Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียง หลักการไหนบ้างที่คุณนำมาประยุกต์ใช้แล้วชื่นชอนเป็นพิเศษ มาแชร์กันหน่อยค่ะ

เราชอบพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวรัชกาลที่ 9 มากเรื่องแนวความคิดเศรษฐกิจพอเพียงนะคะ คิดว่าเป็นแนวทางการดำรงอยู่และปฎิบัติตนในแบบที่อิงจากวิถีชีวิตแบบดั้งเดิมของสังคมไทยจริงๆ ทุกวันนี้ก็ยังใช้ได้ดี คุณชอบจุดไหนกันบ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Baifern

เราว่าแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียงเนี่ยสุดยอดเลย ทำได้ทุกชนชั้นทุกบุคคลจริงๆ เพื่อเดินบนเส้นทางสายกลางและพัฒนาตนเองได้อย่างเป็นขั้นเป็นตอน เราชอบคุณลักษณะเรื่อง 'ความพอประมาณ' คือความพอดีที่ไม่น้อยเกินไปและไม่มากเกินไป ไม่เบียดเบียนตนเองและผู้อื่น ทำให้การผลิตและการบริโภคของสังคมเราจะมีความสมดุลมากขึ้นถ้าเราทำตามค่ะ

2020.01.24 7:35

ชัยพร

เราชอบเรื่อง ความมีเหตุผลและการมีภูมิคุ้มกันที่ดีในตัวเองค่ะ เพราะถ้าการตัดสินใจของเราอยู่บนระดับความพอเพียง ก็จะคิดถึงผลที่ตามมากอย่างรอบคอบไม่ว่าการทำงานหรือการใช้จ่าย ส่วนภูมิคุ้มกันที่ดีก็จะช่วยเรารับมือกับผลกระทบหรือความเปลี่ยนแปลงที่อาจเกิดในระบบเศรษฐกิจได้ทั้งใกล้และไกลค่ะ

2020.01.24 7:35

ณี

หนูชอบเรื่องของการเกษตรที่พอเพียงค่ะ ตั้งแต่เด็กจนตอนนี้ก็ชอบวาดรูปการปลูกผักสวนครัว ตอนนี้โตแล้วจึงพยายามทำให้รูปวาดนั้นเป็นจริงเริ่มปลูกผักสวนครัวที่ที่บ้านใช้บ่อยใช้ประจำแล้วก็ปลูกผักอื่นๆเพิ่มขึ้นเท่านี้ก็ประหยัดเงินค่ากับข้าวงแล้วแถมแบ่งปันให้เพื่อนบ้านได้อีกด้วย แนวคิดแบบนี้ช่วยให้มีความสุขจริงๆ พอเพียงและแบ่งปันได้

2020.05.27 16:8

กอล์ฟ

ผมชอบตรงที่ไม่รู้จักพอในสิ่งที่ตัวเองมีอยู่ ทำให้ผมสามารถที่จะใช้ทรัพยากรหรือทรัพย์สมบัติของผมอย่างที่เกิดประโยชน์มากที่สุด ไม่จำเป็นต้องไปหาอะไรใหม่ๆมาทดแทน อย่างผมซื้อโทรศัพท์มือถือผมก็ใช้ให้คุ้มค่าไม่ได้ออกมาหรือซื้อตามยุคตามสมัยออกมาใหม่ๆ พอซื้อใหม่แล้วจ่ายเงินไปตั้งแพงก็อยากจะใช้ให้คุ้มค่าและไม่ต้องไปอิจฉาคนอื่นที่มีรุ่นใหม่ด้วย

2020.10.07 8:20

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ชีวิตคู่),All (การวางแผนการเงืน)

มีปัญหาเรื่องเงินกับแฟน

All (การทำธุรกิจ)

จุดมุ่งหมายของสหกรณ์การประมงคืออะไร?

All (การมอบมรดก)

เราควรทำพินัยกรรมตอนไหนดี

การตั้งภรรภ์,การมีลูก,All (การมีบุตร)

วางแผนการเงินเรื่องการมีลูกก่อนแต่งงาน?

All (การทำธุรกิจ)

ชอบกระบวนการฝึกคิดแบบชาวญี่ปุ่น เคยเจอเองตอนไปทำงานที่นั่นค่ะ ประทับใจ เพื่อนๆใครมีประสบการณ์เกี่ยวกับเทคนิคการคิดแบบญี่ปุ่นบ้างค่ะ อยากเอามาปรับใช้กับเด็กๆบ้านเราค่ะ!?

การมีลูก,All (การมีบุตร)

วิธีสอนให้ลูกเป็นคนมีน้ำใจ รู้จักแบ่งปันคนอื่น

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี