Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ไม่อยากให้คนโทรมาขายประกันทำไงดี

เรื่องนี้เกิดขึ้นบ่อยมาก กับตัวเองและคนในครอบครัว และคิดว่าน่าจะเกิดขึ้นกับหลายๆคนด้วย เรื่องที่มีคนหรือตัวแทนประกันโทรมาขายประกันกับเรา เราก็เข้าในนะค่ะว่าเป็นงานของเขา คนอื่นอาจจะรู้สึกไม่เป็นไร แต่ส่วนตัวแล้วรู้สึกเป็นการรบกวนเรานิดหน่อยค่ะ บางครั้งเรารีบๆ นึกว่ามีธุระสำคัญ แต่ไม่ใช่ อยากขายประกัน ก็เลยถ้าแบบนี้จะสามารถทำอะไรได้บ้างค่ะ ไม่อยากให้โทรมาค่ะ

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Bethia

ก่อนอื่นเราต้องเข้าใจก่อนเขาว่าการโทรขายประกันนั้นก็เป็นเรื่องที่ไม่ผิดกฏไหมเพราะว่า ทางบริษัทได้ขออนุญาตและได้รับรองว่าสามารถโทรขายประกันได้ แต่ถ้าเรารู้สึกไม่ชอบและไม่อยากให้มีการโทรแบบนี้มาหาเราเราสามารถทำได้ง่ายง่ายค่ะก็คือ โทรแจ้งไปที่สำนักงานคปภ. ซึ่งเป็นสำนักงานที่ดูแลเรื่องประกัน และแจ้งบอกกับเขาว่าเราไม่อยากได้รับสายของการขายประกัน พร้อมแจ้งหมายเลขนั้น ทางคปภ. ก็จะจัดการเรื่องนี้ให้ค่ะ

2020.08.01 16:23

เล็ก

ก็ตั้งเป็นเสียงสั่นไปสิคะ หรือว่าทำการบล็อกหมายเลขโทรศัพท์ไปเลย จะได้ไม่ให้หมายเลขโทรศัพท์นั้นโทรเข้ามาอีกได้ เราไม่สามารถที่จะบล็อคเบอร์ได้ทั้งหมดหรอกค่ะ เพราะว่าทางประกันภัยเมื่อจะรู้เบอร์โทรศัพท์ของเราและโทรมาขายประกันอยู่เรื่อย เข้าใจค่ะเพราะว่าฉันก็รู้สึกรำคาญเหมือนกัน อีกวิธีหนึ่งก็คือทำประกันภัยไปเลยจะได้ไม่ต้องโทรมาอีก

2020.11.25 14:41

หวาน

ตั้งปิดเสียงและไม่รับเบอร์โทรศัพท์แปลกๆค่ะ สามารถตั้งเสียงเตือนจาก LINE อย่างเดียวก็ได้ บางคนที่จะใช้วิธีการใช้ application กันกวน ก็อาจจะส่งผลต่อเบอร์โทรศัพท์หมายเลขอื่นๆที่เราจำเป็นต้องการโทรด้วย ก็เลยคิดว่าวิธีที่ดีที่สุดก็น่าจะเป็นไม่รับเบอร์ของคนแปลกหน้านะคะ หรือไม่ก็ตั้งค่าเป็นปิดเสียงไปเลย จะได้ไม่ต้องฟัง

2020.12.28 15:2

Bubble

ก็แปลกดีเหมือนกันนะครับที่จขกทเจอคนโทรมาขายประกันบ่อยๆ ผมไม่เคยเจอแบบนั้นเลยไม่เคยมีใครโทรมาขายประกันกับผมเลยครับ หรือจขกท. เคยได้เบอร์โทรเอาไว้กับบริษัทประกันที่มาตั้งบูธหรือตั้งเคาน์เตอร์ที่ห้างสรรพสินค้าบ้างหรือเปล่า ถ้าคุณไปให้เบอร์โทรศัพท์กับเขาเอาไว้ก็เหมือนกับคนสนใจประกันต่างๆ เขาก็จะโทรมาขายกับคุณนั่นแหละครับ

2021.02.21 18:3

โบราณ

@Bubble ผมก็คิดเหมือนคุณนะครับ ครับผมเองก็ไม่ได้มีคนโทรมาขายประกันบ่อยๆ เหมือนที่จขกท เจอ ก็อาจจะเป็นไปได้ว่าจะเป็นอย่างที่คุณบอกก็คือว่าเคยไปให้เบอร์ติดต่อกลับคนขายประกันตัวแทนขายประกันตามบูธต่างๆตามห้างนะครับ เพราะว่าส่วนมากไง ตัวแทนขายประกันเขาจะพยายามขอเบอร์ติดต่อเราให้ได้ ผมก็เคยหลวมตัวเข้าไปนั่งฟังเขาพูดเหมือนกันนะตามบูธต่างๆปฏิเสธยากมาก

2021.05.24 16:59

จิ๊บจิ๊บ

ที่เจ้าของกระทู้บอกว่ามีพนักงานโทร.มาขายประกันให้กับคุณและคนในครอบครัวบ่อยๆเนี่ย บ่อยแค่ไหนคะ บ่อยขนาดที่คุณต้องมาตั้งกระทู้ถามเลยว่าจะทำอย่างไรดี เคยมีโทร.หาเราเหมือนกันแต่ไม่บ่อยเท่าไหร่ เวลาโทร.มาเราแค่บอกว่า ตอนนี้ยังไม่สนใจจะทำประกันอะไรเลยค่ะ ขอบคุณมาก แล้วเขาก็จะวางสายไปอะค่ะ คนอื่นๆทำยังไง บอกได้ค่ะ

2021.05.27 5:20

JK

ผมไม่เคยเลยนะครับจะมีคนโทรมาขายประกัน สงสัยคงจะเป็นเพราะว่าผมเปลี่ยนเบอร์ใหม่แล้วเบอร์ใหม่นี้ก็ยังไม่เคยไปให้กับทางธนาคารหรือทางบริษัทประกันมาก่อน แต่ผมว่า ก็จัดการไปตามสถานการณ์หน้างานละกันนะครับสมมุติว่ามีคนโทรมาขายประกันเบอร์นี้ คราวหน้าคุณก็บล็อคเบอร์นั้นไปเลย แต่ก็มีโอกาสที่เขาจะโทรมาขายได้อีกนะเพราะ Blogger หรือบริษัทประกันเขาก็มีหลายเบอร์

2021.07.12 10:30

Miss Pumkin :P

อุ้ย!!! เราก็เจอเหมือนจขกทเลยค่ะ ตอนที่เขาโทรมาก็ขออนุญาตประชาสัมพันธ์อย่างนั้นอย่างนี้ บลาๆๆๆๆ บางทีก็พูดเร็วบางทีก็ไม่ได้ยินเสียง บางทีเราทำกับข้าว หรือเข้าห้องอยู่ก็ต้องมานั่งฟัง เราก็เลยบอกว่าอ๋อ...ขอโทษนะคะไม่มีเงินเลยค่ะตอนนี้ แถมเป็นหนี้อีกต่างหากต้องขอโทษด้วยนะคะ... หลังจากนั้นพนักงานก็รีบวางสายไปเลยค่าาา ลองดูสิคะวิธีนี้เด็ดมากเลย

2021.09.26 2:4

O_NONO

@JK ผมก็เหมือนกับคุณนะ ไม่เห็นมีใครโทรมาขายประกันเลย แต่ถ้าแบบมีส่งโฆษณามาที่ Gmail มีบ้าง เพราะว่าช่วงหลังผมก็เคยกดเข้าไปหาข้อมูลเกี่ยวกับแบบแผนประกันสุขภาพ จะทำเหมือนกับคุณบอกก็ได้นะถ้าเราจำได้ก็บล็อคเบอร์ไปเลย แล้วก็เวลาเขาโทรมาก็ต้องเตรียมคำพูดที่จะปฏิเสธครับ เพราะว่าถ้าเราไม่สนใจอ่ะฟังไปก็เสียเวลา

2021.09.28 12:2

อนิรุทธิ์

ยากครับที่จะไม่ให้เขาโทรทาหาเราครับ แต่ก่อนที่เขาจะเสนอขายประกันเขาจะถามเราก่อนไม่ใช่เหรอครับ ว่าเรามีเวลาสะดวกที่จะฟังเขาพูดไหม ถ้าสมมุติว่าคุณไม่สะดวกคุณก็บอกเขาในตอนนั้นได้เลยนิครับ เขาไม่พยายามที่จะคุยกับเราหลอกครับ ถ้าเราไม่อยากฟัง ยังไงครั้งหน้าเขาโทรมาก็บอกไปเลยว่าไม่สะดวกคุย ทำแบบนี้บ่อยๆเดียวเขาก็หายไปเอง

2022.01.26 16:16

+jirapat+

มีคนขายประกันโทรมาบ่อยมากเลยเหรอครับ โทรมาอาทิตย์ละกี่ครั้ง เจ้าของกระทู้ถึงกับมาโพสต์ถามว่าจะทำอย่างไรกับคนที่โทรมาขายประกันบ่อยๆ เคยมีคนโทรมาขายประกันกับผมเหมือนกันนะแต่ไม่ได้โทรมาบ่อยอะไรมากมาย เวลาโทรมาผมบอกว่าไม่ว่าง เขาก็วางสายนะ แต่ไม่แน่อาจจะเจอคนที่โทรมาไม่เหมือนกัน คุณอาจเจอคนที่ทำให้ไม่สบายใจจริงๆ

2022.04.29 14:7

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันการเดินทาง

จะซื้อประกันให้แฟน

ประกันชีวิต

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) เมื่อขอรับผลประโยชน์ต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้าง ยุ่งยากหรือใช้เวลานานมั้ย

ประกันชีวิตอาวุโสโอเค (เพื่อผู้สูงอายุ) / เอไอเอประกันชีวิต

ประกันภัยรถยนต์

ประกันรถยนต์ที่ติดมากับไฟแนนซ์สามารถยกเลิกได้มั้ย?

All (ประกัน)

ประกันเริ่มต้น10บาท ที่7/11 เป็นยังไง?

ประกันภัยสุขภาพ

ไม่มีใบเสร็จทำไงดี

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี