Forum
แก้ไขล่าสุด: 

ทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้ไม่

ผมเป็นคนขี้ลืม ลืมนู่นลืมนี่ แล้วก็ลืมว่าเอากรมธรรม์ไว้ไหนยังหาไม่เจอเลยเรียกได้ว่าหายนั้นแหละครับเลยอยากได้ข้อมูลหน่อยว่าทำยังไงได้บ้าง

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี

User comments

• user image

Urairat

สามารถที่จะทำการขอใหม่ได้อยู่แล้ว แค่ทำการแจ้งไปตัวแทนที่เราซื้อประกันไว้หรือสมัครไว้หรือถ้าซื้อโดยตรงกับบริษัทก็ให้ทำการไปแจ้งเขาเขาก็จะให้เราเตรียมเอกสารที่เขาต้องการเท่านี้ก็จะได้กรมธรรม์เล่มใหม่เพราะฉะนั้นก็ไม่เรื่องยุ่งยากเท่าไหร่หมดปัญหาคนขี้ลืม

2019.08.01 18:0

Wipada

ขอใหม่่ได้ครับแต่ต้องมีเอกสารในการขอใหม่ผมไม่ค่อยแน่ใจว่าต้องเตรียมไรบ้างแต่สามารถสอบถามกับตัวแทนประกันที่เราทำการสมัครหรือซื้อประกันกับเขาเขาจะดูแลเราเองหรือที่ถ้าทำการซื้อหรือสมัครโดยตรงกับบริษัทประกันก็สามารถที่จะสอบถามได้เหมือนกันครับเขามีหน้าที่ที่จะดูแลเราอยู่แล้วเพราะเราคือลูกค้าของเขาไม่ต้องกลัวครับแค่ทำตามที่เขาบอกแต่อาจจะมีค่าธรรมเนียมด้วยคล้ยกับทำบัตรATMใหม่

Runrot

แน่นอนครับ สามารถทำการขอใหม่ได้ครับจากทั้งตัวแทนและบริษัทประกันเลยครับโดยจะรายละเอียดดังนี้ 1.ใบแจ้งความ ที่ระบุซื่อ-นามสกุลของผู้ที่เอาประกันภัย เลขที่กรมธรรมและชื่อบริษัทประกันให้ชัดเจน 2.กรอกแบบฟอร์มขอกรมธรรมใหม่ให้ครบถ้วนโดยการดาวน์โหลดเอาจากเว็บไชต์ประกันหรือไปเอาที่สำนักงานบริษัทประกันที่เราทำก็ได้ 3.สำเนาบัตรประชาชน พร้อมเซ็นสำเนาถูกต้อง

Lydia

เสียเวลานิดหน่อยคะโดยการไปแจ้งความไว้เป็นหลักฐานที่สถานีตำรวจคะ จากนั้นให้เราไปติดต่อที่บริษัทประกันภัยที่เป็นผู้คุ้มครองในการยื่นเรื่องขอสำเนากรมธรรม์ใหม่คะ โดยอาจมีการเสียค่าใช้จ่ายในการออกกรมธรรม์ใหม่ขึ้นอยู่กับแต่ละบริษัทประกันว่ามีการเรียกเก็บ แล้วเรื่องการขอ สามารถเดินเรื่องได้ด้วยตัวเองที่บริษัท ตัวแทนของบริษัทผู้ให้บริการ หรือ ส่งเรื่องทางไปรษณีย์ ก็ได้ คะ

2020.03.26 6:0

พา

ออกใหม่ได้ค่ะ ไม่ใช่ทะเบียนรถเล่มเขียวซะหน่อย เรื่องทำของหายเราเองก็เป็นเหมือนกันค่ะ อย่าว่าแต่เอกสารทำกรมธรรม์หายเลย บัตรเครดิตของเราก็ยังเคยหาย ทะเบียนรถของเราก็เคยหาย ดีหน่อยที่น้องหาเจอ เพราะถ้าเล่มเขียวหาย มันออกใหม่ไม่ได้ แต่ถ้าทำกรมธรรม์หายเราแนะนำให้อย่างน้อยก็ไปแจ้งความที่สถานีตำรวจไว้ดีกว่านะคะ แล้วหลังจากนั้นก็ไปออกเล่มใหม่ค่ะ

2020.07.05 8:16

สมหมาย

ขอใหม่ได้ครับติดต่อตัวแทนประกันหรือทางบริษัทประกันได้เลย เพียงแค่เรามีบัตรประจําตัวประชาชนไปแสดง ก็สามารถที่จะดูข้อมูลกรมธรรม์ที่เราทำเอาไว้ง่ายใช่ไหมล่ะครับ พอเดี๋ยวนี้บัตรประชาชนของเราสามารถเก็บข้อมูลได้ ได้หมายเลขบัตรประชาชนของเรา ก็เหมือนกับ ID ประจำตัวของเราที่ใช้ในคอมพิวเตอร์ไปแล้วจะสามารถระบุข้อมูลเกี่ยวกับตัวเราเองได้ด้วย

2020.07.05 9:56

🌻เจ้าดอกทานตะวัน🌻

โอ้โห!เจ้าของกระทู้ขี้หลงขี้ลืมจริงๆนะเนี่ย ปกติเอกสารสำคัญต่างๆน่าจะเก็บไว้ด้วยกันนะคะ ถ้าเกิดกรมธรรม์หายแล้วเอกสารอื่นหายด้วยหรือเปล่าเนี่ย หรือเปลี่ยนที่เก็บเลยลืมว่าเก็บไว้ที่ไหน เราเคยเป็นนะ ของชิ้นนี้เคยเก็บไว้ที่นี่ี พอเอาออกมาใช้แล้วเกิดเปลี่ยนใจเอาไปเก็บไว้อีกที่นึง พอจะเอาออกมาใช้อีกหาไม่เจอละดันเปลี่ยนที่เอง555

2020.08.18 15:10

พลพล

ขอยืนยันอีกเสียงนึงนะครับว่าถ้าทำกรมธรรม์หายสามารถขอใหม่ได้จริงๆครับการที่คุณซื้อประกันคุณก็จะมีเซลล์ประจำตัวที่ขายบริการให้คุณอยู่แล้วเพื่อที่จะได้กรมธรรม์ใหม่ง่ายขึ้นก็ติดต่อเซลล์ที่มาขายประกันให้คุณเล็กครับเขาเห็นคุณเป็นลูกค้าเขาจะบริการอย่างดีที่สุดอยู่แล้วเพื่อที่คุณจะซื้อประกันกับเขาในปีต่อๆไป ไม่ต้องกังวลครับเป็นคนขี้ลืมก็ไม่ใช่ปัญหา

2020.08.31 20:22

อมยิ้ม

จขกทคงได้คำตอบหมดแล้ว แต่เราสิคะกลับสงสัยเพิ่มว่าถ้าเราอยากจะแก้ไขข้อมูลในกรมธรรม์เช่น ชื่อผู้รับผลประโยชน์เพิ่มเข้าไปได้ไหมคะ พอดีอยากจะเพิ่มผลประโยชน์เข้าไปให้ลูกอีกคนนึงอ่ะค่ะ ตอนแรกก็ทำให้สามีก่อน แต่อยากให้ลูกได้รับด้วย แบบนี้เราต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างคะเพื่อจะแก้ไขเพิ่มเติมช่วยบอกเราทีนะคะ จะได้เตรียมเอกสารถูก

2021.05.20 10:48

อุ้ม

@Wipada ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะคะ เผื่อว่าทำกรมธรรม์หายจะได้เอาวิธีที่คุณบอกไปใช้บ้าง คิดว่าไม่น่าจะหายค่ะจริงๆแล้วมันเป็นเอกสารสำคัญเนาะ ถ้าพวกบัตรประชาชนสำเนาทะเบียนบ้าน หรือการศึกษาของเราไม่หาย กรมธรรม์ก็ไม่น่าจะหายเหมือนกันคุณน่าจะเก็บเอาไว้ในที่ปลอดภัยหรือว่าที่จะหาได้ง่ายๆหายากเหมือนกับเอกสารสำคัญอื่นๆนะ

2021.05.31 17:15

Somchai

@k. อมยิ้ม ตรงนี้คุณไปแจ้งเรื่องกับทางตัวแทนที่คุณทำประกันได้เลยครับ ไม่น่าจะยากหรือมีปัญหาอะไร.... ต้องดูเงื่อนไขว่าเค้าจำกัดผู้รับผลประโยชน์รึเปล่า??? ไม่ทราบว่าคุณทำประกันของที่ไหนอยู่หรอครับ ตัวที่คุณทำอยู่แนะนำผมได้นะครับ ผมเองก็มีลูกเหมือนกัน อยากจะสมัครประกันไว้ให้ลูกมีหลักประกันบ้างเผื่อเป็นอะไรขึ้นมาลูกจะได้ไม่เดือดร้อน

2021.07.17 10:29

น้องข้าวโพด

เราว่าไม่ใช่เจ้าของกระทู้คนเดียวหรอกค่ะที่ลืมว่าเอากรมธรรม์ประกันของตัวเองไปไว้ที่ไหน แต่ไม่ต้องกังวลว่าจะไม่ได้กรมธรรม์คืนเพราะมีหลายคนเข้ามาแนะนำวิธีการขอกรมธรรม์ใหม่ไปแล้ว หลังจากได้กรมธรรม์ฉบับใหม่มาแล้ว เจ้าของกระทู้ต้องเก็บไว้ในที่ที่ตัวเองจำได้นะคะ ไม่อย่างนั้นต้องเตรียมเอกสารไปทำเรื่องขอกรมธรรม์ฉบับใหม่อีก

2021.09.07 15:0

JK

อันนี้อยากรู้ไว้เฉยๆนะครับไว้เป็นความรู้ ผมอยากรู้ว่าถ้าเราต้องการเปลี่ยนผู้รับผลประโยชน์ในกรมธรรม์ เราต้องเสียค่าใช้จ่ายไหมครับ แล้วเราจะต้องเตรียมเอกสารอะไรบ้างเพื่อให้ตัวแทน?? พอดีผมพึ่งทำประกันมาได้ไม่นานครับ ก็เลยอยากรู้นิดหน่อยว่าจะต้องทำยังไง เผื่อว่ามีอะไรเปลี่ยนแปลงก็จะได้รู้วิธีได้ว่าจะต้องทำยังไง

2021.09.13 6:41

Narinpat pp

ทำกรมธรรม์หาย ขอใหม่ได้อยู่แล้ว แต่ขอใหม่บ่อยๆคงไม่ดีนะครับ ไม่ใช่เจ้าหน้าที่จะว่าเจ้าของกระทู้หรอกนะ แต่มันไม่ดีกับตัวของคุณเองที่ทำไมถึงจำไม่ได้ว่าเก็บกรมธรรม์ของตัวเองไว้ที่ไหน ขอโทษนะครับที่จะบอกว่า "อาการน่าเป็นห่วง" หากว่าขอกรมธรรม์ใหม่ได้แล้ว เอาไว้ในที่ที่คุณมั่นใจว่าจะหาเจอแน่ๆ รวมไว้กับพวกเอกสารสำคัญส่วนตัวก็ได้ครับ

2021.09.25 16:2

สุกานดา

ของเราก็หายคะ สามารถที่จะกับทางตัวแทนประกันของเราได้เลยคะ เดียวทางตัวแทนเขาจะมีสำเนามาให้เราเองคะ แต่ตอนนี้เราสามารถใช้งานผ่านแอพฯของประกันได้แล้วนะคะ อย่างของเราทำประกันของ AIA ก็สามารถเชคข้อมูลประกันของเราผ่านแอพฯของ AIA ได้เลย เดี่ยวนี้อะไรๆมันง่ายขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะแล้วคะ ไม่ต้องเสียเวลาเหมือนเมื่อก่อนแล้วด้วย

2022.01.16 16:36

เกียรติประวัติ

ตอนนี้เราสามารถโหลดแอพประกันชีวิตของเราได้แล้วนิ ของเราก็ใช้งานขอฃAIA เหมือนกันตอนนี้ไม่ต้องเสียเวลาที่จะต้องตามหาเอกสารแล้ว เพียวแค่มีแอพฯของเขเราก็สามารถเข้าถึงได้หมดแล้ว สามารถดูได้เลยว่าตอนนี้การคุ้มครองโดนรวมของเราเป็นยังไงบ้าง เราต้องซื้อการคุ้มครองอะไรเพิ่มอีกไหม แถมเวลาที่จะรักษาแอพตัวนี้ก็ยื่นให้ทางโรงพยาบาลดูได้ด้วย

2022.03.23 13:12

Pitayut59.

กรมธรรม์ของคุณไม่หายหรอกครับ แค่ยังหาไม่เจอเท่านั้นเอง ว่าแต่ตแนนี้หาเจอหรือยัง ถ้าหาไม่เจอจริงๆก็ไม่ต้องกังวล ติดต่อตัวแทนของคุณเลยครับ เดี๋ยวเขาจัดการเอาฉบับใหม่มาให้คุณเอง จะมีค่าธรรมเนียมหรือค่าบริการอะไรเพิ่มเติมหรือเปล่า อันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันนะ เรื่องเก็บของแล้วลืมที่เก็บเนี่ยเป็นกันทั้งนั้นครับ

2022.04.18 13:8

บอกเล่าความคิดเห็นและสิ่งที่คุณรู้ที่นี่

เพิ่มเราเป็นเพื่อนของคุณ

ถ้าคุณเพิ่มไลน์ของ MoneyDuck คุณจะได้รับคำแนะนำเรื่องการเงินและการแจ้งเตือนเมื่อที่ปรึกษาตอบคำถามของคุณ

ฟอรั่มที่เกี่ยวข้อง

ประกันชีวิต,ประกันทันตกรรม,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

มีการให้การคุ้มครองเกี่ยวกับค่าทำฟันทันตกรรมไหมครับ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันชีวิต

อยากเปลี่ยนแปลง ผู้รับผลประโยชน์ จากประกัน ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 ต้องใช้เอกสารอะไรบ้าง?

ไทยประกันชีวิต คุ้มธนกิจ 99 (1) [99]/20 แผนที่ 4 / ไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต

กายภาพบำบัดสามารถเบิกการคุ้มครองได้ไหมคะ สำหรับสัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ เมืองไทยประกันชีวิต

สัญญาเพิ่มเติม อีลิท เฮลท์ / เมืองไทยประกันชีวิต

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,All (ประกัน)

แฟมิลี่ แคร์ ประกันสุขภาพจากเอฟดับบลิวดี ให้การคุ้มครองอย่างไรบ้างคะเมื่อจำเป็นต้องนอนรักษาตัวที่โรงพยาบาล

แฟมิลี่ แคร์ / เอฟดับบลิวดี

ประกันภัยสุขภาพ,ประกันชีวิต,ประกันสุขภาพผู้ป่วยนอก,All (ประกัน)

เคยผ่าตัดมาก่อนจะทำประกันสุขภาพได้ไหม

ประกันชีวิต,All (ประกัน),การเสียชีวิต

สาเหตุของการเสียชีวิตถ้ามาจากการฆ่าตัวตายสามารถที่จะเบิกความคุ้มครองจาก แผนโอปอล 3 เอ็ทน่าประกันภัย ได้ไหมค่ะ

แผนโอปอล 3 / เอ็ทน่าประกันภัย

เลือกผลิตภัณฑ์ทางการเงินอะไรดีนะ..

คุยกับที่ปรึษาทางการเงินโดยตรงและรับข้อเสนอที่เหมาะกับคุณ

รับคำปรึกษาฟรี