Forum
แก้ไขล่าสุด: 

สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ?

เครียดค่ะ เราทำธุรกิจร้านอาหารต่อจากน้า เราก็ยังใหม่ บริหารอาจไม่เด็ดขาดเท่าที่ควร ตอนนี้สงสัยว่าที่ร้านเจอปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานเข้าซะแล้ว จะจัดการอย่างไรดีคะ? พอดีเราก็กลัวว่าถ้าตึงเกินไป ลูกจ้างทนไม่ไหวก็จะเกิดปัญหาอีกไม่จบ เฮ้ออออ!

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Yod rak

ผมว่าเป็นไปได้และไม่ยากเลยที่พนักงานจะแอบทำอะไรบางอย่าง หรือใช้ช่องโหว่ของระบบการทำงานแบบเดิมๆ ร้านผมเคยเจอพนักงานเดินไปเก็บเงินลูกค้า แต่ไม่นำเงินมาส่งที่แคชเชียร์ ซึ่งถ้าแคชเชียร์ไม่ได้บันทึกไว้ว่ารอเงินโต๊ะไหนอยู่ เด็กเสิร์ฟก็อาจจะโกงยกบิลเอาด้วยง่ายๆ หรือแม้แต่การแอบนำวัตถุดิบในครัวไปทำอาหารกินกันเองหรือนำไปขายต่อก็ตาม สิ่งเหล่านี้แน่นอนเราต้องหาวิธีรับมือดีๆ

2020.01.24 7:35

สุนีย์

ร้านของพี่จะต้องคิดถึงเรื่องค่าจ้างแรงงาน ปรับให้อยู่ในระดับใกล้เคียงกันกับคู่แข่ง รวมถึงสวัสดิการต่างๆ เช่น แบบฟอร์มชุดทำงานฟรี ส่วนแบ่งเงินทิป มีค่าเดินทางหรือที่พักสำหรับพนักงานบ้าง ฝึกการแก้ปัญหาเฉพาะหน้า หรืออบรมการทำอาหาร ทำเครื่องดื่มใหม่ๆ สิ่งเหล่านี้จะทำให้พนักงานรู้สึกสนุกกับงานมากขึ้น เขาก็จะรักองค์กรขึ้นได้ค่ะ

2020.01.24 7:35

ชนิภรณ์

การจูงใจด้วยผลตอบแทนไม่ว่าจะเป็นการขึ้นเงินเดือน หรือการเลื่อนตำแหน่งงาน อาจได้ผลในระยะเวลาเพียงสั้น ๆ ควรรับฟังปัญหาและข้อเสนอแนะจากลูกน้อง พนักงานแต่ละคนมีความให้พนักงานได้ใช้ความสามารถในด้านที่ถนัดสามารถที่แตกต่างกัน การแลกเปลี่ยนความคิดเห็นระหว่างบุคลากรในองค์กรและเป็นการกระตุ้นให้พนักงานกล้าคิด กล้าแสดงความสามารถ

2020.03.17 14:11

สุชาย

เรื่องการเงินของธุรกิจหรือกิจการเป็นเรื่องสำคัญมากนะคะเป็นไปได้ที่บางครั้งเราก็เจอความไม่ซื่อสัตย์จากพนักงาน แต่เมื่อเจอแล้ว เราก็อย่าปล่อยปละละเลยไปนะคะ ควรจะจัดการทันที เพื่อที่จะไม่ทำให้ธุรกิจหรือกิจการของเราเสียหาย เพราะแม้จะเป็นเงินเล็กน้อยที่หายไปก็มีผลต่อการเติบโตของธุรกิจค่ะ ดังนั้นเราไม่ต้องกลัวว่าลูกจ้างจะทนไม่ไหวถ้าเรามีกฎเข้มงวดเกินไป การมีกฎที่เข้มงวดและชัดเจนเป็นสิ่งที่ดีในการทำธุรกิจค่ะ การเป็นนายจ้างที่ดีไม่ควรใจดีเกินไปนะคะ ไม่อย่างนั้นผลเสียจะตกอยู่กับเราและธุรกิจของเราค่ะ

2020.05.25 10:40

กะตังค์

คุณต้องหาเหตุผลให้ได้ว่าทำไมลูกน้องถึงได้ไม่ซื่อสัตย์ในหน้าที่มันมีหลายปัจจัย แต่การที่เป็นเจ้าของร้านเราต้องเข้าใจถึงความรู้สึกเพราะส่วนมากคนที่ทำงานเค้าก็ต้องการทำงานเพื่อจะได้รับค่าแรงในการใช้จ่ายสำหรับชีวิต ถ้าเค้าไม่ซื่อสัตย์กับเราเขาต้องโดนไล่ออกน้อยคนที่จะเสี่ยงแบบนี้ ดังนั้นเราคิดว่าคุณต้องเข้าใจและสังเกตลูกน้องแต่ละคน และเมื่อพวกเขาทำผิดคุณก็ต้องลงโทษโดยพอประมาณเพื่อเป็นการตีสอนให้เค้ารู้ว่าไม่สมควรทำแบบนั้นและเป็นตัวอย่างให้กับคนอื่นด้วย

2020.10.07 11:0

สถิตพงษ์

เรื่องอะไรเหรอครับ ที่คุณเจอ หลายๆคนที่เจออาจจะแตกต่างกันไปนะครับ ถ้าอย่างในกรณีของผม เปิดร้านอาหาร แล้วจ้างพนักงานเก็บเงินครับ ก็โดนไปหลายบาทเหมือนกัน จนจับได้ แต่ก็ทำอะไรได้ไม่มากจริงๆ เพราะขาก็ยอมรับ แต่ถามว่าเอาเงินมี่โขมยไปมาคืนได้ไหม ก็จะเอาที่ไหนมาคืนละ เพราะใช้ไปหมดแล้ว มีทางเดียวคือไล่ออกอย่างเดียวเลย

2022.01.29 6:48

อลิยา

ถ้าเป็นแบบนี้เราคิดว่าต้องลงมือเด็ดขาดแล้วคะ อย่างน้อยก็เพื่อเป็นตัวอย่างให้กับพนักงานคนอื่นๆ ที่ไม่ควรเรียนแบบตามคนนั้นคะ จัดการปัญหานี้โดยไล่พนักงานคนนั้นออกไปเลยคะ หรือาจจะแจ้งความลงบันทึกประจำวันติดเอาไว้ด้วยก็ได้คะ เป็นผู้จัดการ ต้องเป็นคนที่เด็ดขาด ไม่อย่างนั้นพวกลูกน้องไม่มีความกลัวหรือว่าความเกรงใจหลอกคะ

2022.02.11 15:19

..ภัทรพร..

เจ้าของกระทู้จัดการกับปัญหาเรื่องความไม่ซื่อสัตย์ของพนักงานยังไงเหรอคะ เข้าใจว่าคุณลำบากใจ ในการจัดการปัญหานี้ เราคิดว่าหลายคนคงคิดถึงเรื่องการไล่ออกเป็นอันดับต้นๆ เจ้าของกระทู้ก็คงคิดบ้างแหละ แต่ครั้นจะให้ทำอย่างนั้นเลยก็แอบสงสารหรือกังวลเรื่องอื่นๆที่จะตามมาอีกใช่มั้ยคะ มันยากตรงนี้แหละ ต้องใจเด็ดจริงๆอะ

2022.04.21 16:25

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (เศรษฐกิจ)

ใครคือเจ้าของ PTT

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

ผมอยากรู้ว่าการเป็นครูข้าราชการกับครูอิสระแบบไหนดีกว่ากันคับ?

All (การทำธุรกิจ),All (การวางแผนการเงืน),All (หารายได้)

มีงบน้อยลงทุนปลูกผักขายก็จะดีไหม?

All (การทำธุรกิจ)

ผักชียังเป็นผักที่มีความต้องการของตลาดมากอยู่ไหม?

All (การจ้างงาน),All (หารายได้)

อยากทำงานที่มีรายได้ดีมากอย่างนักฟุตบอลอาชีพนะครับอายุ30แล้วยังได้อยู่มั้ยครับ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี