Forum
แก้ไขล่าสุด: 

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

สวัสดีครับ ผมอยากหาอาชีพเสริมเอาเงินมาเป็นค่าใช้จ่ายระหว่างเรียนเพื่อแบ่งเบาภาระของพ่อแม่น่ะครับ ผมเรียนม.ปลายแล้วครับ แต่ผมมีเงินไม่มาก 3,000 กว่าบาทเองครับ จะลงทุนขายอะไรได้บ้างมั้ยครับ ขอคำแนะนำจากพี่ๆทุกคนด้วย ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าครับที่ช่วยผม

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

ฤทัย

เด็กรุ่นใหม่มีความตั้งใจดีมากเลยค่ะ ถ้าแบบซื้อมาขายไปลองมองดูพวกเสื้อผ้ามือสองด้วยดีมั้ย หาได้ตามที่ขายส่ง โรงเกลือ สำเพ็ง ต้นทุนไม่กี่สิบบาทบางตัวไม่ถึง 10 บาทนะคะ เอาไปขาย 40-80หรือมากกว่านั้น ตามสภาพเสื้อผ้า ลองคัดเลือกดูดีๆค่ะ ถ้ามีรอยขาดหรือชำรุดจะขายยาก เอามาซักให้สะอาด สำหรับบางตัวอาจจะรีดด้วยเพราะผ้าบางอย่างรีดแล้วดูดีมากค่ะ อาจมีทุนเพิ่มตรงต้องซื้อไม้แขวนเสื้อและราวแขวนผ้าอีกหน่อยแต่ก็เก็บไว้ใช้ได้นานค่ะ

2020.01.24 7:35

ธนาพร

ดีครับช่วยการทำมาหากิน ช่วยกันทำสองคนเป็นอาหารกินง่ายๆดีมั้ยครับ เช่น โจ๊ก ถ้ามีที่ขายแบบช่วงเช้าหรือช่วงเย็นมีคนผ่านเยอะๆ หรือใกล้โรงเรียน บริษัท อะไรแบบนี้ ทำโจ๊กหลายๆแบบครับ สำหรับผู้ใหญ่ เด็ก เด็ดอ่อน มีเครื่องให้เลือกหลายอย่างหน่อย หมู ไก่ เครื่องใน ทะเล ขายได้ถุงละ 20-30 บาทตามประเภทของเครื่อง งบที่มีน่าจะได้อยู่นะครับ

2020.01.24 7:35

ไพบูลย์

น้องยังเรียนอยู่ แล้วทุนก็มีไม่มาก เลือกขายของแบบที่ซื้อมาขายไปไม่ต้องใช้เวลาเตรียมอะไรมาก เป็นพวกขนมกินเล่น ของแห้ง อาหารสำเร็จ ใส่กล่อง ใส่ถุง มาตั้งโต๊ะวางขายได้เลย แบบนี้จะดีมั้ยครับ แถวบ้านมีตลาดบ้างมั้ยหรือแถวบ้านพอจะมีที่ให้ตั้งโต๊ะขายของได้รึเปล่า ลองหาดูนะครับ ดูเรื่องค่าเช่าที่ด้วยเพราะขายของแบบนี้กำไรอาจจะได้ไม่มาก ลองคำนวณดูครับ

2020.03.25 8:22

สุหัตถ์

เดี่ยวนี้เงินสามพัน เอามาทำอะไรได้ไม่ได้จริงๆเลยนะ ดังนั้นเราขอแนะนำแบบนี้ครับ เอาเงินสามพันที่มีอยู่ ไปซื้อมีดพกคมๆสักเล่มกับไอ้โม่งแล้วออกปล้นอย่างเดียวครับ หรือถ้าอยากได้เงินไวหน่อยเอาแบบนี้เลยครับ เงินสามพันกับการ ลงทุนยาบ้าสัก 10 เม็ด รับรองครับ ยอดขายและกำไรน่าจะได้ครับหลังจากนั้นก็เป็นผู้ขายรายใหญ่ครับ (ขำๆนะครับอย่าเตรียด)

2020.05.23 5:0

สมชาย

เป็นสินค้ากิ๊ฟช็อปก็ได้ครับ อะไรที่ผู้หญิงใช้เล็กๆน้อยๆยังยางรัดผมหรือว่ากิ๊บหนีบผมอะไรแบบนี้ครับ วางขายตามตลาดนัดหรือทำถนนคนเดินที่คนเดินผ่านไปมา ก็สามารถเอาเป็นอาชีพที่เลี้ยงตัวเองแล้วก็ทำงานหรือเรียนไปด้วยก็ได้ เพราะว่ามีเงินน้อยหรือวงเงินแค่นี้ก็สามารถที่จะทำได้แล้ว และทำให้ใช้เวลาไม่มากในการทำงานด้วย

2020.07.04 13:44

บอย

รับสั่งของออนไลน์ให้เพื่อนก็ได้นี่ครับ อย่างลองไปดูว่าเพื่อนในชั้นเรียนก็กำลังฮิตหรือว่านิยมอะไรกันอยู่ แล้วเราก็ไปดูราคาในอินเทอร์เน็ต มีหลายเว็บไซต์ถ้าสั่งของเยอะๆค่าส่งอาจจะฟรีหรือไม่ก็ถูกลง เราก็เปิดเคลียร์ของเลยสั่งของมาแล้วก็กินกำไรส่วนต่างจากค่าขนส่งหรือบวกราคาของเพิ่มขึ้นก็ได้ อันนี้เป็นวิธีที่ผมเคยเห็น ร้านผมทำนะ แถมเราไม่ต้องลงทุนเองด้วย

2020.07.04 22:26

พรรณราย※

มีลูกมีหลานขยันทำมาหากินก็น่าชื่นใจแทนคนในครอบครัวนะคะ เอาเงินไปลงทุนค้าขายอะไรก็ขอให้ขายดี มีเงินเอาไปใช้จ่ายเพื่อแบ่งเบาภาระครอบครัวนะคะ อยากรู้เหมือนกันว่าน้องเอาเงินไปลงทุนทำอะไร มีวิธีการค้าขายอย่างไร ได้กำไรดีมั้ย เผื่อว่ามีเพื่อนรุ่นเดียวกันหรือคนที่หาอาชีพเสริมมาอ่านจะได้มีแนวทางการลงทุนและค้าขายค่ะ

2020.08.18 4:29

ฺBOW

มีเงินแค่นี้เองค่ะ ทำไม่คิดอยากจะลงทุนแล้วละเนี่ย ไม่รอเก็บเงินให้ได้มากกว่านี้อีกสักหน่อยเหรอคะ เก็บได้สัก 5,000 ก่อนดีมั้ยค่อยเริ่มลงทุนแบบเป็นตัวแทนจำหน่ายสินค้าอะไรอย่างนี้ไป พวกสินค้าแบบความสวยความงามราคาเบา หรือขายอาหารขนมง่ายๆแบบพรีออเดอร์ก็น่าสนใจไม่น้อยเลยค่ะ แต่ขอเถอะค่ะน้องเก็บเงินอีกสักหน่อยนะ

2020.08.31 17:29

น้ำฝน

ขายสินค้าจากโรงงานญี่ปุ่นมือสองก็ได้ค่ะ เพราะว่ามีสินค้าหลากหลายให้เลือกเราก็เพียงแค่ถ่ายภาพแล้วเอาไปลงโปรโมทขายใน เพจที่เราเปิดไว้ ไม่จำเป็นที่จะต้องซื้อของเพื่อกักตุนเอาไว้ แต่เมื่อการสั่งเกิดขึ้นก็เพียงแค่ไปที่ร้านขายและทำการซื้อต่อร้านขายมาขายต่ออีกทีค่ะ วิธีนี้ตอนแรกอาจจะไม่มีการกักตุนจะได้เห็นว่าขายสินค้าได้ดีภายหลังก็ต้องกักตุนนะคะ

2020.10.20 5:47

ChomChom

ต้องชมน้องเจ้าของกระทู้นะครับ เป็นคนขยันมาก เรียนหนังสือแล้วยังอยากขายของเป็นอาชีพเสริมอีก มีคนเข้ามาคอมเม้นท์กันเยอะ อยากรู้ว่าน้องเอาเงิน 3,000 บาทไปลงทุนขายอะไร ตอนนี้กิจการเป็นยังไงบ้าง เข้ามาบอกพี่ๆที่เขามาแนะนำช่องทางการค้าขายให้ชื่นใจกันหน่อยว่าที่มาคอมเม้นท์ มาแนะนำกันไปมันได้ผลมั้ย ได้ผลขนาดไหนน่ะครับ

2021.09.15 13:9

PIZZA

ช่วงนี้เรียนออนไลน์ เด็กๆมีเวลามากขึ้นนะ ขอชื่นชมเด็กที่ช่วยพ่อแม่ทำมาหากิน ถึงแม้เงินทุนจะน้อยแต่ก็ลงทุนได้อยู่นะ แนะนำว่าน่าจะขายของกินเนี่ยแหละ ราคายังไงก็ได้ที่ไม่ต้องไปเช่าที่ ลองดูใกล้ๆบ้านหรือหน้าบ้านพอจะขายได้ไหม เพราะว่าไปเจอน้องคนนึงมาเขาขายข้าวเหนียวหมูปิ้งตอนเช้า ขายดีอยู่นะคะลงทุนไม่มากเลย

2021.09.20 15:28

ภรัณยู

สนใจขาย พืชสมุนไพร ไหมละครับ ตอนนี้กำลังมาแรงเลยนะ อย่างใบ กระท่อม นะครับ ไม่ทราบว่าแถวที่บ้านมีคนขายหรือยังครับ ตอนนี้ใบกระท่อม รับจากสวน (ติดต่อมาทางพี่ได้เลย) ตอนนี้ราคา กิโลกรัมละ 200-250 บาท น้องสามารถเอาไปขายต่อทำกำไรได้สบายๆเลยครับ แต่อย่าเอาไปต้มน้ำขายนะครับ เพราะว่าทำแบบนี้จะเป็นการผิดกฏหมายทันทีครับ

2022.01.15 14:49

วิยะวิทย์

@ภรัณยู พี่ก็ช่างแนะนำน้องนะครับ ไม่ทราบว่ารู้เรื่องกฏหมายของพืชตัวนี้ไหมครับ ว่าเขามีอะไรบ้าง ล่าสุดตอนนี้คนที่ขายพืชตัวนี้แบบออนไลน์กำลังเสียวๆกันอยู่นะครับ เพราะการขายแบบออนไลน์มันผิดกฏหมายนะครับ นั้นแสดงว่าถ้าน้องเขาจะขายตามที่พี่บอกจริงๆก็ต้องวิ่งรถหรือว่านั้งรถลงไปเพื่อที่จะซื้อพืชชนิดนี้กลับมานะครับ

2022.02.22 15:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

เริ่มทำงาน,การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

การทำอาชีพค้าขายให้รวยหรือมีเงินเก็บได้ไหม?

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน)

อยากมีเพื่อนร่วมทำธุรกิจ

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ)

เปิดร้านค้าที่ตึกแถวต้องไปจดทะเบียนการค้าไหมครับ

ย้ายบ้าน,เริ่มทำงาน,เปลี่ยนงาน,ลาออกจากงาน,เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),All (การมอบมรดก)

อยากกลับไปทำงานที่บ้านต่างจังหวัด

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

เจ้าของธุรกิจ,All (หารายได้)

อยากเปิดร้านขายเสื้อผ้าแฟชั่นทำอย่างไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี