Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากทำงานเป็นนักฟุตบอลอาชีพแต่ยังไม่มั่นใจคุณสมบัติของตัวเองครับ?

ผมอายุ 25 ปี อยู่จังหวัดชลบุรีทำงานอาชีพประจำอยู่ที่บริษัทแห่งหนึ่งแต่เนื่องจากชอบฟุตบอลมากและอยากเป็นนักบอลและอยากยึดอาชีพนี้เป็นอาชีพของเราด้วยจึงอยากถามความคิดเห็นว่า อายุขนาดนี้ผมสามรถจะเป็นนักบอลอาชีพได้มั้ย และ มีวิธิไหนที่ผมจะสามารถเป็นนักบอลอาชีพได้ครับ ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Margret

ทำได้ครับเพราะคุณยังไม่แก่เกินไป อยู่ที่ว่าคุณมีทักษะการเล่นฟุตบอลมาก่อนมากน้อยแค่ไหน เรื่องนี้สำคัญครับเพราะถ้าเราไม่มีทักษะการเล่นฟุตบอลเลยวัย25ปีอาจเริ่มต้นช้าเกิน แต่เอาละแต่เมื่อคุณมีทักษะอยู่แล้วคุณก็ต้องจริงจังมากขึ้นในการศึกษาหาวิธิเล่นจากนักบอลอาชีพ ที่คุณชอบก็ได้ โดยเรียนรู้ทักษะทุกอย่างที่เกี่ยวกับฟุตบอล เช่นการจับบอล เลี้ยงบอล ส่งบอล แม้กระทั้งการศึกษาวิธีคิดของเพื่อนแต่ละคนในทีม เพื่อเราจะเล่นบอลประสานกันเป็นทีมได้ดี นอกจากนั้น ดูด้วยครับว่าเราจะเริ่มในทีมจริงจังกับทีมไหน บริษัทเรามีทีมฟุตบอลมั้ย ถ้าไม่มีเราอาจหาโอกาสเปลี่ยนงาน ไปทำที่ที่เขาส่งเสริมเรื่องนี้อย่างจริงจัง

2019.08.01 18:0

Thanadol

เนื่องจากฟุตบอลอาชีพ ต้องมีการเริ่มต้นจริงจังตั้งแต่วัยเด็ก ซึ่งวัยเด็กเรียนรู้และการคุ้นเคยกับทักษะต่างต่างเรื่องฟุตบอลง่ายกว่า แต่คนที่ไม่รักฟุตบอลจริงถึงแม้เขาฝึกตั้งแต่เด็กแต่หลายคนก็ไม่สามารถเป็นนักบอลอาชีพได้ เพราะจะเป็นโรคชนิดหนึ่ง คือโรคเบื่อ ฟุตบอล.ดังนั้นคุณอายุประมาณนี้จะต้องจริงจัง ไม่เบื่อ ไม่ยอมแพ้กับตารางการฝึกซ้อมของผู้ฝึกสอนและต้องแสดงให้โค้ชเห็นตลอดว่าคุณเป็นคนมุ่งมั่นและพัฒนาขึ้นทุกวันและที่สำคัณที่สุด คือการดูแลรักษาสุขภาพของตัวเอง วัยขนาดนี้เป็นวัยกินวัยเที่ยง เราต้องหยุดพฤติกรรทเหล่านี้ทั้งหมดอย่างสิ้นเชิง และในที่สุดคุณอาจเป็นนักบอลอาชีพได้ครับ

2019.08.01 18:0

นัยนา

อยากจะเป็นนักฟุตบอลอาชีพตอนอายุ 25 ปี ยังไม่สายเกินไปค่ะที่จะทำตามความฝัน แต่พอเราเริ่มช้า เราอาจจะต้องออกความพยายามและก็ใช้ความอดทนมากกว่าคนอื่น เรียนรู้ทักษะที่สำคัญของการเล่นฟุตบอล ทำซ้ำๆเหมือนเดิมหลายๆรอบจนชำนาญ ถ้าเรามีฝีมือมากพอจากการฝึกซ้อม ก็มีวงการฟุตบอลไทยหรือไทยพรีเมียร์ลีกที่สามารถช่วยให้เราเป็นนักฟุตบอลมืออาชีพได้ค่ะ

2020.04.24 1:51

Baifern

สามารถทำได้ค่ะ ก็ตอนที่เราทำงานไปด้วยนี่ล่ะค่ะไปสมัครเข้าชมรมหรือสโมสรที่มีการแข่งขันกันเป็นประจำ เพียงแค่เรามีส่วนร่วมค่ะและทำการแข่งขันไปเรื่อยๆก็จะมีคนมาทาบทามให้เราเข้าเล่นกับทางสโมสรเอง เพราะว่าส่วนใหญ่แล้วจะมีคนจับตาดูเกี่ยวกับทักษะหรือคนที่พอจะมีความสามารถที่จะฝึกเพิ่มเติมเพื่อจะเข้าร่วมกับทางสโมสรได้ คือถ้าเราเข้าร่วมการแข่งขันบ่อยๆไม่ว่าจะเป็นฟุตบอลรายการไหนก็มีโอกาสสูงค่ะ ที่เราจะสามารถเอากีฬาที่เราชอบนี้เป็นงานประจำชีพได้แต่ต้องค่อยๆเป็นค่อยๆไปค่ะอย่ารีบร้อน

2020.05.13 9:53

Suwattanee

เราว่าอายุเท่านี้ไปหางานอย่างอื่นทำจะดีกว่าไหม เพราะ25แล้วยังไม่ได้เข้าสังกัดบอลที่ไหนเลยเพราะนักบอลเข้าเริ่มตั้งแต่อายุยังน้อยกินนอนกับชมรมเลย เราว่าคุณฝันอย่างเดียวพอแล้วละ ทำงานที่ทำอยู่นี่กว่า คิดดูสอเคยเห็นนักบอลที่อายุ50ไหม เท่าที่เราดูบอลมาเราว่าเราไม่เคยเห็นเลยนะ ฝันได้แต่อย่าทำตามฝันเลยครับ

2020.05.25 6:29

กุ๊กไก่

ขอโทษที่ต้องบอกตรงๆว่าอาจจะทำได้ค่ะ แต่อาจะยากหน่อย จะให้เหมือนตอนอายุสิบกว่าๆก็ไม่ได้ ไม่อยากให้คาดหมายกับตัวเองมาก เพราะคุณไม่ได้ซ้อมทุกวันเหมือนมืออาชีพนานแล้ว ถ้าจะอยากเป็นนักฟุตบอลมืออาชีพจริงๆ หลังจากนี้ต้องจริงจังมากๆ ถึงต้องลาออกจากงานมาฝึกซ้อมทุกวันเหมือนที่นักฟุตบอลอื่นๆในสโมสรเค้าทำกัน แต่ถ้าชอบจริงๆก็ลองดูค่ะ

2020.07.28 15:58

น้องน้ำ หวานเจี๊ยบ

คุณสมบัติส่วนตัวเป็นเรื่องนึง ความตั้งใจก็เป็นอีกเรื่องนึงค่ะ มันคนละเรื่องกัน แต่เราไม่มีความรู้เรื่องฟุตบอลเลยเนี่ยอะสิ จึงอยากถามเจ้าของคำถามนี่แหละว่าได้ไปทำตามความฝันมั้ย ถ้าคุณเข้ามาอ่านก็มาบอกกันด้วยนะ เผื่อจะมีประสบการณ์หรือคำแนะนำดีๆให้กับคนอื่นที่อยากทำตามความชอบหรือความฝันของตัวเองด้วยน่ะค่ะ

2020.07.31 4:9

สมยง

ถ้าตั้งใจจริงก็สู้เลยครับ อายุ 25 กระดูกยังดีอยู่ ถ้ามั่นใจในฝีมือก็ลงกับสโมสร ถ้าหาสโมสรไม่ได้ก็ลองลงเตะบ่อยๆนะครับ ฝีมือจะได้ดีสม่ำเสมอ แต่ช่วงนี้ไม่ว่ากีฬาอะไรเขาก็ไม่ให้เล่นนะครับเพราะติดช่วงโคโรน่า ถ้าเปลี่ยนใจแนะนำว่าให้ลองขับฟู้ดแพนด้าดูครับ ช่วงที่มีโรคระบาดเนี่ยได้รายได้ดีนัก ผมขับมาหลายเดือนแล้วเลี้ยงครอบครัวได้เลย

2020.08.14 14:31

เบส Bass เองครับ

ทำไมคุณถึงไม่มั่นใจในตัวเองล่ะครับ? ปล่อยเวลาให้ล่วงเลยมาตั้งนานจนอายุ 25 ปีละ ปกตินักฟุตบอลอาชีพเค้าต้องเริ่มกันตั้งแต่เมื่อไหร่อะ จะไปเริ่มตอนนี้จะเข้าทางไหนก่อนคุณได้คิดไว้แล้วมั้ย ผมว่าคุณคงตัดสินใจอะไรบางอย่างไปแล้ว ถ้าคุณได้ทำตามที่ฝันไว้ ผมก็ยินดีกับคุณด้วย แต่ถ้าไม่ได้ ไม่เป็นไรนะครับเอาไว้เล่นออกกำลังกายละกัน

2020.08.28 9:24

catty*-*

ไม่ค่อยรู้เรื่องนักกีฬาอาชีพซะด้วย แต่ที่เราเคยดูสัมภาษณ์คนที่เป็นนักกีฬาอาชีพ เขาเริ่มต้นฝึกฝนกันตั้งแต่อายุยังน้อย แบบไม่เกินอายุ 20 ปีอะค่ะ เลยไม่แน่ใจว่าถ้าเจ้าของกระทู้จะเริ่มต้นการเป็นนักกีฬาอาชีพในวัย 25 ปีจะโอเคมั้ย เพราะกีฬาฟุตบอลต้องใช้กำลังมากและร่างกายต้องแข็งแรงมากด้วย โดยเฉพาะการฝึกกล้ามเนื้ออะค่ะ

2021.09.20 4:36

จันทิมา

นักกีฬา มันไม่ใช่อาชีพที่ถาวรเลยนะคะ เราว่าคุณทำอาชีพที่ทำตอนนี้คชต่อไปน่าจะดีกว่าคะ จริงอยู่ที่การเป็นนักกีฬา มันสร้างรายได้ให้เราอย่างมากมาย ยิ่งถ้าเราสามารถเข้าทีมชาติแล้วไปแข่งที่ต่างประเทศด้วยแล้ว รายได้ มหาศาลเลยก็ว่าได้คะ แต่ อย่าลืมนะคะ ไม่นานคุณก็ต้องกลับมาใช้ชีวิตเหมือนเดิมคะ และเมื่อถึงตอนนั้นใครจะรับคนอายุมากเข้าทำงาน

2021.10.13 14:49

พี่สุภาณี

ถ้ายังไม่มั่นใจเราว่าเจ้าของกระทู้ลองดูอาชีพอื่นก่อนดีมั้ยคะ ตอนนี้งานอาชีพยิ่งหายากอยู่ด้วย หากเจ้าของกระทู้ชอบเล่นกีฬาฟุตบอล เล่นเพื่อสุขภาพก็ได้ ดีด้วยค่ะร่างกายจะได้แข็งแรง แต่ถ้ายังอยากจะลองดูกับอาชีพนักฟุตบอล ก็ลองได้นะ ต้องดูสุขภาพร่างกายของตัวคุณเป็นหลักด้วยนะคะ ใครมีประสบการณ์เรื่องนี้ แนะนำเพิ่มได้ค่ะ

2021.10.14 13:50

Titaree+_+

ต้องคิดดีๆก่อนตัดสินใจนะคะ เจ้าของกระทู้มีงานประจำที่บริษัทแห่งหนึ่งทำอยู่แล้ว ถ้าจะต้องเปลี่ยนงาน แบบเปลี่ยนอาชีพไปเลยต้องคิดให้หนักๆเลยค่ะ ยิ่งเป็นอาชีพเกี่ยวกับกีฬาด้วยแล้ว มันต้องอาศัยการฝึกฝนเป็นอย่างมาก ร่างกายต้องแข็งแรง จิตใจต้องแข็งแกร่งอีกด้วย ไม่ได้ดูถูกเรื่องอายุหรือสุขภาพของคุณนะ แค่อยากให้คิดแบบรอบคอบค่ะ

2021.10.27 14:32

มัธฑรีย์

อายุ 25 ปีแล้ว อาชีพแบบนี้ เราคิดว่าไม่น่าจะทันแล้วละคะ เพราะอาชีพแบบนี้ต้องได้รับการคัดเลือดตั้งแต่อายุ 20 หน่อยๆแล้วคะ ไม่ทราบว่าเคยลงแข่งที่ไหนมาบ้างไหมละคะ มีแมวมองสนใจคัวคุณบ้างไหม ถ้าตอนนี้ยังไม่มีแมวมอง ก็อาจจะเป็นเรื่องยากเลยคะ เพราะไม่ใช่ว่าจะได้เป็นนักกีฬาแบบนี้ได้เลย มันต้องผ่านการคัดเลือกด้วย

2022.01.23 15:22

วรพล

ก่อนที่จะเจอตัวตอนของน้องพี่คิดว่าน้องน่าจะเล่นไม่ไหวแล้วละครับ หาอย่างอื่นทำดีกว่า ตอนนี้มีงานหลายอย่างที่น้องสามารถทำได้แถมไม่ต้องใช้แรงเยอะเหมือนนักกีฬาด้วย รายได้ก็อาจจะเท่ากันด้วย ความชอบเราสามารถมีได้ครับ แต่ชอบแล้วอย่าไปฝันว่ามันจะสร้างรายได้ให้เราเยอะๆครับ แค่เล่นเอามันมีเพื่อนฝูงก็พอแล้วครับ

2022.03.29 13:24

panya49

ที่ว่าไม่มั่นใจในคุณสมบัติของตัวเอง เจ้าของกระทู้ไม่มั่นใจเรื่องอะไรครับ เรื่องอายุของคุณเหรอ ตอนที่มาโพสต์คุณอายุ 25 ปี ยังไม่เยอะนะแต่ถ้าจะบอกว่าสำหรับการเริ่มต้นเป็นนักฟุตบอลอาชีพมันเยอะไปมั้ย อันนี้ผมก็ไม่แน่ใจ เพราะว่าอาชีพนักกีฬาต้องอาศัยการฝึกฝนทางร่างกายเป็นเวลานานกว่าจะเป็นอาชีพได้ รวมถึงการฝึกฝนสภาพจิตใจด้วย

2022.04.25 13:30

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ใช้คอนโดเปิดเป็นบริษัทได้มั้ย?

All (เศรษฐกิจ)

วิกฤตแฮมเบอร์เกอร์คืออะไรครับ เคยได้ยินแต่วิกฤตต้มยำกุ้ง?

All (การลงทุน),All (การลงทุน)

ปลูกมะนาวขายจะดีไหม?ลงทุนเท่าไหร่?ได้ผลอย่างไร?

All (อี วอลเล็ต)

อยากสมัครเป็นร้านค้ากับแอป Dolfin wallet แต่ไม่ได้อยู่ในห้างเซ็นทรัลทำได้ไหมคะ? มีค่าสมาชิกรายปีไหม?

Dolfin / เซ็นทรัล เจดี มันนี่

All (หารายได้)

สนใจอยากเปิดร้านขายสินค้าทุกอย่างราคา 20 บาทจะต้องติดต่อซื้อสินค้าจากที่ไหนได้บ้างคะ?

All (การลงทุน),All (หารายได้)

มีเงินแค่ 3,000 กว่าบาท ลงทุนขายอะไรดี

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี