจะรับเป็นเงินบำเหน็จเงินเป็นก้อนหรือว่าบำนาญเป็นรายเดือน

2020.07.05 12:42

Mintaree25

คุณก็เป็นทั้งสองอย่างเลยสิค่ะ รับราชการเป็นครูและรับสอนพิเศษในเวลาเดียวกัน ซึ่งเรามองว่าถ้าคุณเข้าไปเป็นครูในโรงเรียนได้คุณจะมีฐานลูกค้าที่เป็นนักเรียนตัวเองเยอะมาก เมื่อนักเรียนที่คุณสอนอาจจะเรียนไม่ทันหรืออยากจะเรียนเพิ่มเติม คุณสามารถที่จะเสนอตัวเพื่อสอนพิเศษได้ แต่คุณต้องไม่ลืมที่พัฒนาตัวเองให้มีศักยภาพด้วยนะคะ ถ้าเราสอนดีมีลูกค้าติดแน่นอน

2020.07.06 8:50

โนบิตะ

ผมว่าอาชีพข้าราชการตอนนี้น่าสนใจมากเลยนะครับไม่ว่าจะทำประจำหรือฟรีแลนซ์ ส่วนมากน่าจะนิยมทำประจำมากกว่าเพราะดูเป็นอาชีพที่มั่นคงรายได้แน่นอน เกิดปัญหาก็ได้รับเงินช่วยเหลือหลายทาง อย่างการเกณฑ์ทหารที่ผ่านมามีคนสมัครกันเยอะมาเพราะอยากได้อาชีพที่รายได้มั่นคงครับ การเป็นครูก็น่าจะเหมือนกันข้าราชการเหมือนกัน โรงเรียนปิดก็ได้เงินเดือน

2020.08.08 15:46

ประสิท

สำหรับตัวผมเองการที่เรามีวุฒิการเป็นครูที่จะสอนคนอื่นได้ การเข้ารับราชการครูก็เป็นวิธีการหนึ่งที่จะช่วยให้ชีวิตมีความมั่นคงแต่ไม่มีอิสระครับ เพราะว่าเป็นข้าของราชการ ดังนั้นการที่เราอยากมีอิสระจำเป็นต้องสอนพิเศษหรือเปิดโรงเรียนสอนภายนอกดีกว่าครับร่วมมือกันกับเพื่อนๆ ได้รับผลตอบแทนที่ดีกว่า และสามารถจัดเวลาว่างได้เยอะกว่าด้วย

2020.08.29 3:6

รุจิราลัย

ครูอิสระ แน่ใจนะว่าอยากทำ เพราะว่าถ้าทำแบบนี้เหมือน ลูกจ้างชั่วคราวนะคะ ถ้าคุณรับตรงนี้ก็สามารถทำได้คะ แต่ถ้าคิดว่า รับไม่ได้เพราะกลัวว่ามีความเสี่ยงที่จะถูกเลิกจ้าง ก็เป็นครูประจำไปดีกว่าคะ เพราะว่าการรับราชการครู มีอะไรดีๆเยอะเลยนะคะ คนในครอบครัวก็ได้รักษาพยาบาลฟรี แถมยังยังมีสหกรณ์เงินกู้ด้วยคะ ดีจะตาย

2021.09.26 8:40

พัชรพล

เข้าท่าดีนะครับ ที่น้องMintaree25 บอก ไหนๆแล้วก็ทำมันทั้งสองอย่างไปเลยสิครับ แต่ทำสองอย่างก็ต้องจัดตารางของตัวเองให้ดีนะครับ อย่าให้ไปกระทบกับงานใดงานหนึ่งนะครับ ครูหลายคน ก็ทำแบบนี้ละครับ ตอนเช้า-เย็น ก็สอนที่โรงเรียน ช่วงเย็นๆมาก็สอนพิเศษเอา แต่ถ้าจะมารับจ้างอิสระเต็มตัว ไม่ค่อยเห็นด้วยเท่านะครับ

2021.10.17 16:8

Utain uu

ตอนนี้เจ้าของกระทู้สอนแบบไหนบ้างครับ เป็นข้าราชการครูสอนที่โรงเรียนเป็นประจำหรือว่าออกมาทำแบบอิสระ หรือจะทำแบบที่คอมเมนต์นึงบอก คือ ทำทั้งสองอย่างเลย ยังไงมาบอกกันบ้างนะครับ ผมมีเพื่อนเป็นครูนะ เขาบอกว่าเป็นครูไม่ง่ายเลย เป็นครูในโรงเรียนรัฐกับเอกชนก็ต่างกันแล้ว มีความยากง่ายแตกต่างกันไป ต้องใจรักจริงๆอะครับ

2022.01.08 13:5

831/ธเนศ

"การเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากัน?" จะเอาในแงไหน หรือจะดูในเรื่องอะไรล่ะครับ เป็นครูแบบอิสระ มันก็อิสระอะครับ เตรียมตัวสำหรับการสอนแล้วก็ไปสอน..แค่นั้น ถ้าเป็นครูข้าราชการต้องทำงานมากกว่านั้นอีก ไม่ใช่แค่การสอนหนังสืออย่างเดียว อยู่ที่ความชอบของคุณครูแต่ละคนด้วยว่าชอบการทำงานแบบไหนมากกว่ากัน

2022.04.29 15:23

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ธนาคาร),เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

ผมกำลังจะเปิดธุรกิจส่วนตัวอยากจะเปิดบัญชีกับธนาคารออมสินช่วยแนะนำหน่อยครับ?

เงินฝากกระแสรายวันของธนาคารออมสิน / ธนาคารออมสิน

All (การทำธุรกิจ),All (การลงทุน)

เห็ดฟางเป็นพืชที่น่าสนใจลงทุนไหม?

All (การลงทุน),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),All (การลงทุน),All (หารายได้)

ทำธุรกิจเครื่องซักผ้าหยอดเหรียญดีไหม

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (อี วอลเล็ต)

มีแฟรนไชส์อยากจะสมัครเป็นร้านค้ากับ Rabbit Line pay จะสมัครได้ที่ไหน?

Rabbit LINE Pay / แรบบิท-ไลน์ เพย์

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี