Forum
แก้ไขล่าสุด: 

กองทุนหรือหุ้นธรรมาภิบาลคืออะไร

กองทุนหรือหุ้นธรรมาภิบาลดูชื่อทางการมากถ้าเปรียบกับคนก็คงเป็นคนรุ่นเก่าโบราณป่าวลักษณะหุ้นนี้เป็นยังไง ใครรู้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

วีระพันธุ์

เน้นการลงทุนในหุ้นของบริษัทที่ได้ชื่อว่า "ดี""มีคุณธรรม" "โปร่งใส" "ตรวจสอบได้" ครับนั่นคือบริษัทกลุ่มดังกล่าว มีความสามารถในการทำกำไรในขณะเดียวกันก็ทำกิจกรรม CSRคืนประโยชน์ให้สังคมอย่างต่อเนื่องด้วยครับถ้าเปรียบเทียบก็เหมือนการเลือกแฟน เลือกแฟนดี ชีวิตก็ไม่วุ่นวาย คบยาวๆ แฮปปี้

2019.08.01 14:34

Stephon

บางทีเค้าก็เรียกกันว่า การลงทุนแบบ ESGเลือกลงทุนในบริษัทที่มีความรับผิดชอบทั้ง 3 ด้าน ก็คือ E (Environment) สิ่งแวดล้อม, S (Social) สังคม, G (Governance) ธรรมาภิบาลราคาหน่วยมีขึ้นมีลงเหมือนกองทุนอื่นๆ แต่ภาพรวมระยะยาว ทำกำไรได้เพิ่มขึ้นเช่น กองทุนเปิดบรรษัทภิบาลหุ้นระยะยาว(CG-LTF) , กองทุนเปิดบัวหลวงสิริผลบรรษัทภิบาล (BSIRICG) ที่ได้รับการตอบรับอย่างดีจากนักลงทุน

2019.08.01 14:35

สุดา

กองทุนหรือหุ้นธรรมาภิบาลคือ ลงทุนแบบ ESG นี้ ก็เป็นหนึ่งในการลงทุนอย่างยั่งยืน (Sustainable and Responsible Investing – SRI) ซึ่งเป็นรูปแบบการลงทุนที่กำลังได้รับความนิยมเพิ่มขึ้นอย่างรวดเร็วในทั่วทุกภูมิภาคของโลก มีการบริหารจัดการและดำเนินธุรกิจอย่างโปร่งใส มีธรรมาภิบาลและตระหนักในความรับผิดชอบต่อสังคม

2020.03.19 7:40

ณัฏฐสิทธิ์

หุ้นธรรมาภิบาล ชื่อเหมือนผู้ดีเก่าเลยค่ะ แต่ถ้าพูดถึงความเก่าหุ้นธรรมาภิบาลตัวนี้ก็เก่าจริงค่ะ เพราะว่าเมืองไทยก็เริ่มเปิดตลาดหุ้นธรรมาภิบาลนี้นานกว่า 10 ปีแล้ว สำหรับหุ้นธรรมาภิบาลเป็นเหมือนการลงทุนที่ควบคู่กับการกุศลค่ะ ปกติเงินลงทุนของเราก็ลงทุนไปเพื่อให้ได้ผลตอบแทนกำไรเยอะๆอย่างเดียวใช่ไหมคะ แต่หุ้นธรรมาภิบาล นอกจากผลตอบแทนจะไม่ได้แพ้กองทุนปกติด้วยแล้ว เงินที่เราลงทุนไปจะได้ทำประโยชน์เพื่อสังคมด้วยค่ะ

2020.04.09 9:1

ป้อง

คือเป็นการลงทุนกับกองทุนรวมธรรมาภิบาลไทยซึ่งจะเน้นการลงทุนในหุ้นที่มีธรรมาภิบาลดี อย่างที่เพื่อนๆพูดเลยครับก็คือต้องการผ่านการคัดกรองโดยเกณฑ์การพิจารณาที่กำหนดโดยคณะกรรมการกำหนดหลักทรัพย์ และหลักเกณฑ์ในการลงทุนกองทุนรวมธรรมาภิบาลไทยแต่ละที่ก็จะจัดตั้งกองทุนของตนเองโดยมีสไตล์การลงทุนที่แตกต่างกันออกไปให้เกิดความหลากหลาย แน่นอนว่าแต่ละแห่งก็ต้องตามมาด้วยความยุติธรรมและความโปร่งใสเสมอตามชื่อเลยครับ

2020.04.17 14:21

Eloisa

พูดสั้นๆก็คือ กองทุนซื้อหุ้นธรรมาภิบาลนั้นเพราะเป็นการลงทุนกับธุรกิจเพื่อสังคมที่อาจจะได้ผลกำไรน้อยแต่มั่นคงกว่าและมีความเสี่ยงน้อยและรับผลกำไรในระยะยาวค่ะแต่ถ้าใครที่อยากจะลงทุนแล้วได้ผลกำไรเร็วๆหรือเรียกว่าการลงทุนระยะสั้นก็ไม่เหมาะกับการลงทุนในกองทุนหุ้นธรรมาภิบาลนะคะ แต่ถ้าใคร ไม่รีบร้อนและอยากมีความมั่นคงทางการเงินในระยะยาวการลงทุนกับกองทุนหุ้นธรรมาภิบาลก็น่าสนใจมากค่ะ

2020.04.24 5:54

Sumniang

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาอธิบายให้เข้าใจง่ายๆว่า "หุ้นธรรมาภิบาล" คืออะไร เราก็เป็นคนนึงที่ไม่ค่อยชอบการลงทุนที่มีความเสี่ยงสูง ถึงแม้ผลตอบแทนจะมากแต่ไม่ใช่ว่าเราจะได้ หุ้นธรรมาภิบาลเหมาะมากกับคนที่ชอบการลงทุนที่มีความเสี่ยงต่ำ ได้ผลตอบแทนน้อยกว่าแต่มีความมั่นคงมากกว่าค่ะ ยิ่งสภาพเศรษฐกิจตอนนี้จะเอาเงินไปลงทุนอะไรต้องคิดแล้วคิดอีก

2020.05.21 3:54

Elton

กองทุนหรือหุ้นธรรมาภิบาล ฟังชื่อแล้วแบบดูเป็นคนดี ใจเย็นๆสมกับลักษณะของกองทุนดีนะครับ เข้าทางคนที่ชอบการลงทุนที่มีความมั่นคงสูง ได้ผลตอบแทนน้อยแต่ได้นานๆแถมยังเป็นแบบเพื่อสังคมด้วย ผมเข้ามาอ่านแล้วนึกถึงแม่ เดี๋ยวจะไปถามแม่ว่าสนใจมั้ย ว่าแต่เศรษฐกิจแบบนี้ถ้าให้แม่ลงทุนแล้วมันจะโอเคมั้ยอะครับหรือผมควรรอไปก่อนสักพักนึง?

2020.05.21 7:43

Fernando

กองทุนหุ้นธรรมาภิบาล ก็เป็นกองทุนที่โปร่งใสซึ่งจัดตั้งขึ้นมาไม่ได้เพื่อแค่ค้าขายหรือทำกำไรเท่านั้นแต่ยังเป็นกองทุนกึ่งการกุศล ที่เมื่อได้รับกำไรก็จะแบ่งผลประโยชน์ บางส่วนเพื่อไปสร้างผลประโยชน์ให้กับชุมชน ทำให้การลงทุนกับกองทุนหุ้นธรรมาภิบาลก็ไม่ใช่แค่ถามก็ได้กำไรแต่เรายังได้ความดีด้วยค่ะ ถ้าสนใจยังไงลองไปดูรายละเอียดนะคะ

2020.05.24 11:40

ต้น

ซื้อกองทุนแบบนี้ดีนะครับเพราะว่า เป็นกองทุนที่มีไว้สำหรับเพื่อประชาชนหรือกลุ่มคนโดยเฉพาะให้ได้รับผลประโยชน์ และมีการทำอะไรเพื่อประชาชนหรือสังคมด้วย ผมคิดว่าเป็นการลงทุนที่ยั่งยืนนะครับถึงแม้ว่าจะไม่ได้รับผลมากในบางครั้งแต่ก็ได้ทำอะไรเพื่อประเทศชาติ หรือเพื่อคนอื่นจะได้รับผลประโยชน์บ้าง ซึ่งผมคิดว่าเป็นการทำอะไรให้คนอื่นแล้วจะมีความสุข

2020.07.17 4:24

ดวง

ถ้ากองทุนก็เป็นเหมือนการที่นักลงทุนแต่ละคนเอาเงินของตัวเองมารวมกัน แล้วให้คนคนนึงอาจจะเป็นเจ้าหน้าที่รัฐบาล บริษัทเอกชน หรือสถาบันการเงินต่างๆนั้น เอาเงินของทุกคนที่มารวมกันไปลงทุนเล่นหุ้นตัวนึงค่ะ ซึ่งข้อดีคือเราไม่ต้องไปบริหารเองความเสี่ยงต่ำโดยเฉพาะกองทุนหุ้นธรรมาภิบาลความเสี่ยงมีน้อยมาก แถมยังมีความโปร่งใสและก็ความเป็นธรรมด้วย

2020.07.25 17:51

สมปอง

เป็นเหมือนกับการลงทุนร่วมกันเพื่อเอาไปทำประโยชน์ให้กับสังคมนั่นแหละครับ เหมือนกับการบริการอะไรบางอย่างเพื่อสังคมแล้วก็ได้รับผลตอบแทนกลับมา ถ้าจะลงทุนกับหุ้นตัวนี้แนะนำเป็น กองทุนรวม ltf ดีกว่าครับ เพราะสามารถที่จะได้รับผลตอบแทนที่ค่อนข้างดี และยังมีเงินเก็บไว้สำหรับวัยเกษียณด้วย ช่วยให้การลงทุนของมนุษย์เงินเดือนมีผลตอบแทนที่ดีกว่าครับ

2020.08.13 13:29

บัณเฑาะว์

อ่านจากหลายๆความคิดเห็นผมรุ้สึกว่ากองทุนหุ้นธรรมาภิบาล น่าสนใจสำหรับคนที่ชอบการลงทุนแบบที่มีความเสี่ยงต่ำ ได้ผลตอบแทนระยะยาว และยังเพื่อสังคมด้วย แต่ ณ เวลานี้ เรื่องการลงทุนกับอะไรก็ตามเช่น หุ้น หรือกองทุนอะไรแบบนี้ มันดูจะเสี่ยงนะครับ แล้วสำหรับกองทุนหุ้นธรรมาภิบาลจะมีความเสี่ยงเหมือนกับการลงทุนอื่นๆมั้ยอะครับ

2020.08.26 14:42

-Passakorn-

มีคนเข้ามาให้ข้อมูลกันเยอะเลยนะครับเรื่องกองทุนหรือหุ้นธรรมาภิบาล แม้ว่าจะเป็นกองทุนเก่าแก่ที่มีมานาน แต่คนที่สนใจในเรื่องนี้ก็ยังตามไปค้นหาข้อมูลจนเจอ แล้วยังเอามาแบ่งปันกันอีก ขอบคุณมากครับ ผมเองก็ได้ความรู้ใหม่ๆไปด้วย ว่าแต่เจ้าของกระทู้ไปเจอหรือรุ้จักชื่อกองทุนหรือหุ้นธรรมาภิบาลนี้มาจากที่ไหนเหรอครับ

2021.07.30 15:47

วุฒิไกร

ผมเคยได้ยินนะครับ คิดว่ากองทุนหุ้นแบบนี้ น่าจะหมดไปนานแล้วนะครับ จำได้ว่าตอนที่พ่อผมทำงานท่านเองก็ลงทุนในกองทุนนี้ครับ ผลตอบแทยดีเลยนะครับ ตอนที่ท่านออกจากงานตอนที่อายุ 65ปี ก็ได้กองทุนตัวนี้แหละครับ ท่ายได้เงินใช้จากการลงทุนตัวนี้มาเยอะมากครับ นี้ถ้ารู้ว่ายังมีกองทุนแบบนี้อยู่อีก ผมก็ชักสนใจแล้วสิครับ

2021.08.21 6:5

บะหมี่

จริงๆเรื่องพวกนี้รู้เอาไว้บ้างก็ดีนะคะ สำหรับคนที่ลงทุนในกองทุนต่างๆ แต่ถ้าไม่รู้ก็ไม่ใช่ปัญหา เพราะว่าการลงทุนในกองทุนรวม บางครั้งทางธนาคารก็เป็นคนจัดการให้หมด คอยแนะนำให้คำปรึกษา แล้วก็จัดหากองทุนให้เราตามความต้องการของเราค่ะ ดิฉันเองก็เป็นคนนึงที่ลงทุนกับกองทุนรวม ธนาคารก็เป็นคนจัดการจัดสรรให้ มีเวลาก็ไปดูข้อมูลบ้างค่ะ

2021.09.20 8:25

กษิดิศ

มีใครที่เคยลงกับกองทุนนี้จริงๆบ้างไหมครับ ผมอยากทราบเพิ่มเติมเกี่ยวกับการร่วมทุนกับกองทุยตัวนนี้หน่อยครับ อย่างเช่นที่ผมอยากทราบคือการทุนนี้เขาเอาเงินของเราไปลงทุนเกี่ยวกับกิจการอะไรบ้างครับ แล้วอย่างที่2 กองทุนตัวนี้ถ้าผมลงด้วย ระยะเวลาที่จะคืนทุนจะอยู่ที่ประมาณกี่ปีครับ แล้วผลตอบแทน มันเป็นยังไงบ้าง

2022.01.29 5:55

ึ94-อิงครัต

แหม..เจ้าของกระทู้ก็ไปว่าชื่อ หุ้นธรรมาภิบาล เป็นชื่อโบราณ ไม่ค่อยได้ยินก็อย่างนี้ล่ะครับแล้วมาแบบชื่อไทยๆด้วยเลยไม่ค่อยคุ้นหูนัก คนที่เล่นหุ้นอยู่แล้วคงเคยได้ยินกันมาบ้าง ใครที่ชอบการลงทุนแนวนี้ก็ลองศึกษาเพิ่มเติมกันดูสักหน่อย ลงทุนเอาไว้บ้างตามกำลังที่มี ถ้าแบบนี้ยังไม่ถูกใจก็หาหุ้นประเภทอื่นได้ครับ

2022.02.27 5:55

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

การลงทุน Forex

ค่าswapในฟอเร็กซ์คืออะไรครับ ทำไมต้องมี

ประกันภัยสุขภาพ

ประกันสุขภาพของ AIA ดีไหมครับ

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,All (การวางแผนการเงืน),All (เศรษฐกิจ)

ทำไมคนจีนรวย

การลงทุน Forex

โบรคเกอร์ exness เนี่ยมีโอกาสที่เราจะเงินหายไปได้ไหมครับ เช่นปิดบริษัทหนีทำนองนี้?

Exness / เอกซ์เนสส์

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

ถ้าอยากเข้า Miracle Lounge บัตร ช่วยได้ Citibank Premier Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์และโปรโมชั่นจากบัตร Citi Royal Orchid Plus Select Card

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส ซีเล็คท์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

สิทธิประโยชน์จากบัตร Citibank PremierMiles Card

บัตรเครดิตซิตี้ พรีเมียร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง,All (บัตรเครดิต)

ใครชอบเดินทางทางเครื่องบินต้องลองบัตรนี้ครับ Citi bank Prestige

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี