Forum
แก้ไขล่าสุด: 

การทำบัญชีครัวเรือนดีอย่างไรคะ?

ดิฉันอายุ 24 ตอนนี้ทำงานเป็นพนักงานออฟฟิศทั่วๆไป และได้สนใจการทำบัญชีครัวเรือนตามแนวคิดเศรษฐกิจพอเพียง ก็เลยอย่างทราบว่าการทำบัญชีครัวเรือนนั้นสามารถนำมาใช้ในชีวิตได้ไหม หรือมีไว้สำรับคนกลุ่มใหญ่เป็นชุมชนเท่านั้น แล้วถ้านำมาใช้ในชีวิตประจำวันของเราจะดีอย่างไรคะ?

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Pawarut

การทำบัญชีครัวเรือนนั้นคณจะเห็นว่าเป็นการทำบัญชีที่ละเอียดและครอบคลุมทุกแง่มุมของชีวิตในชุมชนมากกว่า ดังนั้นสามารถนำมาปรับใช้กับชีวิตของคุณได้ เมื่อคุณใช้แนวการทำบัญชีครัวเรือนนี้มาทำบัญชีการดำเนินชีวิตของคุณก็คือ คุณต้องจดทุกอย่างในชีวิตไม่ใช่เพียงแค่รายรับรายจ่ายเท่านั้น

2020.01.24 7:35

Tum

การทำบัญชีแบบครัวเรือนนั้นต่างจากการจดรายรับรายจ่ายทั่วไปนะคะที่สำคัญคือ รายรับรายจ่ายอย่างละเอียด ไม่ว่าจะซื้อข้าว ซื้อยา การศึกษา ค่าซ่อมแซมบ้าน และสิ่งของก็ต้องจดบันทึกทั้งหมดเลยนะคะ และจดเป็นประจำวัน ประจำเดือน ประจำปีด้วยนะคะ เพื่อคุณจะได้เห็นภาพรวมของการดำเนินชีวิตของคุณต่อปี ต่อเดือนว่าเป็นอย่างไร เพื่อที่จะนำมาแก้ไขปรับปรุง

2020.01.24 7:35

mild

ข้อดีของการที่เราจดบันทึกรายการเกี่ยวกับการเงินทุกรายการ ทำให้ทราบฐานะปัจจุบันทางการเงินและกิจการ,หากเกิดข้อผิดพลาดสามารถปรับปรุงและแก้ไขได้ทันที การวางแผนการใช้จ่ายเงินให้เหมาะสมระหว่างรายรับและรายจ่ายครอบครัวต้องมีรายรับมากกว่ารายจ่าย หากพบว่ารายรับน้อยกว่ารายจ่ายต้องหาแนวทางนำเงินมาใช้จ่ายให้เพียงพอ

2020.03.18 6:23

Andy

ดีตรงที่เราสามารถดูแลค่าใช้จ่ายอย่างควบคุมค่ะ เราจะรู้ว่าเราต้องจ่ายค่าใช้จ่ายในแต่ละเดือนประมาณเท่าไหร่ เงินที่เราได้รับมาจากการทำงานเพียงพอสำหรับการใช้จ่ายมากน้อยแค่ไหน เราจะรู้ว่าเราจะมีเงินเหลือเก็บเหลือใช้จ่ายในสิ่งที่เราชื่นชอบมากเท่าไหร่ด้วย แล้วถ้าเรามีหนี้สินนะคะเราสามารถที่จะทยอยใช้หนี้สินให้หมดก็ยังได้เลยถ้ามีการทำบัญชีครัวเรือนค่ะ

2020.05.05 6:25

พยอม

การทำบัญชีแบบครัวเรือน เป็นการทำบัญชีที่จดบันทึกรายรับ-รายจ่ายอย่างละเอียด ทำให้ทุกคนในครอบครัวรู้ว่ารายรับ-รายจ่ายและยอดเงินคงเหลือในแต่ละวันเท่าไหร่ โดยการนำข้อมูลการใช้จ่ายของทุกคนมาวิเคราะห์และจัดเรียงความสำคัญรายจ่าย เพื่อเป็นการวางแผนการใช้เงินให้เหมาะสมตามให้ มีเหตุผลในการตัดสินใจใช้จ่ายอย่างรอบคอบและอย่างระมัดระวัง

2020.10.17 14:49

แม่ไก่

ก็ดีสิการทำบัญชีรายรับรายจ่าย (ขอพูดศัพท์ง่ายๆแล้วกันนะคะ) เพราะพอพูดถึงคำว่าบัญชีครัวเรื่อนรู้สึกเข้าใจยากมาก เวลาที่เราใช้จ่ายถ้ามีการจดบันทึกเราก็จะรู้งัยว่าใช้จ่ายไปกับอะไรบ้าง ??? รายรับเข้ามาเท่าไหร่ ใช้เงินเกินงบรึเปล่า??? ก็ดีหน่ะสิค่ะ ดีสำหรับตัวเองและทุกคน (ถ้าทำได้นะ) เพราะในชีวิตจริงส่วนใหญ๋เเล้วไม่ค่อยมีใครทำ เลยเกิดปัญหาเรื่องเงินกันบ่อยๆงัย

2021.06.08 3:52

น้องกิ้ม

เจ้าของกระทู้สนใจการทำบัญชีครัวเรือน..ก็ดีสิคะ บ้านไหนหรือว่าใครที่สามารถทำได้นะจะดีมากๆเลยค่ะ เพราะว่าจะทำให้คุณและครอบครัวรู้ว่าในแต่ละเดือนครอบครัวของคุณมีค่าใช้จ่ายอะไรบ้าง จะได้กันเงินไว้ให้กับค่าใช้จ่ายนั้นๆก่อน แล้วค่อยเอาเงินไปใช้อย่างอื่น ถ้าเจ้าของกระทู้ได้ลองทำแล้ว มาบอกกันด้วยว่ามันดีอย่างไรบ้างนะคะ

2021.07.25 13:56

อัครเดช

ทำได้ เป็นเรื่องที่ดีเลยครับ ผมทำงานมีครอบครัวมาหลายปีแล้ว คิดจะทำหลายรอบแล้ว แต่ก็ไม่สามารถทำได้เลย ทุกๆเดือนก็งงครับว่าใช้เงินไปกับอะไรบ้าง ถ้าน้องทำก็อาจจะต้องเหนื่อยหน่อยนะ ในช่วงแรกอาจจะไม่คุ้นชินอะไรแต่ผ่านไปสักระยะถ้าน้องทำได้ รับรองเลยน้องว่า ชีวิตน้องจะห่างไกลความเป็นหนี้แน่นอน ได้ผลยังไงมาเล่าให้ฟังด้วยนะ

2021.08.25 14:58

CF_FC

@อัครเดช เข้าใจอารมณ์นั้นเลยครับ จริงๆเรื่องการจดรายรับรายจ่ายในเราก็ถูกสอนให้ทำมาตั้งแต่เด็กเนาะ ผมเรียนอยู่ครูก็มีสมุดให้นะครับ ทุกเดือนก็จะเอามาตรวจ ก็ทำไมโตเหมือนกันนะ ก็ไม่เห็นว่าจะได้ประโยชน์อะไร แค่รู้ว่าซื้ออะไรบ้าง แค่รู้ว่าได้เงินมากี่บาท แต่ถ้าเราไม่ได้ปรับเปลี่ยนค่าใช้จ่ายหรือลดค่าใช้จ่ายมันก็ไม่ได้ทำให้เราประหยัดเงินขึ้นเลย

2021.09.27 8:12

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

กองทุนรวม,กองทุนรวมดัชนี

ขาย LTF ก่อนกำหนด จะเกิดอะไรขึ้น?

บัตรเครดิต วีซ่า

สอบถามเรื่องบัตรเครดิต Kbank Visa Platinum ค่ะ

บัตรเครดิต กสิกรไทย วีซ่า แพลทินั่ม

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (บัตรเครดิต)

เงิน 35,000 สมัคร scb up2me ไม่ผ่าน

บัตรเครดิตเอสซีบี อัพ ทู มี

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บริการดีๆ ที่มีระหว่างเดินทาง

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต ไม่มีค่าธรรมเนียม,All (บัตรเครดิต)

KTC SNP 2000 Visa platinum บัตรเครดิตที่ฟรีค่าธรรมเนียมรายปีตลอดชีพที่ผมเพิ่งเคยเห็นเป็นครั้งแรก

บัตรเครดิต เคทีซี เอสเอ็นพี2000 วีซ่า แพลทินั่ม / บัตรกรุงไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากได้ทั้งบัตรเครดิตที่มีคุณภาพและแถมประกันดีๆด้วย ต้องลองบัตรนี้เลย Citi bank Royal Orchid plus select

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี