Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ถ้าจะทำประกันต้องดูอะไรบ้าง

ตอนนี้เริ่มรู้ตัวว่าสุขภาพไม่ค่อยดีเท่าที่ควรแล้ว เลยอยากทำประกันไว้เพื่อว่าถ้าเราไม่สบายเยอะๆขึ้นมาจะได้มีเงินไว้รักษาตัวเองหรือเอาไว้ใช้ช่วงที่ไม่สามารถทำงานได้แต่ไม่ทราบเรื่องการทำประกันเลยจึงอยากทราบว่ามีอะไรบ้างที่เราต้องคำนึงถึงเมื่อจะทำ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Jarunsuk

ประกันคือเงินที่คุณจ่ายให้กับบริษัทประกันเพื่อซื้อความคุ้มครองเบี้ยประกันสุขภาพที่เหมาะสมควรจ่ายไม่เกิน 10-15% ของรายได้รวมทั้งปี เช่น มีรายได้ต่อเดือน 15,000 บาท หนึ่งปีจะมีรายได้รวม 180,000 บาท เมื่อคิดค่าเบี้ยประกันสุขภาพที่จ่ายในหนึ่งปีที่ 10% คิดเป็นเงิน 18,000 บาทต่อปี หรือถ้ารับได้ที่ 15% ก็จะคิดเป็นเงิน 27,000 บาทต่อปี

2020.01.24 7:35

Rung

คุณจึงต้องคิดถึงกรณีร้ายเเรงที่สุดเพื่อคาดการณ์ได้ว่า ประกันสุขภาพต้องมีเงินคุ้มครองเท่าไหร่ ถึงจะครอบคลุมค่ารักษาของคุณทั้งหมด เพราะถึงแม้คุณจะมีประกันสุขภาพ เเต่ถ้าค่ารักษาทั้งหมดของคุณไม่ครอบคลุมค่ารักษาพยาบาลที่เกิดขึ้น ประเมินความเสี่ยงตนเองว่าสามารถเกิดโรคอะไรขึ้นได้บ้าง จะยิ่งทำให้คุณเลือกซื้อประกันที่เหมาะสม

2020.01.24 7:35

Kittichat

ลองคำนวณงบประมาณในการจ่ายเบี้ยก่อนคะว่าเราอยากจ่ายเบี้ยที่เท่าไหร่ อยากได้ประกันแบบคุ้มครองเราเกี่ยวกับเรื่องอะไรบ้าง เช่น โรคร้ายแรง จริงๆเราก็คิดเหมือนกับจขกทเหมือนกันว่าอยากจะทำ ที่เราดูๆไว้ก็มีของบริษัท ซิกน่า ที่น่าสนใจ ชื่อ “แผนประกันสุขภาพมิติใหม่ ซูเปอร์แพลน” ที่ชอบเพราะว่าสามารถเลือกโรคที่จะให้คุ้มครองได้ โดยไม่ต้องจ่ายเบี้ยสำหรับโรคที่เราไม่ต้องการ ยังงัยลองไปดูนะคะ

2020.05.15 7:26

แก้วอุดร

ลดรายจ่ายอื่นๆ ได้ไหมครับ ถ้าลดได้ผมว่าน่าจะดีมากครับ จะได้เอามาซื้อตัวที่ดีที่สุดครับ ผมว่า การลงทุนกับตัวเราเองเป็นเรื่องที่ควรทำครับ โดยเฉพาะ ลงทุนเรื่องของการดูแลสุขภาพ อันนี้ยิ่งดีเลยครับ ถ้าให้แนะนำ ถ้าเงินเดือนพอใช้จ่าย ผมแนะนำ ประกันแบบเหมาค่ารักษาของ AIA เลยครับ ประกันเจ้านี้แน่นอนที่สุดแล้วครับ

2020.10.28 13:34

Apple

@แก้วอุดร อยากจะแนะนำประกันสุขภาพแบบเหมาจ่ายเหมือนกันเลยค่ะ คือคุ้มที่สุดแล้วประกันแบบนี้ เวลาเข้าโรงพยาบาลไม่ต้องกังวลว่าวงเงินจะเกิน ของเราเราทำประกันสุขภาพของเจนเนอราลี่ค่ะ ที่ชื่อ Gen lump sum เหมาจ่ายทุกเรื่องไม่จำกัดจำนวนครั้งและไม่จำกัดวงเงินด้วยนะคะ แนะนำเลยค่ะ คุ้มครองทั้งเจ็บป่วย อุบัติเหตุ แล้วก็ผ่าตัด

2021.07.27 11:0

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

All (ประกัน)

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ประกันภัยรถยนต์

ประกันชั้นของคุ้มภัยดีไหมครับ

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

All (ประกัน)

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

กรณีเข้ารักษาตัวด้วย อาการ ปวดเข่า ปวดหลัง ปวดเอว สามารถได้รับการคุ้มครองจากประกันไหม?

ไทยประกันชีวิต เครดิต แคร์ แผนที่ 2 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

อยากจะกู้เงินกองทุนฉุกเฉินของ ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ดอกเบี้ยประมาณเท่าไร?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี