Forum
แก้ไขล่าสุด: 

อยากลงทุนให้แฟน

ตอนนี้ภรรยาผมใกล้คลอดแล้วครับ อีกสองเดือนผมจะได้เจอหน้าลูกแล้วรู้สึกตื่นเต้นครับ แต่ในใจลึกๆก็กลัวเรื่องค่าใช้จ่ายเพราะปกติผมกับภรรยาทำงานด้วยกันครับช่วยกันหาเงิน ถ้าภรรยาคลอดลูกก็ต้องเป็นผมที่ต้องหาเงิน ผมเลยคิดว่าจะให้ภรรยาทำอะไรดีที่บ้าน ขอแชร์ประสบการณ์ให้ผมฟังหน่อยครับ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Kaleb

เมื่อก่อนสามีดิฉันก็กังวลเหมือนคุณคะเราทำงานสองคนมีรายได้ดีมากเลยแต่พอดิฉันใกล้คลอดฉันเริ่มคิดว่าต้องหาเงินให้ได้ตอนอยู่บ้านแต่ไม่ใช่เรื่อง่ายนะเพราะลูกออ่นต้องดูแลเกลือบตลอดเวลาเลยช่วงแรกเราก็มีปัญหากันคะแต่เวลาผ่านไปทุกอย่างก็เริ่มดีขึ้นคะ สามีเข้าใจว่าเราเหนื่อแค่ไหนกับการเลี้ยงลูก

2020.01.24 7:35

Teerawat

ผมเห็นด้วยนะครับกับคำตอบด้านบนเพราะจะเอาเวลาที่ไหนไปทำงานครับยิ่งลูกออ่นด้วยแย่แน่ครับเราอาจไม่รู้ครับว่าเขาเหนื่อยแค่ไหน ตอนนี้ที่ทำได้ดีที่สุดคือต้องวางแผนเรื่องการใช้เงินแล้วละครับเมือ่ถึงเวลาที่ลูกเราเขาศูณรับเลี้ยงเด็กได้ก็สบายครับ น่าจะปีแรกคุณต้องเหนื่อและประหยัดหน่อยครับเดียวสองคนก็ทำงานเหมือนเมื่อก่อนได้ครับ

2020.01.24 7:35

Ting

ช่วงที่เพิ่งคลอดลูกนี่จะเหนื่อยมากเลยนะคะ หลายเดือนอยู่กว่าจะลงตัว การควบคุมค่าใช้จ่ายอย่างที่มีคนแนะนำมาก็ดีค่ะ แต่ก็เข้าใจว่าในเมื่อมีรายจ่ายเพิ่มขึ้นแค่จำกัดการใช้จ่ายที่มีอยู่อย่างเดียวอาจไม่พอ อย่างแรกคุณต้องคุยกับภรรยาก่อนว่าไหวมั้ยหากจะต้องทำงานไปด้วย ถ้าไหวก็หางานที่ไม่หนักมากอย่างเช่นทำงานออนไลน์ พวกหาข้อมูล เขียนบล็อก งานแปล สอนออนไลน์ อะไรทำนองนี้น่ะค่ะ

2020.03.20 3:41

Lucas

ถ้าลูกออกมาแล้วขอให้แข็งแรงนะคะ ส่วนงานที่จะให้คุณภรรยาทำเนี่ยยังไงให้คุณเธอได้พักผ่อนสักหน่อยเพราะว่าคลอดลูกเหนื่อยนะคะยังต้องให้นมลูกเลี้ยงดูลูกด้วย ถ้าจะให้ทำงานค้าขายเลยคงยาก แต่ถ้าให้โพสขายของผ่านทาง facebook ผ่านทาง LINE บนสื่อสังคมออนไลน์แบบนี้น่าจะทำได้อยู่มั้งคะ ลองดูก็ได้ค่ะเพราะสมัยนี้ขายของออนไลน์ไม่จำเป็นต้องลงทุนเอง

2020.05.18 12:25

ลูกตาล

ขอแสดงความยินดีด้วยนะคะกับคุณพ่อคุณแม่ เมื่อนึกภาพทำให้ฉันนึกถึงเหตุการณ์ในอดีต เมื่อตอนที่เราได้คลอดลูกสาวคนแรก ที่ทุกคนมีความสุขมาก แต่ก็ต้องยอมรับว่าฉันกับสามีต้องมีการปรับเปลี่ยนหลายอย่าง หลายอย่างจะไม่เหมือนเดิม เราต้องออกจากงานมาเลี้ยงลูก ส่วนสามีต้องทำงานคนเดียว แต่ทุกอย่างก็ผ่านไปด้วยดีจนตอนนี้ลูกสาวเข้าเรียนอนุบาล เราเลยมีเวลาที่จะช่วยสามีทำงานที่บ้าน โดยรับจ้างรีดผ้าค่ะ

2020.10.22 6:33

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (การทำธุรกิจ)

ลงทุนเปิดร้าน7-11จะดีไหมครับ

All (การลงทุน)

คนที่ชอบใจร้อนเมื่อจะลงทุนเกิดผลเสียอย่างไร?

การลงทุน Forex

ใครใช้​ exness บ้างใช้ดีไหม

Exness / เอกซ์เนสส์

เจ้าของธุรกิจ,All (การทำธุรกิจ),การจัดการงบประมาณ,การจัดการเงิน,ลดค่าใช้จ่าย,All (การวางแผนการเงืน),หาเงินออนไลน์,All (หารายได้)

อยากมีลูกค้าเยอะๆ

การลงทุนหุ้น

หุ้น BTS ดีไหม

All (การจ้างงาน)

ความยุติธรรมในที่ทำงานสำคัญมากไหมครับ?

รีวิวที่เกี่ยวข้อง

All (บัตรเครดิต)

กดเงินสดบ่อยต้องใช้บัตรนี้ บัตร Citi Simplicity Card

บัตรเครดิตซิตี้ ซิมพลิซิตี้ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต สำหรับชอปปิ้ง,บัตรเครดิต เจซีบี

เป็นข้าราชการที่ชอบช้อปปิ้งเก่ง SCB JCB platinumเอาอยู่มั้ย

บัตรเครดิตเอสซีบี เจซีบี แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

All (บัตรเครดิต)

PTT Blue Credit Card ของธนาคารกสิกร

บัตรเครดิต พีทีที บลู / ธนาคารกสิกรไทย

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว

Feeling luxurious at King Power Lounge - ชอบมากเลย!

บัตรเครดิตเอสซีบี คิง เพาเวอร์ แพลทินั่ม / ธนาคารไทยพาณิชย์

บัตรเครดิต ได้เงินคืน,บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิต สำหรับรับประทานอาหาร,บัตรเครดิต แลกของรางวัล,บัตรเครดิต สำหรับซื้อของทั่วไป,บัตรเครดิต มาสเตอร์การ์ด,All (บัตรเครดิต)

บัตร Citi Prestige Card ได้คะแนนสะสมพิเศษประจำปี

บัตรเครดิตซิตี้ เพรสทีจ / ธนาคารซิตี้แบงก์

บัตรเครดิต สำหรับการท่องเที่ยว,บัตรเครดิตโกลด์,บัตรเครดิต สะสมไมล์เดินทาง

บัตร Citi Royal Orchid Plus Preferred Card บัตรของคนชอบสะสมไมล์

บัตรเครดิตซิตี้ รอยัล ออร์คิด พลัส พรีเฟอร์ / ธนาคารซิตี้แบงก์

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี